TAARIFA YA WILAYA YA MUSOMA KWA MKUU WA

MKOA WA MARA MHE. CAPT. ASERI MSANGI

1.0. UTANGULIZI:
Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Kwa moyo mkunjufu sana tunakukaribisha katika Wilaya ya Musoma ikiwa ni
ziara yako ya pili tangu uhamishiwe Mkoa wa Mara katika kutekeleza
majukumu ya kitaifa ambayo kwetu sisi yatafungua mlango wa maendeleo zaidi.

Mhe. Mkuu wa mkoa karibu sana.

Awali ya yote ninaomba upokee taarifa ya Wilaya ya Musoma ambayo

inajumuisha shughuli mbalimbali zinazotekelezwa na Wilaya.

2.0.ULINZI NA USALAMA

Hali ya Ulinzi na Usalama katika Wilaya ya Musoma kwa ujumla ni shwari.
Japo bado yapo matukio madogomadogo yanayojitokeza vyombo vya ulinzi
kupitia jeshi la Polisi kwa kushirikiana na Wananchi wanajitahidi kudhibiti na

kusimamia usalama katika maeneo yote ya Wilaya.

Kwa sasa hali ni shwari ukilinganisha na kipindi cha mwaka 2010 - 2012, hii
imetokana na mikakati thabiti ya Kamati ya Ulinzi na Usalama Wilaya, Kata na
Mitaa. Mikakati mikubwa mitatu (3) iliyotumika na inayoendelea kutumika ni

kama ifuatavyo:-

(1)Kusimamia kikamilifu utekelezaji wa Sera ya Ulinzi na Usalama kwa
kusimamia utekelezaji wa Sera ya Ulinzi shirikishi na Polisi Jamii. Sera hii
inahamasisha na kutoa elimu kwa jamii ili watambue kuwa shughuli ya
Ulinzi na Usalama si la Jeshi la Polisi pekee bali ni jukumu la wananchi

wote.

(2)Kuimarisha muundo wa utendaji kazi kwa Kamati za Ulinzi na Usalama

kuanzia ngazi ya Mitaa na Kata.

(3)Kuimarisha Doria jeshi la Polisi ili kudhibiti uhalifu na matukio ya

vuvunjifu wa amani katika Mtaa.
Kutokana na mikakati hiyo hapo juu, ndiyo sababu kubwa ya mafanikio

yanayopatikana. Wilaya inaendelea kusimamia kwa nguvu ili kuendelea kuwa

na hali nzuri ya Ulinzi na Usalama katika Wilaya yetu.

Msisitizo unawekwa kwa viongozi wote kuhakikisha Mikakati hii inakuwa
endelevu na kila Mtaa kunakuwa na Vikundi vya Ulinzi shirikishi Hai na

vinavyofanya kazi.



3.0. MAELEZO MAFUPI YA WILAYA:

3.1. Hali ya kijiografia ya Wilaya
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa upande wa Kaskazini, Mashariki,
Kusini na Kaskazini imepakana na Wilaya ya Butiama

Eneo la Halmashauri ni kilometa za mraba 63 lenye idadi ya watu wapatao
134,327 (Wanaume 62,694 na Wanawake 71,633) kwa mujibu wa Sensa ya
Watu na Makazi ya mwaka 2012.

3.3. Haliya Hewa
Kuna misimu miwili ya mvua katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma.
Msimu mdogo ni mvua za vuli ambazo hunyesha mwezi Septemba hadi
Desemba na mvua za masika ambao ni msimu mrefu na mvua hunyesha

kuanzia mwezi Februari hadi Mei. Wastani wa mvua ni mm 350. Hali ya joto
ni kati ya 31.1°C — 31.5°C.

3.4. Utawala

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Eneo la Wilaya ya Musoma ambalo pia ndio eneo la Manispaa ya Musoma kuna
Tarafa 1 ya Musoma Mjini. Zipo kata 16 ambazo ni Mukendo, Mwigobero,
Kitaji, Iringo, Nyasho, Kamunyonge, Mwisenge, Makoko, Buhare, Nyamatare,
Kigera, Kwangwa, Nyakato, Mshikamano, Rwamlimi na Bweri. Kata zote 16
zina jumla ya Mitaa 73.

3.5. Siasa

Wilaya ya Musoma ina Jimbo moja la Uchaguzi ambalo ni Musoma Mjini.
Kutokana na Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010, Chama cha Mapinduzi kilipata
viti 3 vya udiwani na Vyama vya Upinzani kwa ujumla wake vilipata viti 10
vya Udiwani. Hivyo CCM ina Madiwani 4, CUF 3 na CHADEMA 11.

Aidha kiti cha Ubunge kilichukuliwa na CHADEMA katika uchaguzi wa
mwaka 2010. Hali ya kisiasa ni tulivu. Kwa sasa hakuna matatizo makubwa
ambayo yanasababishwa na vyama vya siasa vilivyopo katika Halmashauri ya
Manispaa ya Musoma.

Katika Uchaguzi wa viongozi wa mamlaka ya Serikali za mitaa uliofanyika
tarche 14/12/2014, Mitaa yote 73 na Kata zote 16 zilishiriki uchaguzi huo.

Chama cha Mapinduzi kilipata viti vya Wenyeviti wa Mitaa 42 na chama cha
Demokrasia na Maendeleo kilipata viti 29 katika uchaguzi huo mitaa miwili (2)
ya Zanzibar (Makoko) na Kitaji D (Kitaji) matokeo ya uchaguzi hayakutolewa
baada ya kutokea vurugu na fujo ambazo zingepelekea kuhatarisha usalama
wa wasimamizi wa uchaguzi, askari wa vituo na wananchi kwa ujumla.
Marudio ya uchaguzi katika mitaa hiyo ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe
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21/12/2014 lakini ulisitishwa kwa amri ya Mahakama mpaka shauri
lililowasilishwa Mahakamani litakapotolewa ufumbuzi.

4.0. HALI YA UTUMISHI
Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Kwa mujibu wa ikama iliyoidhishwa mwaka wa fedha 2014/2015 ambayo
ndiyo tumeendelea kuitekeleza kwa mwaka wa fedha 2014/2015. Halmashauri
inamahitaji ya watumishi 2,110, hadi kufikia tarehe 31 Mei 2015, Halmashauri
ilikuwa na jumla ya watumishi wapatao 1,665, hivyo kutokana na uhalisia wa
mahitaji hayo kunaifanya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kuwa na

upungufu wa watumishi 445.

Jedwali Na. 1: Hali ya Utumishi Halmashauri ya Manispaa ya Musoma

2015/2016
Idara/Kitengo Watumishi | Watumishi | Upungufu
hitajika waliopo

Utawala 60 51 9
Fedha 29 12 17
Mipango Miji 29 9 20
Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 5 3 2
Maendeleo ya Jamii 27 19 8
Afya Kinga na Tiba 236 179 57
Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 29 18 11
Mifugo na Uvuvi 15 9 6
Elimu Msingi 812 777 35
Elimu Sekondari 743 520 223
Ujenzi 21 10 11
Maji 3 1 2
Ugavi na Ununuzi 7 2 5
Sheria 8 1 7
Ukaguzi wa ndani 4 2 2
Ushirika 3 2 1
TEHAMA 2 1 1
Nyuki 2 0 2
Uchaguzi 2 0 2
Watendaji wa Mitaa 73 49 24
Jumla 2,110 1,665 445

5.0. UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI YA CCM (2010-2015)

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma inaendelea kutekeleza ilani ya uchaguzi
ya CCM (2010-2015) kama ilivyoanishwa kwenye ibara mbalimbali kama vile
Mapinduzi ya Kilimo kutekelezwa kwa ukamilifu, malengo ya mpango wa
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maendeleo ya Sekta ya Kilimo na Kauli mbiu ya Kilimo kwanza (Ibara ya 33)
ambapo ushauri kuhusu kanuni bora za kilimo umetolewa kwa wakulima 5,430
na pia elimu imetolewa kwa wakulima kupitia vikundi 12 vya wakulima ,
Vikundi 3 vimewezeshwa kuanzisha kilimo cha mazao ya bustani kwa kutumia
teknolojia ya Vyama 9 vya ushirika vimeanzishwa.Nyumba, Mipango Miji,
Upimaji na ramani (Ibara ya 60) ambapo michoro ya kimipango miji 9
imeandaliwa na jumla ya viwanja 1,268 vilipimwa. Aidha Halmasahuri ilitoa
eneo kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za makazi katika Kata ya Buhare.

Ajira (Ibara ya 22) ambapo tatizo la upungufu wa ajira limeendelea
kushughulikiwa na Wilaya pamoja na wadau wake wa maendeleo. Juhudi
zimefanyika kuhamasisha jamii ili kuanzisha vyama vya ushirika ambapo
Halmashauri katika mapato yake imechangia Tshs. 60,000,000.00 kwa ajili ya
mikopo ya vikundi vya wanawake na vijana. Vikundi vya vijana 37 na 70 vya
wanawake wamenufaika na mfuko huo. Changamoto zilizojitokeza wakati wa
utoaji wa mikopo ni pamoja wakopaji wengi ni wanawake na mikopo
inayotolewa hupokonywa na baadhi ya wanaume, upungufu wa elimu ya
ujasiriamali kwa wanavikundi na mahitaji ya wakopaji kuwa juu kuliko uwezo
wa wakopeshaji.

Aidha utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya CCM umeendelea vizuri katika ibara
zingine kama vile Miundombinu ya barabara (Ibara ya 64), Uboreshaji huduma
za jamii (Ibara ya 84), Utawala Bora (Ibara ya 185).

6.0. SHUGHULI ZA KIUCHUMI:

Shughuli za kiuchumi kwa wakazi wa Musoma ni pamoja na:-
Biashara

Kilimo

Uvuvi

Ufugaji

6.1 MAENDELEO YA SEKTA YA KILIMO:

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Eneo linalolimwa linakadiriwa kufikia jumla ya hekta 650 eneo hili
linajumuisha eneo ambalo bado halijaendelezwa pamoja na maeneo ya makazi.
Mazao yabayolimwa ni pamoja na viazi vitamu, mahindi, mpunga, maharage,
mhogo na mazao ya bustani. Ili kuongeza uzalishaji wa mazao ya bustani
hususan zao la nyanya Wilaya inahamasisha wakulima wa mazao ya bustani
kulima kwa kutumia teknolojia ya kitalu nyumba (geen house farming).

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Kilimo wa Wilaya (DADPS)
katika mwaka wa fedha 2014/2015 Halmashauri ilitenga Tshs. 25,000,000.00
fedha iliyokusudiwa katika uwekezaji wa kilimo kwa kutumia teknolojia
ya kitalu nyumba. Katika mwaka 2015/2016 Halmashauri imetengewa fedha
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kiasi cha Tshs. 25,000,000.00 kwa ajili ya kutekeleza Mpango wa Maendeleo
ya Kilimo wa Wilaya (DADPS). Aidha mikakati ya kuongeza tija inafanyika
kwa kuelimisha wakulima kulima mazao yanayostahimili ukame, kutumia
mbegu bora, kuweka makinga maji, matumizi sahihi ya viuatilifu pamoja na
matumizi ya mbolea.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Hali ya upatikanaji wa mazao ya chakula (nafaka) ni ya kuridhisha katika soko
la Mjini Musoma na masoko ya pembezoni. Upatikanaji wa chakula
unaashiriwa na bei ya vyakula sokoni.

Takwimu mbalimbali za Kilimo zimeoneshwa kwenye majedwali yafuatayo:-

Jedwali Na. 1: Eneo la Kilimo

Eneo la | Eneo la Wilaya | Eneo Linalofaa kwa | Eneo Linalolimwa | Asilimia (%)
Wilaya Lenye Maji (Ha) Kilimo (Ha) (Ha) Eneo Linalolimwa
(Ha)
6,300 0 709 650 91.2
Jedwali Na. 2: Idadi ya familia zinazoshiriki Kilimo
IDADI YA KAYA ZINAZOSHIRIKI KILIMO | IDADI YA WAKULIMA
6,600 27,927 (sensa ya kilimo 2002)
Jedwali Na. 3: Matumizi ya zana za Kilimo
Idadi ya | Idadi Ya | Asilimia Ya Wakulima | Idadi | Asilimia Ya | Idadi Wakulima | Asilimia
Matrekta Matrekta Wadogo Wanaotumia | Ya Wakulima Wanaotumia Jembe | (%)
madogo Matrekta (%) Plau | Wanaotumia Plau | La Mkono
(%)
6 3 0.5 4 4.5 26,531 95
Changamoto
1. Bajeti finyu ya matumizi mengineyo inayotengwa kwa ajili ya kutekeleza

shughuli za kilimo, kiasi cha shilingi 10,415,000.00 (milioni kumi na mianne na
kumi na tano elfu tukwa mwaka)

Baadhi ya vikundi vya wakulima kutokuwa waaminifu kutunza na kutumia
fedha za Serikali kulingana na mipango yao. Mfano kikundi cha wakulima
Morembe kilichotumia takribani shilingi 4,580,010.00 kwa shughuli
zisizokuwa za mradi.

. Kuendelea kuwepo kwa magonjwa ya mihogo ya batobato na michirizi kahawia

kunachangia kupunguza uzalishaji.
Kutokunyesha kwa mvua za kutosha katika msimu wa vuli kumechangia
kuwepo kwa mavuno hafifu.

. Wakulima kutozingatia ushauri wanaopewa na wataalamu.
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6. Ukosefu wa stadi za kuendesha shughuli za ushirika kwa mujibu wa sheria,
kanuni na taratibu kwa baadhi ya viongozi wa vyama vya ushirika na
kusababisha vyama kutofikia malengo yake

7. Ucheleweshaji wa makato toka kwa waajiri kwa vyama vile vilivyoko katika
maeneo ya kazi na kusababisha vyama vilivyokopa fedha benki kushindwa
kurejesha mikopo kwa wakati, kukosa mtaji wa kukopeshana na kukosa fedha
za kujiendesha.

8. Ucheleweshaji wa makato toka kwa waajiri kwa vyama vile vilivyoko katika
maeneo ya kazi na kusababisha vyama vilivyokopa fedha benki kushindwa
kurejesha mikopo kwa wakati, kukosa mtaji wa kukopeshana na kukosa fedha
za kujiebdesha.

Mikakati ya kukabiliana na changamoto

1. Kuwaamuru wanakikundi wa Morembe kurudisha fedha kwenye akaunti ama
sivyo hatua za kisheria zitachukuliwa dhidi yao (maamdalizi ya hatua za
kisheria yamekamilika)

2. Wakulima wanashauriwa kutumia mbegu kinzani dhidi ya ugonjwa wa batobato
na michirizi ya kahawia, katika msimu wa vuli Halmashauri imenunua pingili
20,000 za vipando vya mihogo kutokana na mapato yake na kuzigawa kwa
wakulima. Halmashauri pia imewahamasisha wakulima kuchangia gharama za
ununuzi wa mbegu ya mihogo kinzani kwa ugonjwa wa batobato na Michirizi
kahawia kutoka katika gereza la Kiabakali. Wakulima wamechangia jumla ya
shilingi 210,000 zilizotosha kununua jumla ya vijiti 10,500.

3. Wakulima wanahamasishwa kulima mazao yanayostahimili ukame kama vile
viazi vitamu na mtama na pia kulima kwa kuweka makinga maji
4. Kuendelea kutoa elimu kwa wakulima kuhusu kanuni bora za kilimo
. Kuendelea kutoa elimu kwa viongozi na wanachama kupitia mikutano yao
mikuu na vikao vya Bodi na kushawishi vyama kuandaa mafunzo mbalimbali
kutokana na mapato yao
6. Kuendelea kuwahimiza viongozi kuwachukulia hatua za kisheria wanachama
wasio waaminifu katika kurejesha mikopo, ambapo hatua za wali za kisheria
zinaendelea kuchukuliwa
7. SACCOS husika kuendelea kuwasiliana na Ofisi ya Mkurugenzi ili aweze
kukamilisha malipo ya madeni

9,

6.2. MAENDELEO YA MIFUGO NA UVUVI:

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma inahudumia wafugaji ambao hufanya

ufugaji wa ndani na huduma hizo ni pamoja na:-

e Utambuzi wa magonjwa, ufuatiliaji, utoaji tiba na kinga kama vile chanjo ya
kideri cha kuku na chanjo ya kichaa cha mbwa, jumla ya kuku 28,574



walipatiwa chanjo ya Newcastle na kideri, kuku 3,732 chanjo ya fowl pox na
mbwa 120 chanjo ya kichaa cha mbwa katika Kata za Manispaa ya Musoma.

e Utoaji ushauri/elimu juu ya ufugaji bora, jumla ya wafugaji 212 wa kuku,
ng’ombe, mbuzi na kondoo walipatiwa ushauri wa namna ya kuzingatia
kanuni za ufugaji bora katika Kata ya Bweri, Mwisenge, Makoko na
Nyakato na maeneo mengine ndani ya Manispaa yetu.

e Ukaguzi wa afya ya mifugo na mazao yake.
Jumla ya mifugo 11,889 (ng’ombe, mbuzi na kondoo) waliruhusiwa kuchinjwa
na ukaguzi wa nyama kwa matumizi ya binadamu ulifanyika katika machinjio za
Manispaa kwa mwaka 2013/2014, pia kwa mwaka 2014/2015 hadi Januari
2015 jumla ya mifugo 6,455 (ng’ombe, mbuzi na kondoo) waliruhusiwa
kuchinjwa na ukaguzi wa nyama kwa matumizi ya binadamu ulifanyika.

e Uboreshaji wa zao la ngozi, Jumla ya vipande vya ngozi 6,930 vilikusanywa
kutoka kwa mawakala na kupangwa katika madaraja kabla ya kusafirishwa.

Sambamba na hili Halmashauri katika kuimarisha uboreshaji wa zao la ngozi
inajenga banda moja la kukaushia ngozi kwa njia ya chumvi katika eneo la
Machinjio ya Bweri.

Wilaya katika kuhakikisha kuwa inakuwa na mifugo yenye afya bora na

inayozalisha kwa tija imejiwekea mikakati ifuatayo:-

e Kuongeza idadi ya wataalamu/watumishi wa ugani

o Kuboresha afya ya mifugo kupitia chanjo ili kuzuia magonjwa ya
kuambukiza kwa mifugo

e Kuongeza uzalishaji wa samaki kwa njia ya mabwawa.

Takwimu mbalimbali za sekta ya mifugo na uvuvi zimeonyeshwa kwenye

majedwali yafuatayo:-

Jedwali Na. 1: Idadi ya Mifugo

Idadi ya Mifugo
Ng’ombe Ngo’mbe | Mbuzi | Mbuzi wa | Kondoo | Kuku wa | Kuku wa | Nguruw Mbwa
wa asili wa kisasa | wa asili kisasa asili kisasa | e na paka
4,870 378 1692 32 173 52000 44650 792 7212
Jedwali Na. 2: Uvuvi wa Samaki
Mwaka Samaki waliovuliwa
Kiasi (kg) Thamani
2008/2009 23,573,240 30,526,444,000
2009/2010 8,597,136 16,560,976,960
2010/2011 7,321,012 21,431,913,000
2011/2012 6,789,172 16,480,367,340
2012/2013 1,963,647 8,193,439,420
2013/2014 2,311,301 8,942,467,440
2014/2015 2,701,448 9,169,947,470

Takwimu hizi zinaonyesha kuwa kiwango cha samaki kinaendelea kupungua
kwa sababu ya uvuvi usiokuwa endelevu. Katika kuhakikiksha kuna uvuvi
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endelevu wa samaki katika Ziwa Victoria, Wilaya ya Musoma imekuwa
inashirikiana na kitengo cha doria Mkoa pamoja na Polisi katika kufanya doria
ambazo zimefanikisha kukamatwa makokoro mawili (2) na nyavu kumi (20)
ambazo zilikuwa zimeunganishwa mara mbili ambazo kisheria haziruhusiwi.

Jedwali Na. 3: Idadi ya Maafisa Ugani waliopo
(a) Maafisa ugani wa Mifugo

Waliopo Mahitaji
Makao Makuu 3 12
Kata 7 16
Mitaa 0 0
Jumla 10 29

Jedwali Na.4: Idadi ya Mashamba darasa

(a) Mifugo
Makao Makuu 0
Kata 3
Mitaa 10
Jumla 10
Mh. Mkuu wa Mkoa,

Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Kilimo wa Wilaya (DADPS)
katika mwaka wa fedha 2014/2015 Halmashauri kupitia Idara ya Mifugo
imetekeleza mpango wa mnyaroro wa thamani kwa kiviwezesha vikundi 3
katika Kata ya Nyamatare na Buhare jumla ya shilingi milioni 15, kila kikundi
kimoja shilingi milioni 5 kwa lengo la kuwasaidia kuboresha kuku wao wa asili
na kuboresha kipato na lishe. Hadi sasa wako katika hatua tofauti za utekelezaji.

Sambamba na hili, pia Halmashauri kupitia mradi wa LVEMP I inatekeleza
miradi miwili katika Halmashauri yetu katika mwalo wa makoko, Kata ya
Makoko— kuna mradi wa choo cha kisasa na mradi wa chanja za kuchakata
dagaa katika mwalo wa Nyarusurya, Kata ya Bweri wanaoendelea na mradi wa
kuchakata dagaa.

CHANGAMOTO
Katika utekelezaji wa shughuli za kila siku za miradi ya maendeleo, Idara ya

Mifugo na Uvuvi imekuwa inakabiliana na changamoto zifuatazo:-
i. Upungufu wa fedha za kununulia vifaa/zana za kutekeleza majukumu
mbalimbali ya kiofisi na ya nje ya ofisi.
ii. Kuchelewa kwa fedha za miradi ya maendeleo na hata kutokuletwa
kabisa
11i1. Upungufu wa watumishi wa Mifugo na Uvuvi
1v. Hatuna josho lolote katika Halmashauri yetu
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SULUHISHO / MAPENDEKEZO

i. Halmashauri kununua boti na injini kwa ajili ya kukusanyia maduhuli ya
Halmashauri (Ieseni za mitumbwi na leseni ya kukusanyia samaki) na kufanya
doria kwa ajili ya kudhibiti uvuvi haramu

i1. Halmashauri kuendelea kuomba kibali cha kuajiri wataalam kwa ajili ya Idara
husika.

i11.Halmashauri kuandaa taratibu za kuwa na josho

6.3. SEKTA YA USHIRIKA

Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ina vyama vya ushirika 43
vilivyoandikishwa kwa mujibu wa sheria na vina jumla ya wanachama 10,809. Hata
hivyo ni vyama 16 tu ndivyo vinafanya shughuli ipasavyo, vyama 6 vinasuasua na
vingine 21 vimeshindwa kabisa kujiendesha licha ya juhudi nyingi zilizofanyika
kuvifufua . Pendekezo la kuvifuta limeshawasilishwa kwa Msajiri Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika. Tumefanikiwa kuandikisha chama cha Ushirika cha Usafirishaji wa

Bodaboda. Lengo ni kukuza ajira kwa vijana wa Manispaa ya Musoma.
Mhe. Mkuu wa Mkoa

Vyama hivyo vina mitaji ya Tsh 22,201,137,619. Mikopo iliyo kwisha tolewa katika
SACCOS ni Tshs 10,347,875,900 na kiasi cha marejesho ya mikopo hiyo Tsh.
7,626,543,907

Mchanganuo wa vyama vya Ushirika na hali ya vyama hivyo katika Halmashauri ya
Manispaa ya Musoma ni kama ilivyo katika jedwali hapa chini:

Jedwali Na. 1: Idadi ya Vyama vya Ushirika

Aina ya Idadi ya Vinavyofanya kazi | Vinavyosuasua | Visivyofanya kazi
Chama vyama kabisa
SACCOS 37 15 5 17
Usafirishaji 1 | 0 0
Huduma 4 0 1 3
Viwanda 1 0 0 1

Jumla 43 16 6 21




Jedwali Na. 2 (i): Hali ya vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo (SACCOS) .

Idadi Mitaji Mikopo
Idadi | Idadiya | Hisa Akiba Amana Jumla Iliyotolewa | Rejeshwa | Baki
ya wanacha
SAC | ma
COS
37 10,640 515,500,00 | 1,537,801,15 | 126,054,6 | 2,179,355,8 | 10,347,875, | 7,626,543, | 2,721,331,9

0 2 67 19 900 907 93

Jedwali Na.2(ii) Hali ya vyama vya ushirika wa aina nyingine

Idadi Mitaji
Idadi ya vyama vya aina Idadi ya wanachama Hisa
nyingine
6 168 21,781,800
CHANGAMOTO:

1. Kukosa uaminifu kwa baadhi ya wanachama katika kurejesha mikopo
i1. Ukosefu wa elimu ya ushirika katika kubaini majukumu na uendeshaji wa
vyama vya ushirika.

SULUHISHO:
(i).Kuendelea kuwashauri viongozi kuwachukulia hatua za kisheria wale

wote wanaokiuka taratibu
(i1).Kuendelea kutoa elimu kupitia vikao na mikutano

(ii1).Kuhimiza viongozi kuandaa semina mbalimbali

6.4. BARABARA:
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Wilaya ya Musoma ina jumla ya kilomita 416.58 za mtandao wa barabara kwa
mgawanyo ufuatao:-

e Barabara za Lami Kilomita 7.60
e Barabara za Changarawe Kilomita 312.17
e Barabara za Udongo Kilomita 96.81

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ni miongoni mwa Halmashauri za

Manispaa na Miji kumi na nane (18) nchini ambazo ziliteuliwa na Serikali kwa

ajili ya kuboresha miundombinu mjini kwa kutumia fedha za mkopo wa Benki

ya Dunia. Katika Programu hii ambayo imepangwa kwa miaka mitano (5)
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kuanzia mwaka 2013/2014 hadi mwaka 2017/2018, Halmashauri ya Manispaa
ya Musoma imetengewa jumla ya Dola za Kimarekani 9,585,615.68 sawa na
Tshs. 15,336, 985,088.00.

Katika mwaka 2013/2014 Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilitengewa na
kupokea jumla ya Tshs. 706,730,676.00 ambapo shughuli zifuatazo
zimefanyika na zingine zinaendelea kufanyika:-
e Kusanifu kwa kiwango cha lami barabara ya Nyasho — Majita yenye
urefu wa kilomita 2.38. kazi hii imekamilika
e Kuandaa Mpango Kabambe wa matumizi bora ya ardhi ambapo
Mtalaam mshauri amekamilisha hatua zote nane (8) na kuwasilisha
kwenye timu ya wataalamu wa Halmashauri.Kilichobakia ni ofisi ya
Mkurugenzi wa Manispaa kuwasilisha mpango ofisi ya mkuu wa mkoa
na mkoa kuwasilisha Wizara ya Ardhi,nyumba na maendeleo ya makazi
kwa kuidhinishwa kabla ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.
e Kujenga uwezo kwa watumishi na wananchi waishio maeneo ambapo
miradi itakapotekelezwa.Shughuli hii imefanyika na kukamika.
e Kukarabati ofisi itakayotumika kutunza kumbukumbu za Halmashauri.
Shughuli hii imekamilika na ofisi inatumika.

e Kusanifu kwa kiwango cha lami barabara zenye urefu wa kilomita 10.15
(Mutex — Buhare, Kennedy, Karume, Amri Abeid, Makongoro,
Maktaba, Serengeti, Uhuru, Lumumba, Kusaga, Rutiginga, Gandhi
na Nyasho sokoni — nyasho Majita)

e Kusanifu soko la Nyasho kazi hii inaendelea.

Kwa mwaka wa fedha 2014/2015 Halmasahuri ya Manispaa ya Musoma
imetengewa jumla ya Shs 2,606,435,200.00 kutoka Benki ya Dunia ambapo
shughuli zifuatazo zimepangwa kufanyika.

e Ujenzi wa barabara ya Nyasho — Majita Mikataba ya Mkandarasi na
Mhandisi msimamizi imesainiwa na kazi itaanza mwanzoni mwa
mwezi Julai,2015.

o Kujenga uwezo kwa watumishi na waheshimiwa Madiwani ambapo
shughuli zinaendelea kutekelezwa.

Aidha Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kila mwaka hupokea fedha
kutoka Mfuko wa Barabara kwa ajili ya matengenezo ya Barabara zilizo chini
ya uangalizi wa Halmashauri. Kwa mwaka wa fedha 2013/2014 Halmashauri ya
Manispaa iliidhinishiwa jumla ya Tshs. 496,060,000.00 toka Mfuko wa
Barabara na kupokea jumla ya Tshs. 384,587,844.70 ambazo zilitumika
kutekeleza shughuli zifuatazo:-
e Kulima na kumwaga changarawe sehemu korofi barabara zenye urefu wa
kilomita 20 (Mwisenge Makaburini, Bweri, Buhare, Kamunyonge,
Kigera, Makoko na Nyamiongo.)
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e Kuziba mashimo kwenye barabara za Lami yenye eneo la mita za mraba
600 (Mukendo, Mwigobero na Kusaga)

e Kujenga mifereji ya maji ya mvua yenye urefu wa mita 970 (Kigera,
Mwisenge Makaburini, Iringo, Kitaji Bweri, Buhare kati)

o Kujenga kalvati tisa (9).

Kwa mwaka wa fedha 2014/2015 Halmashauri imeidhinishiwa Shs.
1,065,980.00 kutoka mfuko wa barabara kwa ajili ya matengenezo ya barabara.
Hadi kufikia mwishoni mwa mwezi Mei, 2015 Halmashauri ilikuwa imepokea
jumla ya Shs. 414,210,692.93 sawa na asilimia 38.9 ya fedha iliyoidhinishwa
kwa mwaka mzima.

Aidha utekelezaji wa matengenezo ya Barabara umefanyika kama ifuatavyo;
(1).Miradi mitatu yenye thamani ya shs.398,884,800/= utekelezaji wake

umefikia asilimia 41.3

(i1). Miradi mitatu yenye thamani ya shs.344,042,500/= Makandarasi
wameonyeshwa maeneo ya kazi.

(i11). Miradi miwili yenye thamani ya shs.202,208,000/= imegawiwa kwa
Makandarasi na Bodi ya Zabuni kasha kupitishwa kwenye kamati ya
fedha na uongozi kama sheria ya manunuzi inavyoelekeza.

Changamoto
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma upande wa ujenzi inakabiliwa na
changamoto zifuatazo:-
e Upungufu wa fedha za matengenezo ya barabara hivyo kusababisha
barabara zinazofanyiwa matengenezo kutofikia ukamilifu unaotakiwa.
e Fedha kutotolewa kwa wakati na michango michache toka kwa wadau
mbalimbali.

6.5. MALIASILI:

6.5.1. Sekta ya Misitu

Wilaya katika kuhakikisha jamii, taasisi za serikali na vikundi vya mazingira
vinashiriki kuotesha na kupanda miche ya miti 500,000 kwa mwaka ina kitalu
kinachoendeshwa na Halmashauri ya Manispaa ya Musoma na bustani (8) za
vikundi vya kuotesha miche ya miti ya matunda, mbao, vivuli na mapambo.
Vikundi vya uoteshaji miche ya miti hujipatia kipato kwa kuuza mche mmoja
kati shilingi 100 hadi shilingi 15,000 kutegemeana na aina ya mche.

Wananchi wamekuwa wakiitikia wito wa kupanda miti kila mwaka. Takwimu
za upandaji wa miti zinajionesha katika jedwali lifuatalo hapa chini:

Mwaka 2010/2011 | 2011/2012 | 2012/2013 | 2013/2014 | 2014/2015

Idadi ya Miti 286,406 150,228 236,321 123,586 225,053
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Mikakati ya kuhifadhi mazingira ambayo wilaya imejiwekea ni kama

ifuatavyo:-

e Kuongeza doria za kusaka wahalifu wa mazingira.

e Kutoa Elimu ya ugani kwa wananchi juu ya uhifadhi wa mazingira

e Kuhamasisha upandaji wa miti ya matunda hasa maparachichi, miembe,
machungwa kwenye taasisi hasa shule za Msingi na Sekondari.

6.5.2. Sekta ya Nyuki

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Wilaya inajihusisha na ufugaji wa nyuki kama mbinu ya kupambana na
umasikini na ni mojawapo ya huduma za ugani ambazo zimekuwa zikitolewa
katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. Kuna jumla ya vikundi 2
sambamba na Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania (TFS)
wanaojishughulisha na ufugaji wa nyuki. Kuna jumla ya mizinga 230 ambayo
urinaji wa asali na nta bado haujafanyika.

6.6. MAENDELEO YA ARDHI:

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Sekta ya Mipango Miji na Ardhi

Halmasahuri ya Manispaa ya Musoma ina eneo la ukubwa wa kilomita za
Mraba 63 kati ya ukubwa huo inakadiriwa kuwa asilimia 80% ya eneo lote
limepimwa na asilimia 20% haijapimwa. Asilimia 15% ya eneo lilopimwa
linamilikiwa na Jeshi na kiwanja cha ndege.

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kama zilivyo Halmashauri zingine
inakabiliwa na tatizo la ujenzi holela (squatter) katika Kata za Nyakato, sehemu
ya Kata ya Kigera na Buhare.

Viwanja mbalimbali vimeweza kupimwa na kuidhinishwa kwa matumizi
mbalimbali.

Utekelezaji wake ni kama ifuatavyo:-

Mwaka wa | Viwanja Viwanja Viwanja
upimaji buniwa pimwa kamilishwa
2010/11 2,400 450 450
2011/12 1,500 250 250
2012/13 1,500 500 500
2013/14 600 582 408
2014/15 1,000 449 216
Chanagamoto;

1. Uwepo wa migogoro mikubwa ya ardhi katika Halmasahuri yetu ni:-
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7.0.

e Migogoro ya uvamizi wa maeneo ya Serikali mfano kuna uvamizi
mkubwa kwenye eneo la shule ya Sekondari Morembe na Musoma

Ufundi

e Migogoro itokanayo na kutoa kiwanja kimoja kwa zaidi ya mtu mmoja
ambayo ni ya muda mrefu kuanzia miaka ya 80
e Gharama kubwa za fidia ya ardhi ambayo husababisha viwanja kuwa
ghali kuliko uwezo wa wananchi
2. Udogo wa eneo la Manispaa unaosababisha kukosa maeneo ya huduma
mbalimbali muhimu kwa manispaa ya Musoma Mjini kama DAMPO,
maeneo ya Viwanda, Mahoteli ya kitalii na Makazi kwa ujumla.

Mikakati ya kuboresha Sekta ya Ardhi
e Kuingia ubia na makampuni yanayopima viwanja ili kupima viwanja
vingi ambavyo vitakuwa na bei nafuu

Kuhakikisha kuwa hakuna “double allocation” tena kwa sasa hivi

mtumishi atakayesababisha “double allocation” hatua za kinidhamu
zitachukuliwa dhidi yake.

kuyafanyia

yaliyojengwa kiholela.

(4

‘squatter

toka km za mraba 63 hadi kufikia 665.

upgrading”

macnco

Kushirikiana na Serikali Kuu kupitia mpango wa kurasimisha ardhi
“Mkurabita”

yote

Kushirikiana na Mkoa ili Manispaa iweze kuongezewa eneo la utawala

Elimu ya Ardhi pia iendelee kutolewa kwa wananchi kwa wananchi kwa

lengo la kupunguza migogoro na uvamizi unaofanywa na wananchi hao.

HUDUMA ZA JAMII:
7.1. ELIMU YA MSINGI:

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa;
Hali ya utoaji wa Elimu katika wilaya yetu ni nzuri ambapo Wilaya imejitahidi
kwa kushirikiana na wananchi kujenga shule za msingi. Wilaya inazo Shule za
Msingi kama ifuatavyo:-
Jedwali Na. 1: Idadi ya Shule za Msingi na walimu hadi Sept. 2014:

Idadi ya Shule zote za Msingi (Hadi | Idadi ya Walimu wa Shule za Serikali
Sept. 2014)

SERI | BINAFSI JUMLA MAHITAJI WALIOPO PUNGUFU
KALI

38 8 46 804 741 63

Uandikishaji wanafunzi darasa la kwanza hadi tarehe 31 Machi 2015 kwa
watoto wa umri wa miaka saba (7) ulikuwa kama ifuatavyo:-

Tarajiwa Andikishwa %
Wavulana Wasichana | Jumla Wavulana Wasichana Jumla
2,385 2,779 5,114 2,681 2,798 5,479 107.1
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Miundombinu katika elimu ya msingi bado haitoshi kama ambavyo jedwali
linavyojionyesha:-

Na. Aina Mabhitaji Yaliyopo Pungufu
1 Vyumba Madarasa 715 398 317

2 Nyumba Walimu 804 42 762

3 Matundu vyoo 1,453 564 889

4 Madawati 12,778 9,972 2,806

Katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi katika mwaka
wa fedha 2014/2015 wilaya imetenga Tshs. 294,000,000.00 ikiwa ni kwa ajili
ya kutengeneza madawati, kujenga matundu ya vyoo na kujenga vyumba vya
madarasa.

Jedwali Na. 2: Mwenedo wa kupangiwa walimu wa Msingi Halmashauri ya
Manispaa ya Musoma na walioripoti 2012/13- 2014/2015

WALIOPANGWA WALIORIPOTI %

168 167 99.5

Jedwali Na. 3: Matokeo ya Mtihani wa DRS. VII (2014) na waliochaguliwa

kuingia Sekondari 2015
Idadi Ya Watahiniwa Waliofaulu Pass Waliochaguliwa % Waliobaki %
Drs. Vii (2014) Rate Sekondari
3,620 2,136 59 2,136 100 |0 0

Sababu za kupanda kiwango cha ufaulu mtihani drs VII, kutoka 56% (2013)
hadi 59%(2014)
(1) Uwepo wa mitihani ya kujipima ya kutosha
(i1) Usimamizi na ufuatiliaji wa kazi kwa wanafunzi na walimu kwa
ujumla
(i11)) Mafunzo rekebishi kwa wanafunzi wazito.

Mimba mashuleni

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Kutokana na jitithada za Wilaya za kuhakikisha watoto wote wanapata haki yao
ya msingi katika sekta ya elimu ya msingi Halmashauri ya Manispaa ya
Musoma haina tatizo la mimba kwa wanafunzi shuleni.

MAFANIKIO
Idara ya elimu msingi katika Halmashauri ya Manispaa ya
Musoma imepata mafanikio kadhaa yakiwemo haya yafuatayo:-
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(1) Idadi ya wanafunzi wanaoandikishwa katika shule za msingi wakiwemo
wenye ulemavu kuongezeka mwaka hadi mwaka kutoka wanafunzi 306
mwaka 2012 hadi wanafunzi 440 mwaka 2015

(i1)) Uwiano wa mwalimu kwa mwanafunzi kupungua kutoka 1:59 mwaka 2011
hadi 1:46 mwaka 2015

(ii1)) Kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa taaluma shuleni kwa kuhusisha
ngazi za Kata na Wilaya

(iv) Ukarabati mkubwa unaofanyika katika shule ya msingi Mwisenge ili
kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia yawiane na hadhi ya
kuwa ndio shule aliyosomea Baba wa Taifa hayati Mwalimu J. K. Nyerere.

(v) Ujenzi wa vyumba vya madarasa na ofisi ya walimu katika shule ya msingi
Bukanga JWTZ. Kadhalika ujenzi wa vyoo katika shule za msingi
Nyarigamba “B”, Buhare, Nyarigamba na Nyakato “B”

Changamoto
Pamoja na mafanikio yaliyopatikana pia zipo changamoto mbalimbali
zinazoikabili idara kama ifuatavyo:-
(1) Upungufu wa fedha za uendeshaji katika shule za msingi na idarani
(i1) Upungufu wa samani na miundombinu mbalimbali katika shule zenu
(111) Ufinyu wa bajeti inayopokelewa tofauti na inayopitishwa
(iv) Upungufu wa walimu wataalamu wa fani zote za wanafunzi wenye
ulemavu na walimu wa ufundi, vifaa vya kisasa kwa wenye ulemavu na
vitabu vyenye maandishi makubwa (large print)
(v) Ukosekanaji wa chakula shuleni na kushuka kwa kiwango cha taaluma
hususani kwa wanafunzi wanaohitaji elimu ya msingi
(vi) Utunzaji duni wa vifaa na samani za shule
(vil) Wilaya inakabiliwa na tatizo la uwepo wa jumla ya wanafunzi 1,179
wasiojua stadi za kusoma, kuhesabu na kuandika (KKK) kati ya wanafunzi
32,174 kunakosababishwa hasa na msongamano wa wanafunzi katika
vyumba vya madarasa kiasi cha kufanya mwalimu ashindwe kumfatilia
mwanafunzi mmoja mmoja na kumsaidia kwa ukaribu ili kumwezesha
kumudu stadi hizo kwa kipindi cha somo na muda uliopangwa.

Mikakati ya kutatua changamoto zilizopo

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

(1) Ufuatiliaji wa mara kwa mara kwa kutembelea shule na kukutana na walimu,
wazazi, viongozi wa Serikali za Kata na Mitaa na wadau mbalimbali wa
Elimu kwa kuhamasisha uchangiaji wa chakula shuleni ili kuwawezesha
wanafunzi kusoma shuleni kwa muda wa kutosha na hivyo kuinua kiwango
cha ufaulu kwa shule za msingi za Manispaa.

(i1)Kuishirikisha jamii katika uchangiaji wa utengenezaji wa madawati kwa
kutumia michango, vifaa; ufundi; nguvu kazi; kuendesha harambe na
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kuomba misaada kutoka kwa wahisani.

kiasi cha Tshs. 75,000,000.00 kutengeneza madawati.
(i1)Kununua vifaa vya kisasa kwa wanafunzi wenye mahitaji maalumu

(walemavu)

Pia kutumia fedha za Halmashauri

(iv)Kuendelea kusomesha walimu katika fani mbalimbali za kusaidia
wanafunzi wenye mabhitaji maalum.
(v) Tangu mwaka jana shule zote zenye tatizo la uwepo wa wanafunzi wasiojua
stadi za kusoma, kuhesabu na kuandika (KKK) zilianzisha madarasa
rekebishi (remedial classes) ambayo husaidia kuwafundisha wanafunzi hao
kuwawezesha kuelewa stadi hizo kwa wakati ili waende sambamba na
wanafunzi wenzao katika darasa. Aidha, wanafunzi hao hupewa vitabu vya
ziada ili kujizoeza usomaji wanapokuwa nyumbani.

ELIMU YA SEKONDARI:
Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ina jumla ya shule za Sekondari 25
zenye jumla ya wanafunzi 11,915 kati ya hao 7,059 ni wavulana na 4,856
ni wasichana. Shule 18 zinamilikiwa na Serikali na shule 7 siyo za Serikali.
Miongoni mwa shule za Sekondari za Serikali Shule 3 zina kidato cha V na
VI na ni za bweni na shule 15 zina kidato cha I hadi kidato cha IV na ni za

kutwa.

7.2.1. IDADI YA SHULE

Idadi ya shule za Sekondari katika Wilaya ya Musoma ni kama ilivyo katika

jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 1: Idadi ya Shule za Sekondari

KIWANGO SERIKALI WATU JUMLA
BINAFSI
KIDATOI -1V TU 15 05 21
KIDATO CHA V — VI 03 02 05
JUMLA 18 07 25

7.2.2. IDADI YA WANAFUNZI WA SEKONDARI
Idadi ya wanafunzi katika shule za Sekondari za Serikali na zisizo za Serikali
hadi kufikia mwezi Mei, 2015 ilikuwa kama ilivyo katika jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 2: Idadi ya wanafunzi Shule za Sekondari

AINA YA SHULE WAV WAS JUMLA
Shule za Kutwa za Serikali 4,396 3,706 8,102
Shule za Bweni za Serikali 1,514 451 1,965
Jumla ndogo 5,910 4,157 10,067
Shule Binafsi 1,154 694 1,879
JUMLA KUU 7,064 4,851 11,946

17




7.2.3. IDADI YA WALIMU KATIKA SHULE ZA SEKONDARI ZA
SERIKALI

Idadi ya walimu katika shule za Sekondari za Serikali imekuwa ikiongezeka

mwaka hadi mwaka ambapo kwa mwaka wa fedha 2014/2015 Wilaya ya

Musoma ilipangiwa jumla ya walimu 08, kati hao walimu 04 waliripoti na

kupangiwa vituo vya kazi. Idadi ya walimu kwa sasa ni kama ilivyo katika

jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 3: Idadi ya walimu katika shule za sekondari za serikali
Mahitaji Waliopo Upungufu
619 485 134

Upungufu wa walimu uliopo ni wa walimu wa masomo ya Sayansi na
Hisabati na kwa upande wa masomo ya sanaa hakuna upungufu.

7.3.4 MIUNDOMBINU YA SHULE:
Idadi ya miundombinu ya Shule za Sekondari za Serikali ni kama ilivyo katika

jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 4: Majengo katika Shule za Sekondari

MADARASA MAABARA MATUNDU YA VYOO | NYUMBA ZA WALIMU MAKTABA

Mahit | Yalio | Upun | Mahi | Ziliz | Upun | Mahita | Yaliyo | Upun | Mabhitaji | Zilizop | Upunguf | Mahi | Ziliz | Upun
aji yo gufu taji opo gufu ji po gufu 0 u taji opo gufu
272 240 32 54 8 46 516 243 273 532 71 461 18 2 16
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Jedwali Na. 5: Samani katika Shule za Sekondari

VITI % | MEZA % | KABATI RAFU %
=, 2 = = o E = | o | £ = 2| €
e = ] =3 = ] 2 | = S = B
= |2 | E 2 |§ | & = 82| E |g|¢
< = = & = = < = = < = | =
= |§ |&| |2 |&R 2| |2|R|& |2 |5 2
10868 | 10457 | 411 | 3.8 | 10868 | 10635 | 233 | 2.1 | 200 | 63 | 137 237 |42 | 195
7.3.5 USAJILI WA WANAFUNZI WA KIDATO CHA KWANZA 2015
Wanafunzi waliofaulu mtihani wa darasa la VII mwaka 2014 wanaendelea kuripoti ili
kujiunga na kidato cha I. Hadi kufikia tarehe 05 Februari, 2015 Jumla ya wanafunzi
1,539 kati ya 2,243 sawa na 69% wameripoti shuleni.
Jedwali Na. 6: Usajili wa wanafunzi kidato cha I - 2015
Na | JINA LA | WALIOPANGWA | WALIORIPOTI | % | WASIORIPOTI | %
SHULE ME |KE [JML |ME [KE [JML ME |KE [ JML
1 | Nyasho 52 41 |93 34 |27 |61 66 |18 |14 |32 34
2 | Nyamiongo 49 55 104 |39 |24 |63 61 |10 |31 |41 39
3 | Mukendo 65 57 |122 |33 |24 |57 47 |32 |33 |65 53
4 | Bweri 84 79 1163 |74 |75 [149 |91 |10 |4 14 9
5 | Nyabisare 77 35 112 |41 |17 |58 52 |36 |18 |54 48
6 | Buhare 107 |88 195 |68 |56 [124 |64 |39 |32 |71 36
7 | Mshikamano |72 58 130 |68 |54 122 |94 |4 4 8 6
8 | Baruti 69 57 126 |49 [39 |88 70 120 |18 |38 30
9 |Kiara 105 | 113 |218 |92 |82 [174 |80 |13 |31 |44 20
10 | Morembe 59 59 |[118 |49 [50 |99 84 |10 |9 19 16
11 | Kamunyonge |68 48 |116 51 |34 |85 73 |17 |14 |31 27
12 | Musoma ufu. | 120 |0 120 |95 |0 95 79 125 |0 25 21
13 | Makoko 110 | 105 |215 |60 |54 |[114 |53 |50 |51 [101 |47
14 | Mwisenge 102 |77 |179 |69 |58 [127 |71 [33 |19 |52 29
15 | Nyamitwebiri | 82 64 | 146 |47 |41 |88 60 |35 |23 |58 40
16 | Iringo 38 47 |85 20 |15 |35 41 |18 |32 |50 59
Jumla 1260 | 983 | 2243 | 889 | 650 | 1539 |69 | 371 |333 | 704 |31

7.3.6 MPANGO WA CHAKULA CHA MCHANA SHULENI
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma inaendelea na mpango wa wanafunzi
kupata chakula cha mchana shuleni. Katika kutekeleza mpango huu tunaendelea
kuhamasisha wazazi na jamii kwa ujumla ili kuchangia chakula cha mchana kwa
wanafunzi katika shule za Sekondari za kutwa.
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Hadi sasa shule 2 za Sekondari (Iringo na Kiara) zimekwishaanza kutoa chakula
cha mchana kwa wanafunzi na walimu na wanafunzi hubaki shuleni hadi saa
11.00 jioni. Tunaendelea kuhamasisha jamii kupitia vikao vya wazazi na Bodi za
shule kwa lengo la kuhakikisha kuwa shule zote zinatoa chakula cha mchana kwa
wanafunzi. Tunatoa wito kwa wakazi wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma
kuunga mkono mpango huu ili kuwezesha kuinua kiwango cha ufaulu.

7.3.7 HALI YA UFAULU WA MITIHANI YA KITAIFA

Ufaulu wa mitihani ya Kitaifa umeongezeka kutoka 40.1% mwaka 2012 hadi
kufikia 58.3% mwaka 2013. Mikakati ya kuboresha Elimu inaendelea sambamba
na uboreshaji wa hali ya ufundishaji na ujenzi wa miundombinu katika shule za
Sekondari. Kwa sasa hakuna mwanafunzi asiyejua kusoma, kuandika na kuhesabu
aliyejiunga na Shule ya sekondari. Hali ya ufaulu katika mitihani ya Kitaifa ya
kidato cha IV na VI kwa kipindi cha miaka mitano ni kama ilivyo katika
majedwali yafuatayo:
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Jedwali Na. 7: MATOKEQO YA KIDATO CHA IV MWAKA 2005-2013

WALIOSAJILIWA WALIOFANYA WASIOFANYA MADARAJA % UFAULU
S/N | MWAKA
ME KE JML | ME | KE JML |ME |KE JML |1 11 I v (o) (DIVI-1V)
1 2005 544 302 846 | 528 | 296 824 16 5 21| 73 68 138 399 | 138 82%
2 2006 466 300 766 | 461 296 757 5 4 9| 54 65 130 | 376 | 130 82.5%
3 2007 644 284 928 | 637 | 267 904 17 241 65| 102 157| 390 | 136 79%
4 2008 726 206 | 1022| 710| 285 995 17 10 27| 61 88 158 | 528 | 140 84%
5 2009 1200 916 | 2116| 1158 864 | 2022 42 49 91| 34 80 | 202 | 941 | 727 62%
6 2010 1590 | 1058 | 2648 | 1515 | 1005 | 2520 45 53 98 | 60 84 | 211 | 765| 1430 44%
7 2011 1709 741 | 2450 | 1640 | 724 | 2364 69 17 86 | 22 85 172 | 953 | 1094 53%
8 2012 1618 986 | 2604 | 1592 896 | 2488 26 90 116 | 32 69| 142 754 | 1287 40.1%
9 2013 1527 887 | 2414 | 1463 847 | 2310 54 40 94 | 56| 144 | 292| 753 | 1245 58.3%
Jumla 10024 | 5770 | 15794 | 9704 | 5480 | 15184 | 281 285 566 | 457 | 785 | 1602 | 5859 | 6327 65
Jedwali Na. 8: MATOKEO YA KIDATO CHA VI MWAKA 2005-2013
[))
WALIOSAJILIWA WALIOFANYA WASIOFANYA UFAULU KIMADARAJA 7o UFAULU
S/N | MWAKA (DIVL.I-1V)
ME KE |JML | ME | KE | JML | ME KE |JML| I 1 III 1A o)

1 2005 138 2 140 137 2 139 1 0 1 29 53 46 6 5 26
2 2006 192 8 200 189 8 197 3 0 30 29 66 78 20 3 7
3 2007 321 33 354 | 320 33 353 1 0 1| 44 73 143 77 17 93
4 2008 496 44 540 | 495 44 539 1 0 1 58| 155| 231 77 18 %6
5 2009 364 81 445 360 80 440 4 1 50 34| 107| 233 47 19 93
94

6 2010 442 88 530 | 442 87 529 0 1 1 32| 123 | 288 58 28
7 2011 573 116 689 | 571 116 687 2 0 210 271 130 392 93 45 93
8 2012 448 112 560 | 448 112 560 0 0 0 14| 118 | 350 52 26 93
9 2013 467 89 556 | 467 88 555 0 1 1 8 84 | 413 39 11 %8
4

Jumla 3441 573 | 4014 | 3429 | 570 | 3999 12 3 15| 275 909 | 2174 | 469 | 172 95
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7.3.7 Mimba mashuleni.
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Pamoja na Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kufanya jitihada za kudhibiti
mimba shule za sekondari, bado tatizo lipo katika shule za sekondari na hivyo
jitihada zinaendelea kufanywa na Halmashauri ili wananchi na wazazi kwa
ujumla waweze kutambua umuhimu wa elimu kwa watoto wa kike. Jedwali
lifuatalo linaonesha matukio ya mimba katika shule za sekondari kuanzia
Mwaka 2012 hadi 2014:-
Jedwali Na. 9: Mimba katika shule za Sekondari

Idadi Waliofikishwa Waliofikishwa baraza la
mahakamani kata
2012 | 2013 {2014 | 2012 2013 2014 2012 2013 2014
4 5 1 0 1 0 2 1 1

7.3.8 MPANGO MKAKATI WA UJENZI WA MAABARA

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Ujenzi wa maabara katika Halmashauri ya Musoma unatekelezwa kwa
kuzingatia agizo la Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania la kila shule kuwa na maabara tatu za sayansi.

Utekelezaji wa agizo hilo ulianza kwa ushirikiano kati ya viongozi wa Wilaya ya
Musoma, viongozi wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma na Wadau
mbalimbali wa maendeleo katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma.

Mnamo tarehe 18 Septemba, 2014 kikao cha Wadau wa Elimu kiliitishwa katika
ukumbi wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. Katika kikao hicho taarifa ya
hali ya Elimu katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma iliwasilishwa.
Taarifa hiyo ilionyesha hali halisi na mahitaji ya miundombinu ya shule za
Sekondari na Msingi. Aidha katika kutafuta utatuzi wa changamoto ya upungufu
wa miundombinu ya elimu suala la ujenzi wa maabara katika shule za Sekondari
lilipewa kipaumbele.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Kwa mujibu wa taarifa hiyo jumla ya vyumba vya maabara 46 vilitakiwa
kujengwa na gharama ya kila maabara moja pamoja na vifaa vyake ilikadiriwa
kuwa shilingi milioni 75 sawa na shilling 3,450,000,000.00 kwa maabara 46.
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwenye bajeti ya mwaka 2014/2015
ilipanga kutumia shilingi 409,775,000.00 na kiasi hiki kilipatikana baada ya
kubadili matumizi ya vifungu vingine vya miradi ya maendeleo vilivyokuwa
vimetengewa fedha kwenye Bajeti yake ya mwaka 2014/2015 ambapo shilingi
47,000,000.00 ilikusudiwa zitokane na mapato ya ndani na shilingi
362,775,000.00 ruzuku kutoka Serikali kuu.
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Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Hata hivyo baada ya kuona kuwa uwezekano wa kupata kiasi hicho cha fedha
kilichokadiriwa kujenga maabara mpya ni mdogo, Halmashauri ya Manispaa ya
Musoma iliamua kubadili vyumba vya madarasa kuwa maabara hasa kwenye
shule ambazo hazikuwa na upungufu wa vyumba vya madarasa. Jumla ya
vyumba vya madarasa 36 vilipitishwa kubadilishwa kuwa maabara na vyumba
vya maabara 10 vilitakiwa kukamilishwa.

I1i kubadili chumba cha darasa kuwa maabara ilishauriwa kuwa kila chumba cha
darasa kiongezewe chumba kidogo kwa ajili ya maandalizi (preparation room).

Gharama ya kubadili vyumba vya madarasa 36na kukamilisha maabara 10
ilikadiriwa kuwa shilingi 821,020,600/=.

Aidha baada ya taarifa ya Elimu kuwasilishwa Wadau wa Elimu waliijadili na
kisha kushauri kuwa ni muhimu wadau mbalimbali washirikishwe kuchangia
ujenzi wa maabara hizo.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Mnamo tarehe 23 Septemba, 2014 kikao cha Wadau wa Maendeleo kiliitishwa,
katika kikao hicho wadau wote waliona umuhimu wa kujenga maabara na
waliahidi kuchangia fedha na vifaa vya ujenzi ambapo kwa siku hiyo zilitolewa
ahadi za jumla ya shilingi zipatazo 24,500,000.00 na mifuko ya saruji ipatayo
218. Pia wajumbe wa kikao hicho waliamua kuunda kamati ya kusimamia
mpango mzima wa ujenzi wa maabara; ambapo Mwenyekiti wa kamati hiyo ni
Mkuu wa Wilaya na Katibu wake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa
ya Musoma.wajumbe ni Mh. Mbunge, Mtahiki Mayor, Naibu Mayor na
wawakilishi 12 wa wadau wa maendeleo.

Katika kusimamia ujenzi wa maabara kamati inafanya majukumu yafuatayo:-

1. Kukusanya michango kutoka kwa wadau na kufuatilia ahadi mbalimbali
zilizoahidiwa,

1. Kusimamia matumizi ya michango ya ujenzi wa maabara na kufuatilia
kuhakikisha kuwa fedha zote =zinazokusanywa zinafanya kazi
iliyokusudiwa.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Wananchi, mashirika, taasisi, madhehebu ya dini na makampuni mbalimbali
wameonyesha moyo wa dhati katika kuchangia ujenzi wa maabara.

Hadi kufikia tarehe 06/02/2015 jumla ya shilingi 160,556,800.00 zimekusanywa,
kati ya hizo shilingi 111,650,000/= ni mchango wa Halmashauri ya Manispaa ya
Musoma na Tsh. 48,906,800.00 na mifuko ya saruji 75 zinatokana na michango
ya wananchi na wadau mbalimbali.

Hadi kufikia tarehe 05/02/2015 jumla ya shilingi 159,645,000.00 na mifuko 75
ya saruji vimetumika katika ujenzi wa maabara. Fedha hizo na mifuko ya saruji

21



vilipelekwa kwenye Kata na WDC ndiyo inaosimamia ujenzi wa maabara hizo
ngazi ya Kata. Mgawanyo wa fedha na saruji pamoja na hatua ya ujenzi kwa
kila shule inafafanuliwa kwenye Jedwali lifuatalo:
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Jedwali Na. 10: Matumizi ya fedha za ujenzi wa maabara na hatua za ujenzi

Na JINA LA SHUGHULI UTEKELEZAJI VIFAA KIASI CHA
SHULE ZILIZOPANGWA VILIVYOPE FEDHA
KUTEKELEZWA LEKWA KILICHOTU
MIKA
(Tsh.)
| Mukendo -Kujenga vyumba 3 vya|-Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya | Saruji mifuko
maabara  kwa  ajili  ya| matayarishovimepigwa bati na chumba | 20 12,750,000.00
matayasisho. 1 kimejengwa hadi usawa wa mtambaa
panya
2 Nyasho -Kujenga vyumba 2 vya|-Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya | Saruji 11,000,000.00
maabara kwa ajili ya | matayasisho vimejengwa na | mifuko22
matayasisho na kujenga chumba | vimepigwa bati
1 kipya cha maabara. -Msingi wa maabara mpya 1
umejengwa.
3 Mshikamano -Kujenga vyumba 2 vya -Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya | Saruji 11,568,000.00
maabara  kwa ajili ya | matayarisho vimejengwa, kupauliwa na | mifuko20
matayasisho kupigwa plasta
4 Morembe -Kujenga vyumba 2 vya|-Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya 9,500,000.00
maabara kwa ajili ya | matayarisho vimejengwa na kupauliwa.
matayarisho
5 Buhare -Kujenga vyumba 2 vya|-Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya 12,065,000.00
maabara  kwa ajili ya | matayarisho vimejengwa, vimeezekwa
matayarisho na kupigwa lipu
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6 Nyamiongo -Kujenga vyumba 2 vya - Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya | Saruji mifuko | 12,200,000.00
maabara  kwa ajili ya | matayarisho vimepigwa bati na kuanza | 13
matayarisho kupigwa lipu
-Kujenga maabara 1 mpya -Msingi wa maabara mpya 1

umejengwa
Kiara Kupiga lipu vyumba 3 vya Vyumba 3 vya Maabara vimepigwa 5,880,000.00

maabara lipu kwa nje na kuchapiwa ndani

8 Iringo - Kujenga vyumba 2 vya|- Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya 9,200,000.00
maabara kwa ajili ya | matayarisho vimejengwa hadi usawa
matayarisho. wa renta.
- Kujenga maabara 1 mpya - Msingi wa maabara 1 umekamilika

9 Mwisenge -Kujenga chumba 1 cha - Chumba 1 cha maabara kwa ajili ya 8,726,000.00
maabara kwa ajili ya matayarisho kimejengwa hadi usawa
matayarisho wa renta
-Kuweka dari vyumba 2 vya|-Uwekaji wa mbao za dari kwenye
maabara maabara 2 umekamilika.
-Kubandua na kuweka sakafu|- Ubanduaji wa sakafu kwenye
upya kwenye maabara 2 maabara 2 umekamilika

10 | Songe -Kujenga vyumba 2 vya -Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya 8,000,000.00
maabara  kwa ajili ya | matayarisho vimejengwa na kupigwa
matayarisho bati

11 | Nyabisare -Kujenga vyumba 3 vya -Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya
maabara kwa ajili ya matayarisho vimepigwa bati na 1 12,000,000.00
matayarisho kimejengwa hadi usawa wa renta

12 | Nyamitwebiri | -Kujenga vyumba 2 vya -Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya 8,000,000.00
maabara kwa ajili ya | matayarisho vimejengwa na kupigwa
matayarisho bati.

13 | Makoko -Kupiga lipu ndani na nje|-Vyumba 3 vya maabara vimepigwa 8,426,000.00

vyumba 3 vya maabara

lipu ndani na nje
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14 | Baruti -Kujenga vyumba 3 vya|-Vyumba 3 vya maabara kwa ajili ya 11,035,000.00
maabara  kwa ajili ya | matayarisho vimejengwa hadi usawa
matayarisho wa mtambaa panya
15 | Bweri -Kujenga chumba 1 cha -chumba 1 cha maabara kwa ajili ya 6,700,000.00
maabara  kwa ajili ya | matayarisho kimejengwa na kupigwa
matayarisho bati
-Kupiga lipu chumba 1 cha |-Fremu S za madirisha na 3 za milango
maabara zimeandaliwa na kuwekwa kwenye
-Kuandaa na kuweka fremu 5 za | maabara
madirisha na 3 za milango
16 | Kamunyonge |-Kujenga vyumba 2 vya -Vyumba 2 vya maabara kwa ajili ya 8,000,000.00
maabara kwa ajili ya | matayarisho vimejengwa hadi usawa
matayarisho wa mtambaa panya
17 | Mara Kujenga chumba 1 cha -Chumba 1 cha maabara kwa ajili ya 3,250,000.00
maabara  kwa ajili ya | matayarisho kimejengwa hadi usawa
matayarisho wa mtambaa panya
Matumizi mengineyo (chakula, 846,000.00
usafiri, na posho)
JUMLA Mifuko 75 159,645,000.00
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7.2.2.1. HALI YA UJENZI WA MAABARA
Hali halisi ya ujenzi wa maabara katika Shule za Sekondari za Serikali kwa sasa ni kama ilivyo katika jedwali lifuatalo:

Jedwali Na. 11: Hali ya utekelezaji wa ujenzi wa maabara katika Shule za Sekondari za Halmashauri ya
Manispaa ya Musoma hadi tarehe 31/01/2015

Hali ya Hali ya Majengo/Vyumba ambavyo vimekamilika na ambavyo
Maabara havijakamilika
. .. .. | Maabara zenye Chumba Pauliwa/ | Hatuaya | Hatuaya | Uchimbaji
Jina la Shule | Mahitaji samani, mifumo | kamilika bila | Ezekwa Lenta | Msingi/Jam | wa Msingi o
ya maji, Gesi na Samani vi 0
zana muhimu
1 Baruti 3 3 55
2 Buhare 3 3 55
3 Bweri 3 2 | 75
4 Iringo 3 2 1 41
5 Kamunyonge 3 1 2 76
6 Kiara 3 3 55
7 Morembe 3 1 2 76
8 Makoko 3 3 55
9 Mshikamano 3 3 55
1 Musoma 3 3
Tech 100
Nyamiongo 3 2 1 40
Mukendo 3 3 40
Songe 3 3 55
Mara 3 2 1 76
Nyasho 3 2 1 41
Nyamitwebiri 3 1 2 76
Nyabisare 3 3 55
Mwisenge 3 3 55
Jumla 54 8 2 41 2 1 0 64
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Jitthada za kukusanya fedha na vifaa vya ujenzi kutoka kwa wadau mbalimbali
zinaendelea.

7.2.4.2. CHANGAMOTO
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Halmashauri inakabiliwa na changamoto zifuatazo katika ujenzi wa maabara:-

e Kiasi cha fedha cha shilingi 1,500/= kinachoidhinishwa kila mwaka kwa ajili
kulipia gharama za chakula, maji na umeme kwa wanafunzi wa bweni
hakitoshi. Hadi kufikia mwezi Aprili, 2014 shule za Sekondari za bweni
zilikuwa zinadaiwa na wazabuni jumla ya shilingi 817,290,212.79, deni hili
mpaka sasa bado halijalipwa na Wazabuni wamegoma kutoa huduma tangu
mwezi January, 2014.

o Kukosekana kwa gari la idara ya Elimu Sekondari kunaathiri ufuatiliaji wa
shughuli za kila siku katika shule za Sekondari.

e Uvamizi wa maeneo ya shule unaofanywa na baadhi ya wananchi.

e Baadhi ya wanasiasa kupinga uchangiaji wa ujenzi wa maabara kwa kauli
wanazozitoa wakiwa kwenye mikutano yao ya siasa. Kauli hizi
zimesababisha baadhi ya wadau na wananchi waliokuwa na nia ya kuchangia
ujenzi wa maabara wasite na wengine kuacha kabisa kutoa michango.

e Fedha zilizotengwa na Halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa maabara
hazijapatikana zote kutokana na Serikali Kuu kutotoa fedha za maendeleo
kwa wakati.

e Wananchi na baadhi ya makampuni yaliyotoa ahadi ya vifaa na fedha kwa
ajili ya ujenzi wa maabara hawajakamilisha ahadi zao licha ya kufuatiliwa
mara kwa mara.

e Utoro wa rejareja kwa wanafunzi shuleni.

7.2.4.3. MIKAKATI YA KUKAMILISHA UJENZI WA MAABARA
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma imejiwekea mikakati ifuatayo kwa ajili ya
kuiwezesha kukamilisha ujenzi wa maabara:-

e Tunaishauri Serikali iongeze bajeti ya chakula kutoka shilingi 1500/= kwa
siku hadi walau shilingi 2500/= na pia iwalipe wazabuni madai yao mapema.

e Halmashauri ya Manispaa ya Musoma imepanga kupeleka maombi maalum
ya gari wakati wa kuwasilisha bajeti ya mwaka 2015/2016.

e Halmashauri ya manispaa inaendelea na mpango wa kupima na kumilikisha
maeneo ya shule za Sekondari kwa kutenga bajeti ya kupima maeneo kila
mwaka.

e Kuendelea kuhimiza michango ya ujenzi wa maabara kutoka wadau
mbalimbali.

e Kufuatilia fedha za miradi toka Serikali Kuu ili ziweze kutumika kwenye
ujenzi wa maabara.

e Kuendelea kutoa Elimu ya umuhimu wa maabara za Sayansi kwa jamii ya
wakazi wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma, na Taifa kwa ujumla.
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7.2 HUDUMA ZA AFYA:
VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA
Halmashauri ya Manispaa ina jumla ya vituo 26 vya kutolea huduma za afya katika
mchanganuo ufuatao:

Jedwali Na: 1: Vituo vya kutolea huduma za afya (S=Serikali, B=Binafsi, na
MD=Mashirika ya Dini)

Hospitali Vituo vya Afya Zahanati
MD |B Jumla | S MD |B Jumla | S MD |B Jumla
1 0 0 1 2 1 3 5 11 4 6 20

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ina jumla ya maduka ya dawa muhimu 80 na
pharmacy 5. Aidha tunategemea kufungua zahanati ya Nyamatare ambayo ujenzi wake
upo kwenye hatua za mwisho.

RASILIMALI WATU YA IDARA

Idara ya afya manispaa ya Musoma ina jumla ya watumishi wapatao 178 mpaka
kufikia Mei 2015. Watumishi hawa wanajumuisha watumishi wa idara ya afya kinga
na tiba.

HALI YA UTENDAJI KAZI

WAGONJWA WALIOHUDUMIWA

Katika kipindi cha mwaka 2014, jumla ya wagonjwa 137,139 kama wagonjwa wa nje
waliweza kupatiwa huduma za afya katika vituo vyetu. Kati ya hao wanawake ni
82,234 na wanaume ni 54,905. Kwa upande wa wagonjwa wa waliolazwa jumla ya
wagonjwa 9,522 walilazwa, kati ya hao wanaume ni 3,808 na wanawake ni 5,714

MAGONJWA 10 YANAYOSUMBUA
Magonjwa kumi yanayosumbua wananchi wa manispaa ya Musoma ni kama ifuatavyo:

Na. UGONJWA IDADI ASILIMIA
1 Malaria 41,239 45
2 magonjwa ya mfumo wa mkojo (UTI) 18,641 20
3 Minyoo 15,938 17
4 Majeraha na ajali 3,568 4
5 Vichomi 3,056 3
6 Kichocho 2,955 3
7 Magonjwa ya via vya uzazi 2,223 2
8 Magonjwa ya moyo 1,880 2
9 Magonjwa ya ngono 1,836 1.9
10 | Magonjwa ya njia ya hewa 999 1
JUMLA 92,335
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HUDUMA ZA UZAZI KWA AKINA MAMA, BABA NA MTOTO (RCH
SERVICES)
Manispaa ya Musoma ina jumla ya vituo 17 vinavyotoa huduma za mama, baba na

mtoto. Katika kipindi cha mwaka 2014, jumla ya akina mama wajawazito
waliohudhuria kliniki walikuwa 15,272 (92%) kati ya akina mama 15,578

waliotarajiwa.

Aidha jumla ya akina mama 1,441 walijifungua salama katika vituo vyetu, na 29
walipewa rufaa kwa ajili ya matibabu zaidi. Viwango vya chanjo zote kwa akina
mama na watoto chini ya miaka mitano ni 98%. Huduma ya uzazi wa mpango katika
Halmashauri yetu ni 87% kwa njia zote fupi na za muda mrefu.

Kwa kipindi cha mwaka 2014, kumetokea jumla ya vifo 19 vya akina mama
wajawazito na vifo 79 vya watoto wachanga chini ya miaka mitano. Vifo vyote hivi
vimetokea katika Hosptali ya Mkoa wa Mara.

UTEKELEZAJI WA MKAKATI WA MKOA WA KUPUNGUZA VIFO VYA

AKINA MAMA WAJAWAZITO NA WATOTO WACHANGA

Mhe.Mkuu wa Mkoa, Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilianza kutekeleza Mkakati

wa Mkoa wa kupunguza vifo vya akina mama wajawazito na watoto wachanga tangu Julai
2013. Kwa mujibu wa mkakati huo, lengo la Halmashauri ya Manispaa ya Musoma
ilikuwa ni kupunguza vifo vya akina mama kutoka 20 mwaka 2012 hadi 10 ifikiapo
mwaka 2016. Katika lengo kuu hilo kuna malengo mahsusi (specific objectives) sita (6)
yafuatayo;

1.

Kuboresha vituo vya afya ili viweze kutoa huduma ya kujifungua kwa njia ya
kupasuliwa na kuongeza damu salama.

Kusajili wanawake wote wajawazito na kuwafuatilia ili waende kliniki na
kujifungulia katika vituo vya kutolea huduma.

. Kuwahimiza akina mama wajawazito baada ya kujifungua wajiunge na uzazi wa

mpango.

Kuboresha mfumo wa rufaa za wagonjwa.

. Kuongeza idadi ya watumishi wa kada ya Afya.

Kuboresha vikao vya ngazi ya kata na mitaa kwa ajili ya kujadili taarifa za
utekelezaji

Mhe.Mkuu wa Mkoa, Tangu Julai 2013, Manispaa ya Musoma imefanya yafuatayo
katika kutekeleza malengo mahsusi yaliyotajwa hapo juu:

L.

Vifo vimepungua kutoka 20 mwaka 2012/2013 mpaka 14 kwa kipindi cha Julai,
2014 - Mei, 2015. Vifo hivi vyote hutokea katika Hospitali ya Mkoa, na nusu ya
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II.

I11.

IV.

VL

VIL

vifo hivyo si vya wakazi wa Manispaa ya Musoma. Vyanzo vikuu vya vifo hivyo ni
kuchelewa kufikishwa Hospitalini na upungufu wa damu.

Vikao viwili vimefanyika kwa maafisa watendaji wa kata 13 na wa mitaa 57 kwa
kutoa maelekezo mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa mkakati huu.

Motisha ya Tsh.10, 000/= inatolewa kwa waganga na wauguzi wanaozalisha vituoni
ili kuongeza kiwango cha uzalishaji.

Akina mama waliojifungua wanaendelea kufuatiliwa baada ya saa 24, siku 7, siku
28 na siku 42 ili kujiridhisha na afya ya mama na mtoto wake.

Katika kipindi hicho, Jumla ya watumishi wa afya 34 wa kada mbalimbali
wameajiriwa na wote wapo kazini mpaka sasa na mkakati wa kuwatunza upo. Pia
watumishi 11 wamepelekwa katika vyuo mbalimbali vya afya ili kuongeza ujuzi
wao.

Mfumo wa rufaa umeboreshwa kwa kuwa na magari ya wagonjwa (ambulance)
mawili ambayo yanatoa huduma muda wote (saa24) katika vituo vyote vilivyopo
katika manispaa yetu.

Kituo cha Afya Nyasho kimeboreshwa kwa kukarabati vyoo vya wagonjwa wa nje
matundu 6, kununua vitanda vya kuzalishia na vya wagonjwa wa kawaida, kununua
vyandarua na mashuka, kuongeza upatikanaji wa dawa ikiwa ni pamoja na
kuimarisha stoo ya madawa. Nyumba ya upasuaji pamoja na vifaa vyake viko tayari
inasubiri kufunguliwa.

HUDUMA ZA UKIMWI NA KIFUA KIKUU
Pamoja na huhudi zetu katika mapambano dhidi ya UKIMWI, bado hali ya

maambukizi yaUKIMWI yako juu ya kiwango cha taifa ambacho ni 5.1% wakati
kiwango cha maambukizi katika Halmashauri yetu ni 5.3%. Sababu kubwa za
kiwango hiki kikubwa ni pamoja na maeneo ya uvuvi, matumizi ya madawa ya
kulevya na ngono zembe. Juhudi mbalimbali zinaendelea kufanyika katika
kupambana na maambukizi mapya, zikiwemo, kuendelea kutoa elimu ya jinsi ya
kujikinga na maambukizi, kuendelea kutoa dawa za kufubaza virusi vya UKIMWI
(ARVs) pamoja na kuzuia maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto
(PMTCT). Kwa upande wa KIFUA KIKUU, kwa mwaka 2014, jumla ya wagonjwa
229 waligundulika kuwa na maambukizi ya kifua kikuu, kati ya hao wagonjwa 79
waliweza kutibiwa na kupona. Hivyo jumla ya wagonjwa 150 bado wanaendelea na
matibabu katika kliniki zetu.
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HALI YA UGONJWA WA MALARIA

Kama ilivyoelezwa hapo awali, malaria bado ni ugonjwa unaoongoza kwa wingi
katika makundi yote ya wagonjwa wale wa nje na waliolazwa. Mpaka sasa kiwango
cha malaria katika manispaa ya Musoma ni 42%. Kutokana na hali hii, Manispaa ya
Musoma kwa kushirikiana na wadau mbalimbali wa afya imeweka afua afua kadhaa
za kupambana na ugonjwa huu;zikiwemo zifuatazo.

1. Kugawa vyandarua vya bure kwa wananchi

2. Kutoa dawa za kupambana na malaria kwa akina mama wote wajawazito
wanaohudhuria kliniki.

3. Aidha kuanza Julai 2015, wilaya yetu itatekeleza mradi wa kuua viuatilifu vya
malaria katika maeneo yote yenye mazalia ya mbu.

TAARIFA YA MFUKO WA AFYA YA JAMII (CHF)
Mhe.Mkuu wa Mkoa, Mfuko wa afya ya jamii, katika Halmashauri ya Manispaa ya

Musoma kwa sasa uma jumla ya kaya 810 (11.8%), hii ni kwa mujibu wa takwimu za
hadi mwezi Machi 2015. Zahanati na vituo vya afya ndivyo vinahusika na usajili wa
wanakaya, hivyo utendaji wa kila kituo ni kama ifuatavyo:-

JINA LAKITUO NAMBARI YA | KAYA KAYA ASILIMIA
AKAUNTI TARAJIWA | ZILIZOJIUNGA
MWISENGE 3031200058 558 179 32
DISPENSARY
MAKOKO DISPENSARY | 3031200076 669 82 12.2
BWERI HEALTH CENTER 3031200057 780 152 19.4
IRINGO DISPENSARY 3031200060 781 107 13.7
BUHARE DISPENSARY |3032301969 | 478 56 11.7
KWANGWA DISPENSARY | 3031200074 646 58 8.9
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NYASHO/NYAMATARE 3031200059 1539 131 8.5

HEALTH CENTER

NYAKATO DISPENDARY | 3031200075 781 38 4.8

RWAMULIMI 3031603956 604 7 1.1

DISPENSARY

JUMLA 6836 810 11.8
HALI YA DAWA VITUONI

Upatikanaji wa dawa katika vituo vyetu ni kurudhisha hasa kwa dawa muhimu
(essential medicine) kama dawa za malaria za mseto, chanjo, viua sumu (Antibiotics)
kama Amoxylin, dawa za minyoo ya tumbo (Albendazole) dawa za kuongeza maji
kwa watoto wanaoharisha (ORS), vipimo vya haraka vya malaria (MRDTs) na dawa
za uzazi wa mpango. Hii imetokana na Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kupata
dawa kutoka Bohari kuu ya Dawa (MSD) na kununua dawa kwa Fedha za Mfuko wa
Pamoja wa Afya (Health Basket Fund). Pia, vituo vimekuwa vikinunua dawa
zinazokosekana kwa kutumia fedha za Bima ya Afya (NHIF) na makusanyo ya papo
kwa papo (user fee).

MATIBABU YA WAZEE

Manispaa ya Musoma inatoa huduma za afya kwa wazee katika vituo vyake vya
kutolea huduma bure kulingana na sheria na miongozo ya serikali. Ili kurahisisha
matibabu ya kundi hili, idara ya afya iliandaa utaratibu wa kuwatambua na kuwapatia
vitambulishio wazee ili waweze kupata urahisi wa huduma za afya. Zoezi la utambuzi
liliweza kufanyika mwaka 2013 kwa kushirikiana na idara ya maendeleo ya jamii na
chama cha wazee (SAWATA) katika kata za Nyasho, Kamnyonge, Kigera, Iringo na
Mwigobero ambapo jumla ya wazee 83 waliweza kutambuliwa na wote 83
wameweza kupatiwa vitambulisho vya matibabu. Awamu ya pili ya utambuzi bado
inaendelea katika kata zote za Manispaa.

CHANGAMOTO ZINAZOIKABILI IDARA

1. Ukosefu wa gari la kufanyia shughuli za usimamizi elekezi na kazi nyingine za
Idara.

2. Wingi wa wagonjwa wa katika vituo vya kutolea huduma kutokana na ukosefu
wa Hospitali ya Manispaa.
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3. Upungufu mkubwa wa watumishi wa Afya usiokidhi idadi ya wagonjwa
tunaowahudumia.

4. Mwitikio mdogo wa wananchi katika kujiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii
(CHF)

5. Kuchelewa kwa mapokezi ya dawa kutoka MSD, hata wanapoleta hazikidhi
mahitaji.

MIKAKATI YA KUZIONDOA
1. Kufanya uhamasishaji wa wananchi kujiunga na Mfuko wa Afya Jamii ili

kukabiliana na upungufu wa dawa vituoni.

2. Kuendelea kuomba watumishi kupitia bajeti ili kukabiliana na upungufu
uliopo.

3. Kuongeza vituo vya kutolea huduma za afya mfano ufunguzi wa Zahanati

ya Nyamatare na kukamilisha ujenzi wa Zahanati ya Rwamlimi.

7.3 HUDUMA ZA MAJI:

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Wakazi wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma wanapata huduma ya maji kwa
matumizi ya binadamu inayotolewa na Mamlaka ya Maji Safi Musoma (MUWASA).
Wakazi wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma wanaopata huduma ya maji kutoka
mfumo rasmi wa MUWASA ni asilimia 76.

Tunapenda kumpongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. Jakaya
Mrisho Kikwete kwa kuhakikisha kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma
inapata maji ya kutosha na yaliyo salama na safi kwa kuwezesha kutekelezwa kwa
mradi mkubwa wa maji unaoendelea kujengwa katika Manispaa yetu ya Musoma.
Tunaamini kuwa bila ya juhudi zake mradi huu usingewezekana kujengwa.

Aidha Halmashauri inaendelea na uhamasishaji wa wananchi kutambua umuhimu wa
kuvuna maji ya mvua na kuyatumia kwa kujenga mifumo ya uvunaji maji katika
majengo yao. Pia Halmashauri imeazimia kila jingo la umma linalojengwa kuwepo
mfumo wa kuvuna maji ya mvua.

74 MAENDELEO YA JAMII:

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma katika kutekeleza sera ya Maendeleo ya
wanawake inalenga kusawazisha tofauti zilizopo baina ya wanawake na wanaume ili
kuweka mazingira yatakayowezesha wote kutekeleza majukumu yao katika kujiletea
maendeleo na kuondokana na umaskini kwa kuzingatia mahitaji ya kijinsia.
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Katika kuzingatia umuhimu wa wanawake na mchango wao katika jamii Wilayani,

zipo shughuli mbalimbali zilizotekelezwa ili kuhakikisha maendeleo ya wanawake na

watoto yanapatikana ingawa pia bado kuna changamoto zinazopaswa kushughulikiwa

ili kufanikisha maendeleo ya wanawake.

Baadhi ya shughuli zinazotekelezwa ni kama kama vile:-

e Kutoa mikopo ya riba nafuu kwa vikundi
Jumla ya vikundi vya vijana 51 vimepata mikopo yenye thamani ya shilingi milioni
30 na jumla ya shilingi milioni 30 zimetolewa kwa vikundi vya akina mama
vipatavyo 69 katika kata 16.

e Kutembelea asasi zisizojishughulisha na utunzaji wa watoto wanaoishi katika

mazingira hatarishi na yatima

¢ Kutoa mafunzo ya ujasiliamali kwa viongozi wa vikundi

e Kutoa elimu ya kujingika na maambukizi ya mapya Ukimwi katika jamii kwa njia

ya sinema

e Kuwalipia karo wanafunzi 130 wanaosoma shule za sekondari,wanaoishi katika

mazingira magumu kiasi cha sh.2,600,000/=

e Jumla sh. 6,000,000 zimetolewa kwa vikundi 12 vya wanaoishi na VVU.

e Kutambua na kutembelea asasi zisizo za kiserikali zilizopo ndani ya Manispaa ya
Musoma.

TASAF II1

Mpango huu unatekelezwa katika Kata 11 kati ya 16 za Manispaa ya Musoma na
katika Mitaa 30 kati ya 73 iliyopo. Jumla ya kaya 3303 zimehakikiwa na kusajiliwa
kati ya kaya 3493 zilizokuwa zimetambulishwa

Jedwali Na. 1: Hali ya utekelezaji wa TASAF awamu ya tatu

Utekelezaji wa Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini (2013-2017)

Mwaka 2013/2014 Mwaka 2014/2015
Idadi ya Idadi | Idadi ya Idadi ya | Miradi Idadi Idadi Idadi Idadi ya | Miradi
Tarafa Kata | Mitaa Kaya iliyo/inayote | ya Kata ya Kaya iliyo/inayotekelezwa
kelezwa Tarafa Mitaa
0 0 0 0 0 1 13 57 4,063 Utoaji wa ruzuku
kwenye kaya
maskini
8.0 MWENENDO WA MAKUSANYO YA MAPATO YA NDANI YA

HALMASHAURI

Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Mapato ya ndani yamekuwa yakiongezeka baada ya Halmashauri kuchukua hatua

mbalimbali katika kuimarisha ukusanyaji wa mapato yake ya ndani. Hatua hizo ni
pamoja na:-
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Kutoa matangazo sehemu mbalimbali kuhamasisha wafanya biashara kulipa ada
za leseni kwa mujibu wa sheria.

Kuunda timu ya ufuatiliaji mapato kwa kila chanzo.

Kuhakikisha kuwa wafanyabiashara wote wanaofanya biashara na Halmashauri
wanalipa ushuru wa huduma kila malipo yanapofanyika na ufuatiliaji kwa
wafanyabishara wengine kwa mujibu wa sheria unafanyika

Kuimarisha takwimu za walipa kodi ili kuziba mianya ya wakwepa kodi

Wadau mbalimbali wakiwemo viongozi na watendaji wa Halmashauri
kuendelea kutoa elimu kwa walipa kodi.
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Jedwali Na. 1: Mwenendo wa makusanyo ya ndani kuanzia mwaka 2012/2013

umeoneshwa katika jedwali lifuatalo:-

(1)
CHANZO CHA 2012/2013 2013/2014 2014/15 e A£N
MAPAT
(0] MAKISIO HALISI MAKISIO HALISI MAKISIO MAY. 15 UAL

Kodi ya Majengo 95,626,100 75,284,205 123,592,822 | 84,297,388 140,617,000 54,902,415.00 | 39.04
Kodi ya Viwanja 12,153,600 31,864,500 18,230,400 | 18,710,892 81,000,000 39,096,582.00 | 48.27
Ushuru wa Huduma 187,681,230 | 188,538,887 210,133,230 | 204,275,241 234,102,000 228,091,812.42 | 97.43

330,000,000 2,704,800 330,635,000 | 135,108,124 357,995,000 215,950,872.00 | 60.32
Leseni za Biashara
Leseni za Pombe za 17,260,000 10,394,500 9,380,000 | 16,151,400 10,548,000 7,960,000.00 | 75.46
Kigeni
Ushuru nyumba za kulala 66,000,000 72,000,000 72,000,000 0 72,000,000 0 0
wageni
Ushuru wa Bus Stand na 97,380,000 70,191,100 97,380,000 | 102,276,000 110,000,000 94,490,000.00 | 85.90
Taxi
Ushuru wa Maegesho ya 15,000,000 23,800,000 25,200,000 | 30,480,000 28,776,000 34,550,000.00 | 120.07
magari
Ushuru wa Masoko/ 26,748,000 6,602,300 8,640,000 9,695,000 8,640,000 10,670,000.00 | 123.50
Gulio fee
Ada ya maombi ya Tenda 7,200,000 8,007,000 7,200,000 5,747,283 9,400,000 7,910,000.00 | 84.15
Leseni za uvuvi 0 14,782,000 3,921,000 14,783,000 11,532,500.00 | 78.01
Ada ya matangazo na 9,510,000 5,057,200 11,430,000 8,167,114 100,000,000 26,497,400.00 | 26.50
vibao
Ushuru wa Machinjio 19,267,000 6,949,150 17,712,000 | 14,132,600 40,500,000 41,154,900.00 | 101.62
Ushuru wa samaki na 728,000 18,509,867 36,000,000 6,866,100 42,600,000 44,550,000.00 | 104.58
dagaa
Ada ya Usajili wa Taxi 0 0 1,940,000 1,770,000 1,975,000 100,000.00 5.06
Kodi ya vibanda vya 128,954,000 | 204,610,064 285,140,000 | 98,119,847 348,886,000 173,633,750.00 | 49.77
Biashara
Kodi ya nyumba za 360,000 301,839 360,000 326,890 141,132 35,283.00 25
H/mashauri
Tiba kwa kadi na papo 0 0 0 0 137,500,000 70,778,509.00 | 51.48
kwa papo
Karo Shule za sekondari 0 0 0 0 321,960,000 206,051,814.47 | 64.00
Mapato mengineyo 12,000,000 18,351,560 12,000,000 | 11,601,050 20,000,000 12,286,250.00 | 61.43
Ushuru toka Bima 200,000 189,613 200,000 193,694 0 0 0
Bima ya Afya 20,025,000 6,489,053 0 0 0 0 0
JUMLA YA MAPATO 704,520,000 | 670,667,206 872,916,000 | 459,816,087 | 2,081,423,132 | 1,272,282,087.89 | 61.12
YA NDANI
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Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Aidha Halmashauri ya Manispaa imekuwa ikipokea ruzuku toka Serikali Kuu ikiwa ni

mishahara, matumizi mengineyo na miradi ya maendelo kama majedwali yafuatayo
yanavyoonesha:-

Jedwali Na. 2: Ruzuku toka Serikali Kuu

MWAKA 2012/2013 MWAKA 2013/2014 MWAKA 2014/2015
MISHAHARA MATUMIZI | MISHAHARA | MATUMIZI MISHAHARA | MATUMIZI
MENGINE MENGINE MENGINE
10,515,907,903.19 | 2,265,400,663 | 11,588,757,832 | 1,993,751,500 | 6,966,905,996.54 731,032,847

Jedwali Na. 3: Ruzuku toka Serikali Kuu (Jumla Oct Mishahara + Miradi)

2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015
14,673,429,402 | 15,480,358,020 | 14,755,167,784.87 | 9,445,911,051.36

Jedwali Na. 4: Fedha zilizotengwa mwaka 2014/2015 kwa miradi ya maendeleo
kwa Halmashauri kwa sekta za kipaumbele na Fedha za LGCDG

LGCDG ELIMU | AFYA HIV/AIDS | MAJI KILIMO | BARABARA
(Local & PROJECT | (Rural (ASDP (Mfuko wa
Basket) (TMAP¥) Water Basket) | barabara)
Supply &
Sanitation -
ADF
728,960,000 223,656,000 | 219,892,000 270,063,000 19,161,000 60,145,000 749,020,000

9.0. UDHIBITI WA MATUMIZI YA FEDHA ZA SERIKALI

10.0.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Halmashauri yake ya Manispaa ya Musoma imekuwa ikichukua hatua mbalimbali
za kuhakikisha kuwa udhibiti wa matumizi ya fedha za serikali unaimarika ambapo
kwa sasa hali ni ya kuridhisha kama inavyooneshwa katika ripoti ya Mdhibiti na
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali (CAG) kwenye jedwali linalofuata:-

Jedwali Na. 5: Mwenendo wa Hati yaukaguzi wa fedha za miradi katika
Halmashsuri ya Manispaa ya Musoma tangu kuanzia 2008/2009 — 2012/2013

AINA YA HATI
2008/2009 | 2009/2010 | 2010/2011 | 2011/2012 2012/2013 2013/2014
Hati Hati yenye | Hati yenye Hati Hati Hati
inayoridhisha shaka shaka inayoridhisha | inayoridhisha | inayoridhisha

UTATUZI WA KERO MBALIMBALI ZA WANANCHI

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma inalo dawati la malalamiko
linaloshughulikia kero mbalimbali za wananchi. Dawati la malalamiko
limeanzishwa katika ngazi zote za utawala kwa maana ya Mitaa na Kata.

Kupitia dawati la malalamiko, kero mbalimbali za wananchi zimeshughulikiwa
na kupata ufumbuzi mathalani kwa mwaka huu wa 2014 jumla ya malalamiko




73 yamesajiriwa katika rejesta ya malalamiko na tayari malalamiko 12
yamepatiwa ufumbuzi na malalamiko 61 yako katika hatua mbalimbali za
utatuzi.

Aidha malalamiko/kero nyingi zinazopokelewa na dawati la malalamiko
zinahusu masuala ya ardhi na uharibifu wa mazingira.

Manispaa ya Musoma inaunga mkono jitihada za serikali katika kushughulikia
kero za wananchi kwa kutekeleza kwa vitendo Mwongozo wa kitaifa wa
kuunda, kusimamia na kuendesha ofisi za malalamiko. Aidha utatuzi wa kero za
wananchi unakwenda sambamba na utoaji wa elimu kwa wananchi na kuwepo
kwa mkataba wa huduma kwa mteja, mkataba unatoa fursa kwa wananchi
kufahamu wajibu na haki zao katika utumiaji wa huduma zitolewazo na Serikali
kupitia Halmashauri ya Manispaa ya Musoma.

11.0 UHUSIANO WA HALMASHAURI YA MANISPAA NA SERIKALI KUU
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Uhusiano kati ya Halmashauri ya Manispaa na Serikali Kuu kwa sasa siyo wa
kuridhisha. Kuna kutoelewana kati ya Mhe. Mkuu wa Wilaya na baadhi ya Wahe.
Madiwani. Kumejitokeza kauli za kupingana hasa kuhusu suala la Wananchi
kuchangia Ujenzi wa Maabara na shughuli nyingine za maendeleo.

Tunakushukuru kwa hatua ulizoanza kuzichukua katika kuimarisha uongozi wa
pamoja katika Wilaya yetu.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,

Viongozi na wananchi wa Wilaya ya Musoma tunakushukuru sana kwa heshima
uliyotupa ya kututembelea na tunakutakia ziara njema ya Wilaya ya Manispaa
ya Musoma. Tuko tayari kupokea na kutekeleza maagizo, ushauri utakotoa
wakati wote wa ziara yako.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Kwa heshima na taadhima naomba kuwasilisha.

Mhe. Zelothe Stephen.
MKUU WA WILAYA
MUSOMA
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