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 Utangulizi 
 

Mazingira ni ghala la kuhifadhi malighafi zote zinazohitajika kuendeleza uhai wa viumbe 

hai na mfumo-ikolojia. Binadamu ni sehemu ndogo sana ya mazingira. Mahitaji yote ya 

binadamu hutunzwa ndani ya mazingira. Mazingira  yanahusisha maumbile halisi 

yawazungukayo binadamu ikiwa ni pamoja na hewa, ardhi, maji, tabianchi, sauti, 

mwanga, harufu, ladha, vijiumbe, hali za kibiolojia za wanyama na mimea, rasilimali za 

kitamaduni na masuala ya uchumi jamii na inahusisha mazingira asilia na yaliyoundwa 

na binadamu na jinsi yanavyoingiliana. 

 

Binadamu hawezi kuishi kama mazingira yatakoma kumpatia mahitaji yake kama maji, 
hewa, mwanga wa jua, chakula, udongo/ardhi, sehemu (space), nishati, na mahitaji 
mengine. Lakini mazingira yataendelea kustawi vizuri zaidi kama binadamu atakoma 
kuwa sehemu ya mazingira (Man can not live without the environment but the 
environment can thrive without man).  
  
Kwa bahati mbaya sana binadamu kama mshirika tu wa mfumo ikolojia katika mazingira 
amegeuka kuwa mharibifu mkubwa wa mazingira kuliko kiumbe mwingine yeyote. Kwa 
hakika shughuli za binadamu hususan za kiuchumi ndizo chanzo kikubwa zaidi cha 
uharibifu wa mazingira. Mojawapo ya matokeo hatarishi ya uharibifu huo ni kupotea 
kwa uoto wa asili (deforestation), kuongezeka kwa hali ya jangwa (desertification), 
kuongezeka kwa joto duniani (global warming) kunakosababisha mabadiliko ya tabia 
nchi (climate change), kupungua kwa bioanuai (loss of biodiversity), kutoweka kwa 
viumbehai (extinction), kutoboka kwa tabaka la ozone, kuharibika kwa udongo/ardhi 
(land degradation) na mengine mengi. Binadamu anawanyima haki ya msingi ya kuishi 
katika mazingira bora viumbe wenzake na hata binadamu wenzake katika vizazi vijavyo 
(Inter generational Equity). 
 
Tukiangalia mazingira ya maji pekee (aquatic ecosystems), kuna kupungua kwa kiasi 
kikubwa kwa wingi wa viumbe (population), kupungua kwa bioanuai na kupotea kabisa 
(extinction) kwa aina nyingi za viumbe wa majini wakiwemo samaki. Moja ya 
visababishi vikubwa ni uvuvi haramu (kutumia sumu, nyavu haramu na baruti), uchafuzi 
wa maji, kuongezeka kwa joto, na uharibifu unaotokana na kuharibu mazingira 
yanazoruhusu samaki kuzaliana, kupata chakula na kujikinga na maadui. Viumbe wengi 
wa majini wakiwemo samaki huzaliana kandokando ya ziwa au bahari. Uharibifu 
wowote unaofanyika kandokando ya ziwa au bahari huathiri kwa kiasi kikubwa maisha 
ya viumbe maji. 

 

Mazingira ya fukwe za Musoma zinakabiliwa na changamoto nyingi ikiwemo uchimbaji 

wa mchanga, ujenzi wa majengo ya kudumu, uvuvi haramu, uchimbaji/ujenzi wa 

mabwawa ya kufugia samaki na kilimo. Shughuli hizi zinafanyika ndani ya mita 60. 

Changamoto hizi zinahitaji utatuzi wa haraka wa wa kudumu katika kuhakikisha kuwa 

tunalinda na kutunza mazingira kwa faida ya sasa na vizazi vijavyo.  
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Aidha, ushirikishaji wa wananchi katika kutunza mazingira unatakiwa kupewa 

kipaumbele cha kwanza ndipo hatua zingine zichukuliwe. Hii ni kwa sababu uharibifu 

wote unaotokea unafanywa au kusababishwa na shughuli za binadamu. Usimamiaji wa 

sheria za nchi ni suala la lazima ili kudhibiti tabia ya binadamu ya kutafuta maendeleo 

na kipato kwa gharama ya kuhatarisha usalama wa mazingira. Bila sheria kusimamiwa 

ipasavyo, maendeleo endelevu hayatapatikana kamwe. 

 

 

 

 

Mr. Fikiri S. Kenyela 

Afisa Mazingira wa Manispaa 

Musoma 
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Shukrani 
 

Kwa dhati kabisa napenda kutambua mchango mkubwa wa Mkurugenzi wa Manispaa 

Dr. Khalfany B. Haule katika kupambana na uharibifu wa mazingira. Ni mtu imara, 

makini na mpenda mazingira wa hali ya juu. Jeshi la polisi kituo cha kati Musoma siwezi 

kuwasahau kwa ushirikianao mkubwa wanaonipa katika kusimamia mazingira hususan 

pale  taarifa za watu wanaoharibu mazingira makusudi.  

 

Sitatenda haki kama sitawataja wafuatao kwa nia ya kutambua mchango wao: 

Rwechungura T.R.K (Afisa Afya - Mkuu wa Idara ya Usafi na mazingira), Simon Weswa 

(Afisa Mazingira), Thomas Mayombo na Bearling R. Maugo (Wakaguzi wa mji), 

Anderson Mmbaga (Afisa maliasili) na Hussein Msambwa (Mdau mpenda mazingira kata 

ya Makoko). 

 

 

Fikiri S. Kenyela 

Afisa Mazingira wa Manispaa 

Musoma 
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1.0 Uharibifu wa Mazingira ya Fukwe za Ziwa Viktoria Kutokana na 
Shughuli za Binadamu 
 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ina jumla ya eneo lenye kilometa za mraba 63 na 

jumla ya wakazi ni 134,327 kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012. 

 

 
Mji wa Musoma 

 

Shughuli za kiuchumi za wakazi wa Musoma ni pamoja na uvuvi, kilimo, ufugaji 

biashara na ajira serikalini au sekta binafsi. Aidha watu wa Musoma kama ilivyo miji 

mingine, wanaendeleza maeneo yao kwa kufanya ujenzi mkubwa na mdogo. Ujenzi pia 

hufanywa na serikali kuu, serikali za mitaa, makampuni, taasisi za dini na watu binafsi. 

Ujenzi wa nyumba na miundombinu ya barabara, maji na mawasiliano unafanyika ndani 

ya Manispaa ya Musoma. Madini yote yanayohitajika kwa ajili ya ujenzi wa aina zote 

yanapatikana kutoka kwenye mazingira. Uchimbaji/uvunaji wa madini ya ujenzi 

huambatana na athari nyingi za kimazingira.  

 

1.1 UCHIMBAJI WA MCHANGA NA MAWE KWENYE FUKWE ZA ZIWA 
 

Uchimbaji wa mchanga katika fukwe za ziwa unaendelea kwa kasi kubwa ndani ya 

halmashauri ya Manispaa ya Musoma. Malori, mikokoteni na visandalusi vyote 

vinatumika kusafirisha mchanga wa ziwani kwenda maeneo ya ujenzi. Fukwe 

zinaondolewa uoto wa asili, zinaachwa na mashimo na mifereji isiyo ya asili. Mfumo 

ikolojia wa ziwa umeharibiwa. Uharibifu huu ni mkubwa hasa katika mitaa ya 

Nyangw’ena, Nyarigamba, Ziwani na Bukanga katika kata ya Makoko. Uchimbaji wa  
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mchanga pia unaendelea kwa kasi kubwa katika kata ya Mwisenge na kata zingine 

zenye fukwe.  

 

 

Mbali na watu na mashirika binafsi, Kwa bahati mbaya sana taasisi za serikali pia 

zimetajwa kuwa vinara wa uharibifu huo. Baadhi ya shughuli za serikali zinazotajwa 

kusababisha uharibifu wa mazingira kwa kuchimba na kutumia mchanga wa ziwani ni 

pamoja na  ujenzi wa Maabara unaoendelea katika kila kata, ujenzi wa madarasa katika 

shule mbalimbali ikiwemo shule ya msingi Mwisenge na ujenzi wa miundombinu ya maji 

chini ya MUWASA unaofanywa na kampuni ya SPENCON. Kwa namna yoyote ile kama 

tuna nia ya kuwa na maendeleo yenye tija na endelevu hatuwezi kuunga mkono 

maamuzi yanayopelekea uharibifu mkubwa wa mazingira kama huo. Bila viongozi wetu 

wa serikali na siasa kuwa na uzalendo na mapenzi mema na ya dhati kwa mazingira na 

kupata weledi wa masuala ya uhifadhi na utunzaji wa mazingira, hali hiyo ya kufanya 

maamuzi yanayopelekea kuharibu mazingira itaendelea. Elimu ya mazingira kwa 

viongozi wetu inahitajika sana katika kuokoa mazingira maana wao ndiyo wanaobeba 

hatima ya maamuzi mbalimbali yatakayopelekea kutunza au kuharibu mazingira. Aidha 

usimamizi wa sheria ni budi usiwe maoni na utashi wa mtu au kisiasa. Ni suala la 

lazima. Hakuna mtu ambaye yuko juu ya sheria kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 

Katika hali ya kusikitisha zaidi baadhi ya watu wamejipatia viwanja ndani ya mita 60 za 

ufukwe na kuweza kufanya ujenzi katika maeneo hayo tengefu kinyume kabisa cha 

sheria na pasipo kujali. 

 

Aidha, katika siku za hivi karibuni kumekuwepo na mwamko mkubwa wa watu binafsi 

na vikundi hasa vya vijana kujihusisha na biashara ya ufugaji samaki kwa njia ya 

mabwawa ya kuchimba. Mabwawa haya kwa sehemu kubwa yamechimbwa 

kandokando ya ziwa ndani ya mita sitini. Kufuatia hali hiyo, uoto wa asili katika ufukwe 

umeondolewa na viumbe wa asili wa eneo la fukwe kufukuzwa katika maeneo yao au 

kufa. Na pia hali hiyo imeondolea watu fursa ya kulifikia ziwa kwa matumizi mengine 

rafiki kwa mazingira ikizingatiwa ziwa ni la watu wote (public property). 

 

Kilimo cha bustani, mazao ya chakula na biashara ni moja ya shughuli za binadamu 

zinazozuiliwa kufanyika kando kando ya ziwa kwani zinaweza kusababisha kuondoka 

kwa uoto wa asili wa ufukweni, kusababisha mmomonyoko wa udongo na kuingiza 

madawa (kemikali) za kuulia wadudu waharibifu wa mazao na mbolea ndani ya ziwa 

hali inayosababisha kutia sumu kwenye maji na kuleta madhara kwa viumbe na kwa 

binadamu. 

 

Kandokando ya ziwa pia zipo shughuli za binadamu zinazoruhusiwa kama vile kuoga, 

kuogelea, shughuli za uvuvi, kuanika dagaa, kugoa vyombo vya usafiri wa majini kama 

mitumbwi, boti na ngama na shughuli zingine zitokanazo na mazao ya majini. Hata  
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hivyo usimamizi wa shughuli hizo ni muhimu ili zifanyike pasipo kuwa chanzo cha 

kuchafua mazingira. Ipo baadhi ya mialo yetu haina choo hata kimoja na ile yenye choo 

ina matundu yasiyotosheleza wingi wa watu. Masalan mialo mingi ya Kata ya Makoko 

haina vyoo kabisa. Wavuvi na wafanyabiashara na watu wanaotembelea mialo 

hulazimika kujisaidia ovyo haja kubwa na ndogo ndani ya maji, kwenye mchanga au 

kwenye vichaka vilivyo kandokando ya ziwa. Huu ni uchafuzi mkubwa wa mazingira hali 

inayohatarisha afya ya wavuvi, wafanyabiashara na watumiaji wote wa maji hayo. Ni 

wazi kuwa kwa uduni wa teknolojia iliyopo katika kukausha dagaa, wavuvi wetu na 

wafanyabiashara hukausha dagaa kwa kuwaanika chini kwenye mchanga moja kwa 

moja bila hata kuweka maturubali. Kwa hali kama hiyo tusishangae kukuta dagaa 

wameanikwa kwenye kinyesi cha binadamu. 

 

Hatua za haraka ni vyema zikachukuliwa ili kujenga vyoo vya umma katika mialo yetu 

yote ili kuepusha uchafuzi wa mazingira na kuhatarisha afya ya watu. Baada ya vyoo 

kuwepo, ni lazima kuwe na usimamizi wa kuzuia watu kujisaidia ovyo. Matumizi bora ya 

vyoo yapewe kipaumbele 

 

Uchimbaji mchanga unavyosabaisha uharibifu wa mazingira Makoko-Musoma 
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Pamoja na kutunza fukwe, ni vizuri tukakumbuka kuwa shughuli zinazofanyika ukanda 

wa juu zinaweza kusababisha mazara ukanda wa chini. Kwa mfano kilimo kisicho bora 

kwenye milima licha ya kuharibu mlima wenyewe husababisha pia uharibifu wa maji 

ziwani ambako udongo utiririshwao na maji ya mvua huishia. Pia utiririshaji wa maji 

taka/machafu kutoka kwenye viwanda, garage, carwash, nyumba za kuishi, hospitali, 

magereza, shule na taasisi zingine hatima yake ni kuingia ziwani. Maji machafu hayo 

yaweza kutiririshwa kupitia mitaro au mito au moja kwa moja kwenye mabomba 

kuelekea ziwani. Hali hii isipodhibitiwa huleta mazara makubwa kwa viumbe na afya ya 

binadamu. 

Maji machafu/taka yasiingizwe ziwani moja kwa moja pasipo kutibiwa ili kupunguziwa 

au kuondolewa mazara kabla hayajaingia ziwani.  

 

       Hali hii isipodhibitiwa tutalaumiwa na vizazi vijavyo 
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     Changamoto ya ukosefu wa ajira kwa vijana na uharibifu wa mazingira (ajira haramu) 
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Vijana wamejiajili katika uharibifu wa mazingira ya fukwe huko Mwisenge – Je hiyo ni 

ajira halali? 

 

1.2 Athari za Kimazingira Zinazosababishwa na Uchimbaji Mchanga, Kilimo, 
Uchimbaji wa Mabwawa ya kufugia samaki na Ujenzi Kwenye Fukwe 

Uchimbaji wa mchanga, kilimo na ujenzi kwenye maeneo ya fukwe husababisha athari 

kubwa za kumazingira na kijamii kama ifuatavyo;- 

Eneo la ufukwe ni mpaka wa makazi (ecotone) kwa makazi (habitat) ya nchi kavu na 

makazi ya maji kwa ajili ya maisha ya viumbe hai. Kuna aina nyingi sana za viumbe hai 

ambao wameumbwa kuishi katika mazingira hayo. Viumbe mbalimbali kama aina 

mbalimbali za reptilia, amphibia, ndege, mammalia, wadudu na samaki hutumia eneo la 

ufukwe kukidhi mahitaji mbalimbali ya maisha yao kama ifuatavyo: 

1. Ndege hutengeneza viota vyao kwenye mimea iliyopo kandokando ya ziwa na 

kukuza vifaranga vyao pale. Kuharibu mimea ya asili kwenye fukwe huondoa 

uwezekano wa ndege kuzaliana na kuishi katika mazingira ya asili. Jamii 

mbalimbali za ndege huishi kando kando ya ziwa pekee. Ndege hao huishi 

kwenye maeneo ya mpaka wa makazi ya nchi kavu na maji. Ndege hula viumbe  
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wa majini kama samaki na wadudu. Uharibifu kwenye ufukwe husababisha 

kuangamia kwa ndege kufuatia kukosa makazi na kushindwa kuzaliana. Ndege 

huhama, hufa, kushindwa kuzaliana, hupungua idadi (population) na hutoweka 

kabisa (extinction). Miaka michache tu iliyopita hali ilikuwa tofauti. Mida ya 

asubuhi ungesikia sauti nyingi za ndege wakiimba kwa sauti mbalimbali na jioni 

kuimba tena kwa nguvu wanaporejea kutoka mawindoni ili kulala. Ungeona viota 

vingi vya ndege vikiwa na mayai au vifaranga. Kwa sababu ya uharibifu wa 

fukwe hali hii haipo tena. Ndege wengi wametoweka na waliosalia idadi yao 

inapungua kila kukicha. 

Ndege hutumia eneo la ufukwe kama makazi na eneo la kupata chakula na kujidai 

2. Mimea na uoto wa asili hutoa chakula kwa viumbe mbalimbali katika eneo la 

ufukwe. Majani ya miti, vichaka na vyasi huingia ndani ya maji upepo uvumapo 

na huweza kuwa chakula kwa viumbe walioko majini. Pia husababisha kukua kwa 

mimea ya majini ambayo pamoja na kuwa chanzo cha chakula kwa viumbe ndani 

ya maji, huzalisha hewa ya oksijeni ndani ya maji kupitia photosynthesis, hewa 

ambayo ni muhimu kwa viumbe. Kuharibu mimea kwenye ufukwe kwa sababu 

yoyote ile huathiri maisha ya viumbe wa majini. 

 

3. Majani ya mimea huwa ni chakula kwa samaki na viumbe wengine. 
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4. Viumbe wengi kama kenge, nyoka, mamba n.k hutaga mayai yao kwenye 

mchanga wa ufukweni. Kuchimba fukwe husababisha viumbe hawa kupoteza 

mayai yao, kushindwa kutaga na hivyo hushindwa kuzaliana na idadi yao 

kupungua sana. Samaki nao hukuza vifaranga wao kandokando kabisa mwa ziwa 

kwenye kina kifupi hadi mahali mawimbi yanapoishia. Uharibifu wa aina yoyote 

wa ufukwe huleta mazara makubwa kwa samaki hususan uwezo wao wa 

kuzaliana. Suala hili lina athari za kiuchumi kutokana na ukweli kwamba samaki 

hawatazaliana na kukua kwa wingi. Pato la mvuvi na taifa kwa ujumla hushusha 

pamoja na kuikosesha jamii kitoweo na virutubisho vya protein. 

 

5. Viumbe wengi huota jua wakati wa mchana hasa kwenye mchanga, uwazi na 

mawe/miamba iliyopo kandokando ya ziwa. Kuharibu fukwe nikuwaweka jela 

viumbe wa asili. 

6. Miti inayoanguka ndani ya maji kandokando ya ziwa haipaswi kuondolewa kwani 

huwa ni sehemu nzuri ya viumbe kujificha, kuota jua na kupata chakula. 

 

 
Mimea iliyo kandokando ya ziwa ina manufaa makubwa kwa viumbe hata 

ikianguka majini. 
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Samaki hunufaika na mimea iliyo kandokando ya ziwa. 

 

7. Uoto wa asili kando kando ya ziwa husaidia sana kuzuia mmomonyoko wa 

udongo ambao ungeingiza udongo usiofaa ndani ya maji na kuharibu kingo za 

ziwa. Kuwepo kwa uoto huo hufanya kingo za ziwa ziwe salama bila kuharibiwa 

na mawimbi makali ya ziwa na hivyo ikolojia ya ufukwe na viumbe waliopo 

hubaki      wamelindwa na kuhifadhiwa katika mazingira rafiki. 

 

8. Uharibifu wowote ule wa maeneo ya fukwe husababisha mabadiliko ya maumbile 

ya asili kwenye eneo hilo na kuathiri maisha ya viumbe hai ikiwemo kufa kwa 

viumbe, kukimbilia maeneo yasiyo rafiki kwao, na kutoweka kabisa kwa aina za 

viumbe hao kwenye mazingira yetu (extinction). 

 

Kutokana na sababu za kuharibu mazingira ya asili ya fukwe za ziwa na bahari 

viumbe wengi waliokuwepo zamani leo wametoweka kabisa (extinction) 

wakiwemo samaki, ndege wa aina mbalimbali, reptilia na amphibian, mammalian 

na wadudu. Kipindi cha nyuma ungesikia sauti nzuri za ndege wengi kila ufikapo 

ufukweni mida ya asubuhi na jioni lakini leo zimefifia sana na sana na baadhi ya 

maeneo sauti hizi za ndege zimekoma kabisa. Hiki ni kiashiria kikubwa sana cha 

uharibifu wa mazingira unaosababishwa na shughuli za kiuchumi za binadamu. 
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Ona uharibifu ulivyofikia kule Makoko 

Aidha kutokana na uchimbaji mchanga na uharibifu wa fukwe za ziwa, maji yamesogea 

zaidi kwenye maeneo ya makazi ya watu kwa vile maji hufuata mkondo. Kule Makoko, 

ipo miji ambayo imefikiwa na maji ya ziwa kufuatia uchimbaji holela wa mchanga 

kwenye fukwe za ziwa.  

1.3 Ujenzi Ndani ya Mita 60 za Eneo la Fukwe 

Hali iko hivi maeneo mengi hapa Musoma. Kama hali hii ikifumbiwa macho hakutakuwa 

na fukwe kabisa mda mfupi ujao.   
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Katika hali isiyokuwa ya kawaida, mazingira ya fukwe yameharibiwa sana kutokana na 

ujenzi wa majengo ndani ya mita 60.  

 

Uharibifu huu si wa kufumbia macho 

Ujenzi huu unafanyika kinyume cha sheria za Nchi kwa kusababisha hasara kubwa kwa mfumo 

ikolojia wa ziwa. 
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1.4 Uchimbaji Wa Mabwawa Ya Kufugia Samaki 

Ni moja ya shughuli za binadamu zinazosababisha uharibifu mkubwa wa mazingira 

katika fukwe za ziwa viktoria katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. Kama hali hii 

haitadhibitiwa, mazingira ya fukwe kwa ajili ya viumbe hai yatakuwa yameharibiwa 

vibaya na kusababisha kupungua kwa bioanuai. 

Bwawa la samaki kwenye fukwe za Musoma 

Mabwawa ya samaki ufukweni –Musoma, kata ya Kitaji 

Shughuli zote hizi za binadamu zilizotajwa hapo juu zinazoendelea kwa kasi kubwa 

ndani ya eneo la Halmashauri ya Manispaa ya Musoma, licha ya kuwa na lengo zuri la  
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kukuza kipato na kuinua uchumi, zinasababisha uharibifu mkubwa wa Mazingira. Aidha 

shughuli hizi za kiuchumi kwa mujibu wa sheria ya Mazingira hazitakiwi kufanyika ndani 

ya  eneo hilo la mita 60 za ufukwe. 

Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  tayari imeshaanza 

kuchukua hatua za kudhibiti hali hiyo kwa kutoa elimu kwa umma ikiwa ni pamoja na 

kuwakamata waharibifu wa mazingira kwa  

kushirikiana na jeshi la Polisi. Mharibifu wa mazingira atatozwa fain isiyopungua shilingi 

laki tano (500,000/=). Aidha zoezi la kutoa elimu kwa umma kuhusiana na utunzaji wa 

Mazingira linaendelea kupewa nafasi kubwa. 

1.5 Kilimo Kandokando ya Ziwa 

Katika fukwe za ziwa viktoria, wapo wakulima wanaofanya shughuli za kilimo cha 

nafaka na bustani ndani ya mita 60 za eneo la fukwe.  

 

Athari za kilimo kandokando ya ziwa ni nyingi zikiwemo zote ambazo zimetajwa hapo 

awali zinazosababishwa na uchimbaji wa mchanga na ujenzi kwenye fukwe. Athari 

zingine ni: 

1. Mmomonyoko wa udongo 

2. Kuondoka kwa mimea na uoto wa asili kwenye fukwe ambayo ni makazi ya 

viumbe hai na huchuja uchafu usiingie ziwani kama ulivyo sanjali na kuzuia 

mmomonyoko wa udongo.  
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3. Kilimo kandokando ya ziwa husababisha Kumeguka kwa kingo za ziwa na 

mmomonyoko wa udongo unaosababisha kuua vifaranga vya samaki na kufukia 

maeneo ya kuzaliana samaki kwenye ardhi chini ya maji. 

4. Wakulima hutumia kemikali mbalimbali katika bustani zao ambazo hatahivyo 

huishia ndani ya maji pindi mvua inaponyesha. Kemikali hizi ni sumu kwa samaki 

na huchafua maji na kuyafanya yawe na madhara kwa viumbe wengine na hata 

binadamu.  

5. Kuwanyima viumbe hai maeneo yao ya asili ya kujidai. 

Athari hizi zitokanazo na kilimo kando ya ziwa ni miongoni mwa visababishi vya 

kupungua kwa wingi na aina ya samaki katika ziwa viktoria. 

 

2.0 Sheria Ya Mazingira Na.20 Ya Mwaka 2004 Inachosema Kuhusiana 
Na Utunzaji Wa Fukwe Na Miambao 

Sheria ya mazingira Tanzania ilitungwa kufuatia kutungwa kwa sera ya taifa ya 

mazingira mwaka 1997. Sera bila sheria haina nguvu kwani hakuna anayeadhibiwa 

mahakamani kwa sababu ya kukiuka sera bali kwa kukiuka sheria. Kwa hali hiyo, Sera 

ya Mazingira ya mwaka 1997 imebainisha wazi (aya ya 70) juu ya umuhimu wa 

kutungwa kwa sheria itakayosimamia maswala ya mazingira nchini. Vile vile sera hiyo 

imetaja mambo muhimu ambayo sheria hiyo itayapa kipaumbele nayo ni:- 

(a) Upembuzi yakinifu wa athari za mazingira (EIA) 

(b) Matumizi ya dhana na viashiria vya kiuchumi 

(c) Kuandaa viwango na viashiria vya mazingira (Standards & indicators) 

(d) Kutumia kanuni ya kuchukua tahadhari kabla ya athari (Precautionary Principle) 

(e) Kuimarisha ushirikiano wa kimataifa 

Hivyo uandaaji wa sera na hatimaye rasimu ya sheria ya mazingira ulishirikisha wadau 

mbalimbali hadi Sheria ya uhifadhi na usimamizi wa mazingira Namba 20 ya mwaka 

2004 ilipopitishwa na Bunge na kuridhiwa na Mheshimiwa Rais. Ilianza kutumika rasmi 

tarehe 1 Julai 2005 na kama ilivyotanguliwa kesemwa, Sheria hii imelenga kutekeleza 

yale yaliyobainishwa ndani ya sera ya mazingira. Kwa vile sheria hii ndiyo sheria mama 

juu ya uhifadhi wa mazingira nchini na rasilimali zake na inalenga uhifadhi wa mazingira 

kwa ujumla wake, imeweka misingi thabiti na kanuni za usimamizi endelevu wa 

mazingira nchini. Vile vile ina ainisha muundo wa kitaasisi wa utunzaji endelevu wa 

mazingira nchini na kuunganisha mamlaka za taasisi ilikuepuka migongano ikiwa ni 

pamoja na kuleta ushirikiano wa kiutendaji kati ya wahusika wa idara na wizara 

mbalimbali. 
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 2.1 Kanuni za Misingi zilizopo katika sheria ya uhifadhi wa Mazingira ya 
Mwaka 2004 

Miongoni mwa kanuni hizo ni; kanuni ya mchafuzi kulipa (Polluter pays 

principle). Sheria hii ya uhifadhi wa Mazingira inatamka wazi kuwa yeyote yule 

atakayebainika kuchafua mazingira analazimika kulipa kwa kiwango kile cha uchafuzi 

alioufanya. Lengo la hii kanuni ni kuhakikisha kuwa mlipaji wa uchafuzi wa mazingira 

kwanza aogope kuchafua tena mazingira na pili uchafuzi uliofanywa unasawazishwa na 

ulipajihuo. 

Kanuni ya pili ni ile ya mtuhumiwa wa uchafuaji wa mazingira kuthibitisha 

mahakanani kuwa hachafui mazingira. Hii ni kanuni ambayo iko tofauti na sheria 

nyingine zote ambazo humtaka yule anayemtuhumu mwenzake kuwa amefanya jambo 

fulani kinyume na sheria fulani kuithibitishia mahakama kuwa kweli mtuhumiwa 

amefanya vile. Sheria hii ya uhifadhi wa mazingira inatamka wazi kuwa mtuhumiwa wa 

uchafuzi wa mazingira anatakiwa athibitishe kuwa hachafui mazingira kama 

inavyodaiwa na mshitaki. 

 

Kanuni ya tatu ni ile ya ushirikishwaji wa wananchi katika kutathimini athari za 

kimazingira katika mradi wowote ule unaotarajiwa kuanzishwa katika eneo fulani. 

Sheria hii ya uhifadhi wa mazingira inataka ushiriki wa wananchi wa eneo tarajiwa la 

mradi kuhusishwa moja kwa moja katika hatua zote za kutathimini athari za kimazingira 

zitakazoletwa na uanzishwaji wa mradi unao tarajiwa kuanzishwa. 

 

Kitu cha msingi cha kukumbuka hapa ni kuwa mradi wowote ule unakatazwa na sheria 

hii kuanzishwa kabla ya kufanyiwa tathimini ya kina ya athari za kimazingira 

zitakazotokana na uanzishwaji wa mradi katika eneo Fulani. Ni ukiukwaji wa sheria hii, 

tena wa makusudi na uliodhahiri kuanzishwa mradi wowote ule nchini Tanzania bila ya 

ufanywaji wa tathimini ya athari za kimazingira wa kina na wenye ushirikishwaji wa 

wananchi wa eneo la mradi tarajiwa. 
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Kanuni ya uchukuaji wa tahadhari (Precautionary principal). Sheria ya uhifadhi 

wa mazingira imejikita zaidi katika kuhakikisha kuwa uchafuzi wa mazingira hakutokei 

kabisa na siyo vinginevyo. Msingi mkubwa wa kanuni hii ni kuzuia kuharibika kwa 

mazingira kwa kufuata msemo wa Kiswahili wa “kinga ni bora kuliko tiba”. Hivyo basi 

sheria hii inachukua tahadhari na kuhakikisha kuwa uchafuzi hautokei kwa kuwa 

ukishatokea ni vigumu au haiwezekani kabisa kurudisha mazingira katika hali yake ya 

awali kabla ya uchafuzi huo kufanyika. 

 

Kanuni ya kuwa juu ya sheria nyingine. Sheria ya Uhifadhi wa Mazingira ya mwaka 

2004, inasema wazi wazi kuwa pindi itakapotokea kuwa sheria yeyote ile inapingana na 

kipengele chochote cha sheria hii, basi kipengele au vipengele vya sheria ya Uhifadhi 

wa Mazingira 2004, kitatumika. Katika msingi huu ni wazi kuwa sheria ya mazingira 

itakuwa juu ya sheria zingine pindi utata utakapojitokeza. Sheria hii inaweka wazi kuwa 

katika mgongano au utata wowote utakaojitokeza kimaantiki au kitaadhira, basi sheria 

ya uhifadhi wa Mazingira itumike katika kutoa utata huo. Kimsingi sheria ya uhifadhi wa 

mazingira ndiyo msingi wa kutatua utata / mgongano huo. 

 

Haki ya kupata habari za kimazingira: 

Ili mtu aweze kutimiza wajibu wake wa kutunza mazingira, kushiriki kikamilifu katika 

michakato na maamuzi yanayohusu mazingira ni lazima awe na uhakika wa kupata 

habari za mazingira ya sehemu na nchi yake, miradi inayofikiriwa kuanzishwa katika 

sehemu yake na mambo mbalimbali. Haki hii ni haki iliyotiliwa mkazo na Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inasema kuwa kila mtu ana haki ya kupata, kutafuta 

na kupewa habari. Haki hii haina kipingamizi au utofautisho wowote. 

 

Hivyo haishangazi kuona kwamba Sheria ya Mazingira, ya Mwaka 2004 inatambua na 

kutoa haki kwa kila raia kuwa, anayo haki ya kupewa habari na taarifa zilizoko katika 

mamlaka za umma zinazohusiana na mazingira, hali ya mazingira, hatari zilizopo na 

zinazoweza kujitokeza katika mazingira ikiwa ni pamoja na utoaji wa vichafuzi katika 

maji, hewa au ardhi, utupaji na umwagaji na utunzaji wa takamadhara. 
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Chapisho hili limeandaliwa kwa lengo la kuwafahamisha wananchi wa Musoma kuhusu 

hali ya fukwe za ziwa Viktoria katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

 

Ni wakati gani ambapo Sheria inadai kuwa haki hii inaweza kutotekelezwa? 

Ombi la taarifa lililotolewa kufuatia maelekezo ya kifungu cha (1) linaweza kukataliwa 

ikiwa- (a) taarifa inayoombwa itahusisha nyaraka au data ambazo bado hazijakamilika, 

au mawasiliano ya ndani, au ikiwa ombi hilo linaonyesha wazi halina umuhimu au ni la 

jumla mno; (b) utulivu na usalama wa taifa utavurugika kutokana na kutolewa kwa 

taarifa inayoombwa; (c) ni kwa sababu nzuri ya kulinda siri za biashara au viwanda; (d) 

ombi haliko wazi au halitoi uhakika wa kuwezesha kupambanua taarifa inayoombwa; 

(e) chombo ambacho ombi hilo limepelekwa kwake, hakina ufahamu wa taarifa 

inayotafutwa.  

Endapo ombi la kupewa taarifa litakataliwa, chombo kilichokataa ombi hilo kitapaswa 

kutoa sababu za kukataa kwake kwa maandishi. 

Inabidi tueleze wazi kuwa ni kosa kwa sheria ya mazingira kutaka kuzuia haki ya 

wananchi kupata habari eti kwa ajili ya kulinda siri za kiviwanda au kibiashara. Kama 

habari zinahusiana na mazingira haziwezi kuwa za siri hivyo kwa sharti hilo sheria hii 

inakiuka kwa uwazi mkubwa Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. Wakati ni kweli kwamba habari ambazo haziwezi ni zile ambazo zinahatarisha 

usalama wa taifa, kizuizi hiki hakiwezi kutoa kinga kwa miradi yoyote ile ya kijeshi 

ambayo inachafua mazingira. Nchi mbalimbali zimetoa uhuru wa wananchi kupata 

habari za uchafuzi wa mazingira unaofanywa na vyombo vyao vya ulinzi na usalama. 

Habari ambazo ni siri na haziwezi kutolewa ni zile zinazohusiana na zana za kijeshi, 

maeneo zinapotunzwa zana hizo au uwezo wa kijeshi wa majeshi ya nchi hiyo. Lakini 

pale kunapokuwa na uchafuzi wa mazingira katika vyombo hivyo habari hizo lazima 

ziweze kupatikana. 

 

Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi Mkuu wao wana haki ya kupata habari zote 

zinazohusiana na hali ya mazingira ya nchi, vitu vinavyoharibu na kutishia kuharibu 

mazingira ikiwa ni pamoja na utoaji na umwagaji wa vichafuzi katika maji,  
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hewa, na ardhi na utupaji na uhifadhi wa takamadhara. Hii ni kuweza kuwawezesha 

kutenda kazi zao vizuri. Litakuwa ni kosa la jinai kukataa kutoa taarifa iliyoombwa na 

Mkurugenzi wa Mazingira au Mkurugenzi Mkuu kwa madhumuni ya kutekeleza kazi 

zinazoendana na madaraka yao kwa mujibu wa Sheria ya Mazingira namba 20 ya 

mwaka 2004. 

 

Ili kuwezesha kuwepo kwa taarifa za mazingira NEMC inatakiwa kukusanya taarifa 

zinazohusiana na mazingira pamoja na takwimu; kuwa na haki ya kuzipata na kupewa 

takwimu zozote za mazingira na maliasili; kuchambua taarifa zozote zinazohusiana na  

mazingira na maliasili; kusambaza habari kwa umma na taasisi binafsi; kufanya tafiti 

kuhusiana na idadi ya watu na mienendo inayoathiri mazingira na maendeleo; kufanya 

kampeni za kutoa taarifa na kuelimisha umma juu ya mambo ya mazingira; 

kubadilishana habari za mazingira na mashirika ya kiraia au taasisi za kikanda na 

kimataifa; kuratibu usimamizi wa taarifa za mazingira katika wizara za sekta ya 

mazingira; kumshauri Waziri juu ya mapengo na mahitaji ya taarifa; na mwisho 

kuanzisha, kwa kushauriana na wizara za sekta ya mazingira, miongozo na taratibu za 

kukusanya, kuchambua na kusambaza habari na taarifa za mazingira. 

 

Sheria inaitaka NEMC kuanzisha na kuendesha Kitengo cha Habari za Mazingira 

ambacho kitakusanya na kuweka pamoja ugunduzi na takwimu ambazo zimetolewa na 

taasisi za umma na binafsi katika harakati zao za kuangalia na kusimamia mazingira. 

Kwa upande wake Mkrugenzi wa Mazingira anatakiwa kuchapisha ripoti ya hali ya 

mazingira na usimamizi wa mazingira nchini ambayo inatakiwa kuwasilishwa bungeni. 

Ni jukumu la wabunge wetu kumdai Mkurugenzi wa Mazingira kuchapisha na 

kuiwasilisha ripoti hii kwao. Nasi wananchi tunayo haki ya kumdai Mkurugenzi wa 

Mazingira juu ya uchapishaji wa ripoti hii. Ripoti hii inatakiwa iwe imekamilika na 

kueleza kwa kinagaubaga hali ya mazingira ya nchi yetu na utendaji wa idara na wizara 

mbalimbali zinazohusika na sekta ya mazingira. Ripoti hii lazima ieleze mikakati iliyopo  
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ya kuyalinda na kuyaboreshs mazingira.  

 

Sambamba na jukumu lake la kuchapisha ripoti ya hali ya mazingira Mkurugenzi wa 

Mazingira anaweza kuchapisha habari yoyote ile anayoiona kuwa ni ya lazima kwa ajili 

ya elimu ya umma juu ya mazingira na mambo ya mazingira. Hii ni pamoja na 

kuanzisha mipango na programu zinazolenga kukuza uelewa wa wananchi juu ya 

maendeleo endelevu na usimamizi wa mazingira. Vilevile Mkurugenzi anatakiwa, kwa 

kushauriana na wizara za sekta ya mazingira na elimu, kuchukua hatua za kuiingiza 

masuala ya mazingira katika mitaala ya elimu ya shule, vyuo na taasisi za elimu ya juu.  

 

Baraza la Taifa la Usimamizi na Hifadhi ya Mazingira nalo lina wajibu wa kufanya 

upimaji na tafiti kuhusiana na hali ya mazingira na kutoa matarajio au maono yake juu 

ya mabadiliko ya mazingira kwa upande mmoja na kufanya tafiti ambazo zitachangia 

katika kuandaa sera na mipangokazi na mikakati inayohusiana na uhifadhi na usimamizi 

wa mazingira. 

 

Waziri kwa upande wake anaweza kuiteua taasisi yoyote ile kuwa taasisi ya ushauri ya 

mambo yanayohusiana na ukuzaji wa tafiti-lengwa za kisayansi, utengenezaji wa habari 

kaitka nyanja ya mazingira, kufuatilia na kupima tija ya vitendo vilivyotendwa. 

 

2.2 Sheria Inachosema Kuhusiana Na Fukwe Za Bahari, Maziwa, Mabwawa Na 
Mito: 

Sheria ya Mazingira Na.20 ya mwaka 2004 inazuia shughuli zilizotajwa katika taarifa 

hii ikimaanisha uchimbaji mchanga, ujenzi, uchimbaji wa mabwawa ya samaki pamoja 

na shughuli yoyote ambayo ina asili ya kusababisha uharibifu wa mazingira ya fukwe 

kufanyika ndani ya mita 60 za eneo la ufukwe: 

 

Fungu 55 (1): Bila kuathiri masharti yoyote ya sheria nyingine yoyote iliyotungwa na 
Bunge, Baraza na mamlaka za serikali za mitaa zinazohusika na masuala ya mazingira, 
zitatoa miongozo na kubainisha hatua za kilinda, kingo za mito, mito, maziwa 
aumiambao ya maziwa na fukwe. (2) Pale ambapo miongozo na hatua zitakapokuwa 
zimebainishwa kufuatia kifungu cha (1), litakuwa ni kosa kufanya shughuli yoyote kati 
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ya hizi zifuatazo bila kwanza kupata ruhusa au kibali kilichotolewa na Waziri- (a) 
kutumia, kusimika, kujenga, kuweka, kubadili, kuongeza, kuondoa, au kubomoa jengo 
au umbile kwenye au chini ya bahari au fukwe asili za ziwa, ukingo wa mto au bwawa; 
(b) kufukua, kuchoronga, kutoboa au kuharibu fukwe za bahari au ziwa asili, kingo za 
mto au kisima cha maji au bwawa; (c) kupandikiza mmea au sehemu yoyote ya mmea, 
kupandikiza sampuli ya mmea wa kigeni au wa asili uliokufa au ulio hai katika mto 
unaoingia baharini, kingo za mto au mwambao wa ziwa; (d) kutupa kitu kwenye mto, 
kingo za mto, ziwa au, ufukwe wa ziwa, ufukwe au ardhi oevu au ndani au chini yake, 
kiwezacho kuwa na athari mbaya kwa mazingira kwenye mto, kingo za mto, ziwa, 
fukwe za ziwa au ardhi oevu, (e) kuchepusha au kuzuia mto, ukingo wa mto, ziwa au, 
mwambao wa ziwa, ufukwe au ardhi oevu kutoka mkondo wake wa asili; (f) kukausha 
mto au ziwa. (3) Mtu yeyote anayekiuka masharti ya fungu hili anatenda kosa. (4) 
Waziri anaweza kukasimu madaraka yake chini ya fungu hili kwa Mkurugenzi wa 
Mazingira, au Ofisa wa mamlaka ya serikali za mitaa au Ofisa kwenye Wizara ya kisekta. 
 
Fungu 57(1) inasema, ndani ya mita sitini hakutafanyika shughuli yoyote ya 
binadamu ya kudumu au ambayo kwa asili yake inaweza kuhatarisha au kuathiri vibaya 
ulinzi wa mazingira na, au utunzaji wa bahari au kingo za mto, bwawa, au miambao ya 
asili ya ziwa. 

Fungu 73(2) inasema kuwa pale suala lolote lihusulo usimamizi wa mazingira 

lifanywapo kwa mujibu wa sheria yoyote iliyopo, linapogongana na sheria hii, Sheria hii 

(ya mazingira) itatumika. 

  

2.3 Adhabu Za Kisheria Kwa Waharifu Wa Mazingira 

Adhabu za jumla:  Fungu 191 Adhabu inaanzia sh.50,000 hadi 50,000,000 na kifungo 

kisichopungua miezi 3 au kisichozidi miaka 7 jela au vyote viwili. 

Fungu 188 Makosa yahusuyo bioanuai: Faini million 10 , jela miaka 5 au vyote 

viwili. Sheria pia inaweka bayana kuwa yeyote aliyesababisha uharibifu atagharimia 

kurekebisha mazingira yaliyoharibika kwa gharama zake mwenyewe. 

Aidha sheria inamtaka mtu aliyesababisha uharibifu wa mazingira katika eneo husika 

kurekebisha hali hiyo ya uharibifu kwa lengo la kurejesha mazingira hayo sawa au 

karibia kabisa na hali ilivyokuwa kwenye mazingira kabla uharibifu huo haujatokea. 

Mkosaji anayepatikana na hatia ya kuharibu mazingira ataamuriwa na mahakama 

kufanya urejeshaji (restoration) kwa gharama zake mwenyewe.  
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2.4 Hatua Zinazochukuliwa Na Halmashauri Ya Manispaa Ya Musoma Katika 
Kudhibiti Uharibifu Wa Mazingira 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kupitia kitengo chake cha mazingira inachukua 

hatua mbalimbali kwa lengo la kudhibiti uharibifu wa mazingira. Tarehe 24/2/2015 

Halmashauri iliitisha kikao cha wadau wa madini ya ujenzi wakiwemo wamiliki na 

madereva wa malori yanayosafirisha mchanga kwa lengo la kujadili changamoto za 

upatikanaji wa madini ya ujenzi pasipo kusababisha athari kubwa kwa mazingira. Katika 

kikao hicho wadau pia walipewa semina kuhusu athari zitokanazo na uchimbaji wa 

mchanga kwenye fukwe za ziwa na mito. Baada ya somo hilo kueleweka kwa wadau, 

kwa pamoja walilaani kitendo cha kuchimba mchanga ufukweni hususan ndani ya mita 

60 na kuahidi kuacha kitendo hicho. 

Maafisa mazingira kwa kushirikiana na Ofisi ya Ukaguzi wa Mji hufanya ukaguzi wa 

mazingira ya fukwe mara kwa mara kwa lengo la kubaini makosa yanayoweza kufanywa 

na watu na kusababisha uharibifu wa mazingira kutokea. 

Kupitia kaguzi hizo, elimu ya utunzaji wa mazingira imekuwa ikitolewa kwa makundi 

mbalimbali ya watu wakiwa katika shughuli ambazo Afisa mazingira ataona kuwa 

zinasababisha au zina uwezekano wa kusababisha athari za kimazingira. Watu hupata 

fursa ya kupata somo la moja kwa moja. 

Afisa mazingira Fikiri Kenyela (mwenye koti) akiwa na wakaguzi wa mji (T.Mayombo na B.R.Maugo) 

wakitoa elimu ya mazingira kwa wachimba mchanga katika ufukwe wa Makoko. 
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Wakaguzi wa mji ndg. T.Mayombo (wa kwanza kushoto) na ndg. Bearling R.Maugo wakitoa maelekezo kwa lengo la 

kudhibiti uharififu wa mazingira ya fukwe. 

Halmashauri inafanya operesheni ya kukamata waharibifu wa mazingira kwa 

kushirikiana na jeshi la polisi na kuwachukulia hatua. Waharibifu wa fukwe 

wanaokamatwa wakichimba au kupakia mchanga wa ziwani/ufukweni huwekwa 

rumande (polisi) na kuachiwa baada ya kulipa faini ya Halmashauri ya Manispaa 

Musoma.  

Halmashauri pia iko mbioni kuanza mchakato wa kuziimarisha kamati za mazingira za 

kata kwa mujibu wa sheria ya Mazingira namba 20 ya 2004, ili ziweze kuwa chachu ya 

kusimamia utunzaji na uhifadhi wa mazingira katika kata zao. Kamati hizo zinatakiwa 

kujitambua na kujengewa uwezo ili ziweze kuelewa majukumu yao na kufanya kazi 

iliyokusudiwa kwa mujibu wa sheria. 

Halmashauri imeanza mchakato wa kuboresha upatikanaji wa madini ya ujenzi (mawe, 

moram na mchanga) katika eneo lililotengwa ili kukidhi ongezeko kubwa la shughuli za 

ujenzi ambazo zinahitaji madini hayo kwa wingi. Hatua hii inachukuliwa ili kuepusha 

uharibifu wa mazingira unaosababishwa na watu kuchimba mchanga holela hususan 

ziwani kwenye fukwe. Hili pia ni utekelezaji wa maazimio ya kikao cha wadau 

kilichotajwa hapo juu. Eneo hilo ni Balima, Mugalanjabo, kata ya Buhare. Tayari  
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wahandisi wa halmashuri kwa kushirikiana na ofisi ya madini mkoa wa mara na chama 

cha wachimba madini wadogo (MAREMA), maafisa ardhi na mipango miji wa manispaa 

wameshakagua eneo na sampuli za madini ya ujenzi kutoka eneo hilo zimepelekwa 

maabara kwa ajili ya vipimo ili kujua ubora wa madini ya ujenzi kutoka eneo hilo. 

Halmashauri pia inao mpango wa kuendelea na zoezi la kutoa elimu kwa umma na 

wadau mbalimbali wakiwemo waheshimiwa madiwani kuhusiana na masuala yahusuyo 

utunzaji wa mazingira. 

Elimu ya mazingira kwa wanafunzi wa shule za msingi, sekondari na vyuo itatolewa 

katika kipindi kinachokuja. Aidha mikutano ya hadhara itafanyika kuelimisha wananchi 

kuhusu utunzaji wa mazingira. Elimu kwa njia ya redio, majarida na vipeperushi ni 

mbinu nyingine nzuri kwa ajili ya kuelimisha jamii juu ya utunzaji mazingira. 

3.0 Changamoto Zinazokwamisha Utunzaji Na Uhifadhi Wa Mazingira 
Katika Halmashauri Ya Manispaa Ya Musoma 
 

Zipo changamoto zinazorudisha nyuma juhudi za kuhifadhi na kutunza mazingira ya 

fukwe za ziwa viktoria kama ifuatavyo; 

1. Uelewa mdogo wa wananchi kuhusu sababu za kisayansi za kuhifadhi ufukwe wa 

ziwa, mito, mabwawa na bahari 

2. Baadhi ya watu kukaidi maagizo ya kamati za mazingira 

3. Shughuli za ujenzi wa maabara ndani ya manispaa ya Musoma kuwekewa sharti 

la kujengwa kwa kutumia mchanga wa ziwani pekee. Hii kwa yenyewe ni 

uharibifu wa mazingira lakini pia imezorotesha operesheni ya kukamata 

waharibifu wa mazingira. 

4. Kuwepo kwa vikundi vya watu wanaopakia mchanga wa ziwani wakati wa usiku 

ili wasiweze kutambulika kirahisi na kuchuliwa hatua 

5. Wanaojenga nyumba ndani ya mita 60 wanadai kuwa walimilikishwa viwanja 

hivyo na halmashauri. Aidha wanadai kuwa ziwa ndilo limewafuata na kuvamia 

viwanja vyao na kujikuta wako ndani ya mita 60 hususan baada ya mvua za El-

nino.  

6. Mtizamo wa wengi kuwa mchanga wa ziwani ndio mchanga wenye ubora zaidi na 

ndio pekee unaofaa kwa ujenzi. 

 

7. Watu wengi kuanzisha mabwawa ya kufugia samaki kando kando ya ziwa ili 

kuwa na chanzo cha uhakika cha maji. Aidha mtizamo wa wadau wa sekta ya 

uvuvi ni kuwa mabwawa yanayochimbwa kandokando ya ziwa hayana athari kwa 

ziwa na yanasaidia kupunguza kuisha kwa samaki kwa kasi ndani ya ziwa. 

Mitizamo hii inachochea zana ya uchimbaji wa mabwawa ya kufugia samaki 

ndani ya mita 60 na kusababisha uharibifu wa fukwe. 
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8. Ukosefu mkubwa wa bajeti ya mazingira katika halmashauri ya manispaa ya 

Musoma.  

9. Halmashauri zingine ndani ya mkoa wa Mara kutoa vibali kwa watu kununua au 

kuchimba na kusafirisha mchanga wa ziwani. Hili limeshuhudiwa katika 

halmashauri ya Butiama. Mchanga ulionunuliwa Musoma vijijini (Mumahare) 

unaingizwa ndani ya halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

 

 
Uchimbaji wa mchanga Mmahale, Musoma vijijini (Wilaya ya Butiama) 

3.1 Utatuzi wa Changamoto 
1. Elimu ya mazingira inahitajika sana kutolewa kwa jamii nzima ili kukuza uelewa 

wao wa masuala ya mazingira sanjali na kuelewa umuhimu wa kulinda 

mazingira. Elimu hii ya mazingira ni vyema ikaanza kutolewa katika ngazi ya 

chekechea hadi elimu ya juu. Somo maalumu linalojitegemea liongezwe katika 

mtaala wa shule za msingi na sekondari na katika ngazi ya elimu ya juu na vyuo 

vinginevyo, somo la mazingira liwe ni lazima mwanafunzi kulifaulu ili apate sifa 

ya kuhitimu ngazi husika ya masomo au kuendelea ngazi inayofuata. Katika ngazi 

zote uangalifu mkubwa utumike kuhakikisha kuwa mada za msingi hususan 

zinazokuza uadilifu wa watu katika kuyatunza mazingira yao kwa manufaa ya 

kizazi kilichopo leo na vile vitakavyofuata. Aidha, viongozi wa dini wananafasi 

kubwa ya kuhimiza kampeni ya utunzaji mazingira kwa kutoa elimu kwa waumini 

wao kuhusu kuyatunza mazingira kama Mungu alivyowaagiza Adamu na Hawa  

 

kuilima na kuitunza bustani ya Edeni (Mwanzo 2:15). Mungu amemweka 

mwanadamu kuwa mlinzi wa mazingira kwa manufaa ya viumbe wengine wote. 

Siku zote yeye (Mungu) anatamani tuishi katika mazingira safi na salama yenye 
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kutupatia mahitaji yetu yote ya msingi, ndiyo maana amepanga kuturudishia 

Paradiso iliyopotea (nchi mpya)(Isaya 65:17). Wanasiasa, watawala, wasomi na 

watu mashuhuri kwa vile wana nafasi kubwa ya kusikilizwa kwa heshima kubwa 

waliyonayo katika jamii wanatakiwa kufanya masuala ya utunzaji wa mazingira 

na kukemea uharibifu wa mazingira kuwa agenda yao ya kudumu. 

 

2. Serikali inatakiwa kutenga bajeti ya kutosha katika kampeni ya kuhimiza utunzaji 

wa mazingira mathalani upandaji miti, uzoaji na utupaji wa taka ngumu na maji 

taka, elimu ya mazingira kwa jamii. Halmashauri ya Manispaa ya Musoma 

inatakiwa  kuyapa upendeleo mambo yanayopelekea mazingira kutunzwa.  

 

3. Usimamizi wa sheria ya mazingira namba 20 ya mwaka 2004, kanuni zake 

pamoja na sheria zingine zinazohimiza kulinda mazingira ni budi kuwekewa 

mkazo mkubwa. Kwa vile watu wengi hukaidi makusudi utaratibu wa sheria, ni 

muhimu sana usimamizi wa kina ufanywe na ofisi kuu ya mkurugenzi kwa 

kutumia idara yake ya mazingira na kushirikisha wadau wengine likiwemo jeshi la 

polisi. Watu wanaojihusisha na uharibifu wa mazingira wachukuliwe hatua za 

kisheria mara moja ili kuwa fundisho kwa wengine. 

 
4. Idara zingine za serikali, mashirika ya umma na sekta binafsi hawana budi 

kuzingatia sheria ya mazingira katika kutekeleza miradi yao mbalimbali na 

utendaji wa siku kwa siku. Mathalani ugawaji wa viwanja unaofanywa na idara 

ya ardhi kwa ajili ya makazi au shughuli yoyote ya binadamu isiyoruhusiwa 

kufanyika ndani ya mita 60 za ziwa ni vyema ukasitishwa mara moja ili kulinda 

mazingira yetu kwa faida ya wote. 

 
5. Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ni vyema ikatenga eneo maalumu kwa ajili 

ya kuchimba madini ya ujenzi hususan mchanga, mawe na changarawe. 

Uchimbaji wa madini hayo kwenye fukwe au eneo jingine lisiloruhusiwa usitishwe 

mara moja. 

 
6. Tathmini ya athari kwa mazingira na kijamii (ESIA) kwa mujibu wa sheria kuhusu 

miradi iliyoainishwa na sheria ifanyike kwanza na baada ya kibali kutolewa ndipo 

utekelezaji uanze. 

 
7. Vikundi vya kutunza mazingira ya fukwe (BMU) vijengewe uwezo wa kusimamia 

mazingira ya fukwe. Elimu itolewe kwa vikundi hivi ili visaidie kusimamia fukwe 

za ziwa. 

 
8. Jamii ijenge utamaduni wa kukemea uharibifu wa mazingira na kuwataja 

waharifu wanaojihusisha na uharibifu wa mazingira mathalani uvuvi wa kutumia 

sumu, uchimbaji wa mchanga ufukweni na kilimo ndani ya mita 60. 

 
9. Upandaji miti unahitajika sana kupewa kipaumbele ili kulinda vyanzo vya maji 

zikiwemo fukwe za ziwa. 
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4.0 Majukumu Ya Mamlaka Za Serikali Za Mitaa Katika  Kusimamia 
Uhifadhi Wa Mazingira 

 

Sheria ya Mazingira Na.20 ya mwaka 2004 (EMA) inaweka bayana wajibu wa serikali za 

mitaa katika suala zima la kusimamia uhifadhi na utunzaji wa mazingira. Fungu la 36  

(1) Kila Halmashauri ya Jiji, Manispaa, Wilaya na Mji itateua au kuajiri Ofisa Usimamizi 

wa Mazingira ambaye atakuwa Ofisa wa umma na atakuwa; 

(a) kwenye eneo la mamlaka ya Jiji, Ofisa Usimamizi wa Mazingira atajulikana kama 

Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Jiji;  

(b) kwenye eneo la mamlaka ya Manispaa, Ofisa Usimamizi wa Mazingira atajulikana 

kama Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Manispaa;  

(c) kwenye eneo la mamlaka ya Wilaya, Ofisa Usimamizi wa Mazingira atajulikana kama 

Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Wilaya; na  

(d) kwenye eneo la mamlaka ya Mji, Ofisa Usimamizi wa Mazingira atajulikana kama 

Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Mji. 

 

Kifungu cha (2) kinasema; Mtu aliyeteuliwa au kuajiriwa na Halmashauri ya Jiji, 

Manispaa, Wilaya au Mji kama Ofisa Usimamizi wa Mazingira atakuwa mwenye shahada 

au stashahada kutoka asasi ya elimu ya juu inayotambulika na mwenye uwezo katika 

usimamizi wa mazingira 

 

Kifungu cha (3) Ofisa Usimamizi wa Mazingira atakuwa na majukumu yafuatayo:- 

 

(a) kuhakikisha utekelezaji wa Sheria hii kwenye eneo lake la kazi; 

(b) kushauri Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya eneo lake la kazi kuhusu masuala 

yote ya mazingira; 

(c) kukuza weledi kuhusu ulinzi wa mazingira na uhifadhi maliasili kwenye eneo lake; 

(d) kukusanya na kusimamia taarifa kuhusu mazingira na matumizi ya maliasili kwenye 

eneo hilo; 

(e) kuandaa taarifa za mihula kuhusu hali ya mazingira ndani ya eneo husika; 

(f) kufuatilia maandalizi, mapitio na vibali vya Tathmini ya Athari kwa Mazingira (EIA) 

kwa ajili ya uwekezaji wa ndani; 

(g) kufanya mapitio ya sheria ndogo zinazohusu usimamizi wa mazingira na shughuli 

maalumu za kisekta zinazohusiana na mazingira; 

(h) kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi Mkuu kuhusu utekelezaji 

wa Sheria; na 

(i) kutekeleza majukumu mengine kwa kadiri mamlaka ya serikali za mitaa 

itakavyokuwa ikiyatoa. 
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4.1 Kamati Za Kudumu Za Mamlaka Za Serikali Za Mitaa 
Fungu la 37 (1) Kamati ya Kudumu ya Mipango Miji na Mazingira iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha (1) cha fungu la 42 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) ya 

mwaka 1982, pamoja na Kamati ya Kudumu ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira  

 

iliyoazishwa chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 74 la Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982, kila moja itakuwa Kamati ya Usimamizi wa 

mazingira ya Jiji, Manispaa au Wilaya kuhusiana na Jiji, Manispaa, na Wilaya kwa kila 

moja ya Kamati ya Kudumu iliyoanzishwa. 

 

(2) Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya Jiji, Manispaa na Wilaya itatekeleza majukumu 

yake kama yalivyoainishwa chini ya vifungu vya (1) na (2) vya fungu la 55 la Sheria ya 

Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) ya mwaka 1982 na kama itakavyokuwa, vifungu vya 

(1) na (2) vyafungu la 118 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka  

1982 pamoja na kanuni zilizotengenezwa chini ya sheria hizo. (3) Bila kuathiri kifungu 

cha (2), Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya Jiji, Manispaa na Wilaya pia- (a) 

itatekeleza kazi nyingine za ziada kama zilivyobainishwa na Sheria hii au kama, kwa 

nyakati mbalimbali, itakavyoagizwa na Waziri kwa Jiji, Manispaa au Wilaya kupitia 

taarifa iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali; na (b) kutekeleza maagizo yoyote 

yaliyotolewa kwao na Waziri yanayohusu kuendeleza na kuimarisha usimamizi endelevu 

wa mazingira. 

 

4.2 Kamati za Kudumu za Miji, Kata, Vijiji na Vitongoji 
  

Fungu 38 (1) Kila Kamati ya Kudumu ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira ya 

mji iliyoanzishwa chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 96 la Sheria ya Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982, kamati maalumu iliyoundwa kufuatana na fungu 

la 107 la Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982 pamoja na 

Kamati ya Maendeleo ya Kata iliyoanzishwa chini ya kifungu cha (1) cha fungu la 31 la 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1982,yanayohusu eneo 

ilimoanzishwa Kamati hiyo- (a) itawajibika kusimamia mazingira kikamilifu yanayohusu 

eneo ilimoanzishwa; (b) itatekeleza kazi nyingine za ziada kama zilivyobainishwa na 

Sheria hii au kama itakavyoagizwa na Waziri au Baraza, kwa kila mmoja au 

mmojawapo; (c) itatekeleza maagizo yote yatakayotolewa kwake na Waziri yanayohusu 

kuendeleza na kuimarisha usimamizi endelevu wa mazingira; na (d) itatekeleza 

majukumu au kazi zingine zozote zinazohusiana na usimamizi unaofaa kwa mazingira 

kama ilivyoelezwa chini ya Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 

1982. 
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(2) Kamati ya Maendeleo ya Kijiji ya kila kijiji itawajibika kusimamia kikamilifu mazingira 

kwenye eneo ilimoanzishwa na kwa utaratibu huo inaweza kufanya majukumu mengine 

yaliyotolewa chini ya ibara (a), (b), (c) na (d) za kifungu cha (1). 

 

4.3 Uteuzi wa Ofisa Usimamizi wa Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na 
Kitongoji 
 

Fungu la 39 linasema: Halmashauri ya Wilaya itamteua Ofisa wa umma kwa ajili ya 

kila eneo la utawala la mji, kata, kijiji, Mtaa na Kitongoji ambaye- 

(a) kwenye eneo la mamlaka ya mji ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Mji; 

(b) kwenye eneo la mamlaka ya Kitongoji ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa 

Kitongoji; 

(c) kwenye eneo la mamlaka ya Kata ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Kata; 

(d) kwenye eneo la mamlaka ya Mtaa ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Mtaa; na 

(e) kwenye eneo la mamlaka ya Kijiji ataitwa Ofisa Usimamizi Mazingira wa Kijiji. 

 

 

4.4 Kazi za Ofisa Msimamizi wa Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na 
Kitongoji. 

 
Fungu la 40 linaweka bayana kazi za Ofisa Usimamizi Mazingira wa Mji, Kata, Kijiji, Mtaa 

na Kitongoji itakuwa ni kuratibu kazi zote na shughuli zinazolenga kuhifadhi 

mazingira kwenye eneo la mji, kata, mtaa, kijiji na kitongoji, au kadiri itakavyokuwa 

ndani ya Wilaya ya eneo husika. 

 

4.5 Madaraka ya jumla ya Kamati za Usimamizi wa Mazingira za Jiji, Manispaa, 
Wilaya, Mji, Kata, Kijiji, Mtaa na Kitongoji: 
Kila Kamati ya Usimamizi wa Mazingira inayohusu eneo ilimoanzishwa, itakuwa na 

madaraka ya; 

(a) kuanzisha uchunguzi na upelelezi kuhusu tuhuma yoyote inayohusu mazingira na 

utekelezaji au ukiukwaji wa masharti ya Sheria hii; 

(b) kumtaka mtu yeyote kutoa maelezo au taarifa kuhusu suala lolote linalohusu 

mazingira; 

(c) kutatua migogoro kati ya watu binafsi, makampuni, wakala, asasi zisizokuwa za 

kiserikali, idara au asasi za Serikali, inayohusu majukumu, kazi, uwezo, wajibu au 

shughuli zao chini ya Sheria hii; 

(d) kukagua na kuchunguza makazi, mtaa, gari, ndege au sehemu nyingine yoyote au 

kitu kinachoaminika au kuna sababu za msingi kuamini kuwa kichafuzi au vitu vingine 

vinavyoaminika kuwa vichafuzi vimewekwa au vinasafirishwa; 
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(e) kumtaka mtu yeyote aondoe kwa gharama yake, kitu au dutu yoyote kutoka mahali 

popote panapoaminika kuwa kitu au dutu hiyo inaweza kuhifadhiwa kwa usalama au 

kuharibiwa bila kuleta madhara kwa afya; na 

 

(f) kufungua kesi za madai au jinai dhidi ya mtu yeyote, kampuni, wakala, idara au 

asasi inayoshindwaau kukataa kufuata agizo lolote lililotolewa na Kamati hizo. 

5.0 Hitimisho 

Ni vyema kulinda mazingira yetu pasipo kusubiri mkondo wa sheria kuchukua nafasi 

yake kwani mazingira bora ni kwa faida yetu wenyewe na vizazi vijavyo. Madhara ya 

kuharibu mazingira ni makubwa kuliko faida kwa sababu yanaathiri binadamu na 

viumbe wengine wanaoishi sasa na vizazi vijavyo. Ni muhimu kwa watu wote kulinda 

fukwe za ziwa letu. Shughuli yoyote yenye kusababisha uharibifu wa fukwe kama 

ilivyoelezewa katika makala hii ni vyema ifanyike nje ya mita 60 zilizotengwa kwa 

mujibu wa sheria. Madini ya ujenzi tuyapate kutoka katika maeneo rasmi yaliyotengwa 

na halmashauri kwa lengo hilo.  

Kama tutaruhusu kila eneo kuchimbwa madini ya ujenzi kama kila mtu atakavyojisikia, 

basi athari zake ni kubwa kimazingira ambazo ni pamoja na kuharibu ubora wa viwanja, 

kusababisha mashimo kila mahali yanayoweza kusababisha ajali, kuharibu mwonekano 

wa mji na kuongeza gharama za kuendeleza viwanja vilivyoharibika. Suala la kuzuia 

uharibifu wa mazingira ni suala nyeti. Jukumu la kulinda na kuhifadhi mazingira ni letu 

sote.  

 

Imeandaliwa na: 
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