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TANGAZO LA SERIKALI NA………LA TAREHE ……………………2017 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA, 1982 

 

(SURA YA 290) 

 

______ 

SHERIA NDOGO 

______ 

 
Zimetungwa chini ya kifungu cha 6 (1) na 16 (1) 

_____ 

 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MUSOMA 

 (ADA NA USHURU MBALIMBALI ) ZA MWAKA 2017 
 

 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za     

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma (Ada na Ushuru) za mwaka 2017 

na  zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye gazeti la 

Serikali. 

Jina na tarehe ya kuanza  

kutumika 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo chini ya Mamlaka 

ya Halmashauri ya Manispaa 

 

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itahitajika vinginevyo:- 

“Afisa Mwidhiniwa” ni mtu yeyote atakayeteuliwa kusimamia utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi akiwemo.  

 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 
 

 “Mazao” maana yake ni mazao yote ya chakula, biashara, maua, matunda na 

mboga yanayolimwa ndani na nje ya Halmashauri.  
 

“Mifugo” maana yake ni wanyama wote wafugwao na binadamu na itajumuisha 

nyuki, samaki, bata na kuku. 

 

“Mfugaji” maana yake ni mtu yeyote anayejishughulisha na ufugaji wa mifugo 

katika eneo la Halmashauri. 

 

 “Mkazi” maana yake ni raia wa Tanzania ambaye kwa kawaida anaishi kwenye 

eneo la Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika kaya au taasisi iliyopo 

katika eneo la Halmashauri, isipokua  mtu; 

 

 

Eneo la kutumika 

 
 

Tafsri ya maneno 
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(a) mwenye umri chini ya miaka 18; 

(b) asiyejiweza kutokana na ulemavu, kuugua au uzee wa zaidi ya miaka sitini 

ambaye ni tengemezi kwa mtu mwingine; 

(c) mwanafunzi aliyeko masomoni muda wote. 

 

Kibali‘  maana yake ni idhini au ruhusa itakayotolewa na Halmashauri kwa 

mjibu wa sheria hizi. 

 

“Mkurugenzi” inamaanisha Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma  au mtu yeyote atakayefanya kazi kwa niaba yake.            

 

“Mwalo” eneo wanaloshushia na kupakia samaki na mizigo mingineyo ambalo 

linapakana na ziwa. 

 

“Sheria” inamaanisha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Sura 290. 

 

“Soko” Maana yake ni eneo lolote llilotengwa rasmi na Halmashauri kwa 

matumizi ya soko. 

 

“Wakala” inamaana ya mtu, shirika, taasisi, kampuni au kikundi kilichoteuliwa na 

kupewa jukumu la kukusanya ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 
4. (1) Italipwa ada na ushuru utakaokusanywa na Halmashauri kutoka kwa 

wafanyabishara kutokana na huduma na vibali vitolewavyo na Halmashauri. 

 

           (2) Ada na ushuru vitakavyolipwa kutokana na Sheria ndogo  

            hizi vitalipwa kuanzia tarehe 1 mwezi Julai hadi tarehe 30  

           Juni ambapo itakuwa siku ya mwisho ya kulipa kodi   

           mbalimbali kwa Halmashauri katika mwaka wa fedha husika. 

 

          (3) Mawakala watawasilisha fedha waliyokusanya kadri ya    

            mikataba yao na endapo watashindwa watakuwa wamekiuka     

            sheria ndogo hizi. 

 

5. Utakuwa wajibu wa kila mtu anayepaswa kulipa ada na ushuru kulipa kwa 

Afisa Mwidhiniwa au Wakala wa Halmashauri kama ilivyooneshwa kwenye 

Jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.  
 

6. (1) Kutakuwa na ada na ushuru vitakavyotozwa na Halmshauri na kulipwa na 

kila mfanyabiashara anayefanya biashara ndani ya mamlaka ya Halmshauri. 

Viwango hivyo vitakuwa kama vinavyoonekana katika Jedwali  la Sheria 

Ndogo hizi. 
 

(2) Kutakuwa na Ada ya kushusha na kupakia mizigo katika masoko  na 

mialo ya Halmashauri na maeneo yote yaliyoidhinishwa na Halmashauri  

(3)Ada na ushuru utozwao chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa kabla ya 

kupatiwa leseni, kibali au huduma husika na utakuwa kama ilivyoonyeshwa 

kwenye Jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

Ulipaji wa Ada na Ushuru 

 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

Wajibu wa Kulipa Ada 

 na Ushuru 

 
 

 
 

 

 

 

 

 

 

Ada na ushuru 

 



3 
 

            (3) Ada na ushuru vitalipwa kadri ilivyooneshwa kwenye  

            sehemu husika katika Jedwali la Sheria hizi. 

 

           (4) Ada na Ushuru vilivyooneshwa katika aya ndogo ya   

           kwanza ya Sheria Ndogo hizi vitatozwa kwa kila mtu   

           atakayepokea huduma au kufanya biashara ndani ya mipaka     

           ya mamlaka ya Halmashauri. 

 

          (5) Ada na ushuru unaotozwa na Halmashauri vitalipwa kwa    

            Halmashauri au wakala wake. 

 

7. Kutakuwa na ada na ushuru wa mabasi makubwa, mabasi madogo, 

daladala na magari ya watu binafsi.  

 

8. (1) Mtu yeyote hatonunua au kuuza au kubadilishaana bidhaa au mazao 

yoyote ndani ya mamlaka ya Halmashauri isipokuwa katika masoko 

yaliyotengwa na Halmashauri. 

 

          (2) Kuuza, kununua au kubadilishana bidhaa kunaweza  

          kufanyika nje ya soko kwa idhini na kibali maalumu cha   

          maandishi cha Halmashaauri au endapo kuuza, kununua au    

          kubadilishana bidhaa kuwe kwa ajiri ya matumizi ya   

          nyumbani. 

 

         (3) Halmshauri inaweza kuelekeza aina fulani za mazao   

          kuuzwa kwa mnada wa wazi, na kuwa mnada huo utakuwa    

          kadri Halimashauri itakavyoelekeza. 

 

9. (1) Kutakuwa na ushuru wa samaki kama ulivyobainishwa kwenye 

Jedwali la sheria ndogo hizi. 

 

            (2) Ushuru wa samaki utatozwa katika mialo yote iliyo          

            ndani ya mamlaka ya Halmshauri. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

10. (1) Halmashauri inaweza kumteua mtu yeyote au kikundi chochote kuwa 

wakala wa kuikusanyia ada na ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi na mtu 

yeyote au kikundi kilichoteuliwa kuwa wakala kitakuwa na mamlaka ya 

kukusanya ada na ushuru kama Halmashauri na kinaweza kutumia 

mamlaka ya Halmashauri kufungua kesi ya jinai Mahakamani na baadaye 

kesi ya madai dhidi ya mtu yeyote au kikundi chochote kitakachoshindwa 

kulipa ada na ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi kwa taarifa ya awali kwa 

Halmashauri. 

 

          (2) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kubatilisha uteuzi               wa 

wakala pale itakapothibitika baada ya utafiti wa kina kuwa wakala anakiuka 

masharti ya Sheria Ndogo hizi kwa kushindwa kuwasilisha mapato ya 

Halmashauri. 

Uteuzi wa Mawakala 

 

 

 

 

 

 

11.  Kadri ya masharti ya Sheria Ndogo hizi Afisa yoyote, Wakala au 

Mwajiriwa wa Halmashauri, atakuwa na mamlaka ya kuingia kwenye 

ardhi yoyote, jengo lolote, nyumba au chombo chochote ndani ya 

Mamlaka ya kuingia na  

kukagua 
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mamlaka ya Halmashauri kwa lengo la kutekeleza Sheria Ndogo hizi.  

12. (1) Mtu yeyote, taasisi au kikundi kilichoteuliwa na kupewa    

        jukumu la kukusanya ushuru na bila sababu za msingi, 

a) Akishindwa kuleta taarifa za mapato kama zinavyoelekezwa na Sheria 

Ndogo hizi, 

b) Akishindwa kurejesha ada na ushuru alivyokusanya baada ya muda wa 

kuwasilisha kupita, 

c) Akishindwa kutunza taarifa zinazohusiana na ada na ushuru zitozwazo na 

kukusanywa, 

d) Atashindwa kutoa taarifa kwa ajiri ya kufanyiwa tathmini na uthamini 

kadri ya maelekezo ya Sheria, 

e) Akizuia au kujaribu kuzuia afisa mwidhiniwa au mkusanya mapato 

kutekeleza jukumu lake kadri ya mamlaka alinayo katika sheria ndogo 

hizi, 

 

Atakuwa amefanya kosa na akikutwa na hatia atatozwa faini isiyozidi kiasi cha 

shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote viwili 

kwa pamoja. 

 

      (2) Pasipo kuathiri maana ya aya ya (1) Halmashauri inaweza  

       kurejesha ada na ushuru uliokusanywa kwa kupitia mashtaka    

      ya jinai na mashauri ya madai. 

 

      (3) Mashauri ya madai yatakayofunguliwa mahakamani    

      kuhusiana na madai ya ada na ushuru, yatafunguliwa kwa hati    

      ya mkato (Summary Procedure) 

 

13. (1) Mtu yeyote atakayetakiwa kutoa taarifa atatoa taarifa hizo kwa utashi 

wake na kwa kadri atakavyokuwa ametakiwa na Halmashauri kwa ajiri ya 

kufanya uthamini wa ada na ushuru katika Sheria Ndogo hizi. 

       

            (2) Kwa minajiri ya kupata taarifa kama ilivyo katika aya   

             ya (1) ya Sheria Ndogo hizi, Halmshauri inaweza kumtaka    

            mtu yeyote kufika mbele yake kwa wakati na sehemu           

            itakayoteuliwa. 

 

           (3) Mtu yeyote ambaye atakuwa ametakiwa kutoa taarifa    

           katika Sheria Ndogo hizi :- 

a) Akikaidi au kukataa bila sababu ya kisheria, au akishindwa kutoa taarifa 

kama atakavyotakiwa; au  

b) Kwa makusudi akapotosha au kujaribu kupotosha Halmashauri katika 

jambo lolote linalohusiana na ukusanyaji wa ada na ushuru, 

 

Atakuwa amefanya kosa na akikutwa na hatia atatozwa faini isiyozidi kiasi cha 

shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi miezi kumi na miwili au vyote viwili 

kwa pamoja. 

 

14. Afisa yeyote au Mwajiriwa wa Halmashauri aliyeidhiniwa kwa maandishi 

kwa niaba ya Halmashauri anaweza kuingia kwenye ardhi yoyote, jengo, 

makazi, au chombo ndani ya mamlaka kwa ajiri ya utekelezaji wa sheria 

 

Makosa na Adhabu kwa 

mawakala wa kukusanya  

ushuru 

 

 

 

 

 

 

 

Wajibu wa kutoa taarifa 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Mamlaka ya kukagua 
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ndogo hizi atakagua au kuhitaji utekelezaji wa sheria ndogo hizi. 

15. (1) Mtu yeyote, ambaye kwa namna yoyote atakuwa na wajibu wa kulipa 

ada na ushuru katika Sheria Ndogo hizi:- 

 Atapuuza, kukataa au kushindwa kulipa ada na ushuru kama ilivyooneshwa; 

a) Akikwamisha, akishawishi au akisaidia mtu yeyote kutolipa ada na ushuru. 

b) Kwa namna yoyote akimzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu 

yake au mamlaka yake katika Sheria Ndogo hizi; au 

c) Kwa namna yoyote atakiuka Sheria ndogo hizi. 
 

Atatenda kosa na akikutwa na hatia atatozwa faini isiyopungua kiasi cha shilingi 

za kitanzania laki mbili (tshs 200,000/-) na kisichozidi shilingi za kitanzania 

milioni moja( tshs 1,000,000/-) au kifungo cha miezi kumi na miwili au vyote 

kwa pamoja na kwa nyogeza ya adhabu hizo atatakiwa kulipia ada au ushuru 

ambao alipaswa kulipa kwa Halmashauri. 
 

         (2) Hakuna lolote katika aya hii litakalochukuliwa kuwa    

         linamhalalishia mtu kinga ya uzembe au kutokuwa na   

         kumbukumbu katika utekelezaji wa majukumu yake katika    

         Sheria ndogo. 
 

16. Pale ambapo makosa yatafanywa na Kampuni na kuthibitika kutenda 

kosa, kwa ridhaa au ufahamu wa au kuchangiwa na mkurugenzi, meneja, 

katibu au ofisa yeyote wa kampuni, au mtu yeyote atakayetenda kwa ajiri 

ya Kampuni, atakuwa anatenda kosa, kampuni pamoja na watendaji wake 

pale itakapobidi watawajibika. 

 

 

Makosa na Adhabu 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Makosa kwa kampuni 

17. (1) Malipo yoyote na ada au adhabu vitakavyolipwa na mtu yoyote katika 

Sheria Ndogo hizi yatakuwa madeni halali yatakayolipwa kwa 

Halmashauri na yatadaiwa kutoka kwa mtu yeyote kama shauri la madai 

kwa niaba ya Mkurugenzi au Afisa yeyote aliyeidhiniwa na Mkurugenzi.  

 

           (2) Bila kupotosha ujumla wa utaratibu wa mbinu za    

           kurejesha madeni yaliyoelezwa kwenye aya ya (1) hapa juu,   

            pale itakapobainika kuwa mtu anadaiwa na Halmashauri,  

            Mkurugenzi au Afisa yeyote aliyeidhiniwa na mkurugenzi  

            atafungua hati ya madai mahakamani ikieleza kiwango cha  

             kosa na deni linalodaiwa. 

 

           (3) Hati iliyowasilishwa mahakamani ikiridhiwa na        

           mahakama yenye mamlaka, itakuwa amri halali ya  

           mahakama dhidi ya mtu anaedaiwa pamoja na riba ya  

           asilimia kumi (10%) tangu tarehe ilipotolewa hadi siku ya  

           kulipwa kwa deni. Amri hiyo itatekelezwa kama zilivyo   

           amri nyingine za mahakama. 

 

           (4) Kila hati itakayowasilishwa Mahakamani katika  

Kulipwa madeni 
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            utaratibu ulioelezwa hapa juu, itakuwa ushahidi wa ukweli  

            wa kile kilichooneshwa katika hati hiyo. 

 

18. Mtu yeyote atakayekiuka kifungu chochote cha Sheria Ndogo hizi, 

atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na hatia kama hakuna 

adhabu maalum iliyoainishwa katika kifungu kilichokiukwa atatozwa faini 

isiyopungua shilingi laki mbili tshs 200,000/-na kisichozidi shilingi za 

kitanzania milioni moja (tshs 1,000,000/-) au kifungo kisichopungua 

miezi sita jela au vyote kwa pamoja, faini na kifungo. 

 

 

Adhabu ya jumla 

19. Pale mtu yeyote atakapokuwa ametenda kosa, mkurugenzi anaweza 

kufifilisha kosa hilo na kumuamuru kulipa kiasi atakachoona kinafaa. 

Kufifilisha kosa. 

 

_______ 

JEDWALI  

________ 
 

SEHEMU A 

TOZO ZINAZOLIPWA KWA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI 

 

Aina ya jengo       Ada na Ushuru vinavyotozwa  
 

1. MAJENGO YA HALMASHURI: 

a) Ukumbi Mkubwa wa Halmashauri ………………………….    Tshs 400,000/= kwa siku 

b) Ukumbi Mdogo wa Halmashauri ……………………………..  Tshs 200,000/- kwa siku  

c) Majengo ya Biashara/Makazi …………………………………   Kadri ya mkataba wa pango 

d) Vizimba /Maduka ya Biashara ………………………………….Kadri ya Mkataba wa Pango  

 

 

2. MITAMBO YA UJENZI 

a) Kukodi Grader ……………………………………………850,000/=kwa siku 

b) Kukodi Wheel Loader………………………………….....500,000/= kwa siku 

c) Kukodi Bulldozer – D8 …………………………………..1,200,000/= kwa siku 

d) Kukodi Bulldozer – D4 …………………………………..800,000/= kwa siku 

e) Kukodi Cesspit Empire Vehicle……………….....…….…200,000/= kwa siku 

f)  Kukodi medium excavator …………………....…………600,000/= kwa siku 

g) Kukodi Dump truck…..………………………..…………1,500,000/= kwa siku 

 

 

 

 

3. USHURU WA VIWANDA VYA MATOFARI         ................Tshs 200,000/= Kwa Mwaka 
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SEHEMU B 

ADA ZA MANCHINJIO  NA MAENEO YA  KUBAMBIA NA KUHIFADHI  NGOZI, UPANGAJI  

WA  MADARAJA NA UCHUNAJI  WA NGOZI  

 

a) Eneo la Kuchinjia (Slaughter house fee)         Ada 

(i) Ng’ombe ………………………………………………. 3,500/= kwa kichwa  

(ii) Mbuzi/Kondoo …...…………………………………… 1,500/= kwa kichwa  

(iii)Nguruwe ………………………………………………. 3,500/= kwa kichwa  

 

Ada ya  kutumia jengo linalotumika kwa kubambia Ngozi ; 

  Kila Mtumiaji …………………………………………….Tshs 10,000/= kwa mwaka  

       

     Ada ya leseni za wapanga madaraja (Grader’s license)  

 Kila mmoja ……………………………………………..Tshs 10,000/= kwa mwaka  

     Ada ya leseni za Wachunaji (Dressor’s license)  

Kila mmoja …………………………………………………Tshs10,000/= kwa mwaka  

 

a) Ushuru wa kukagua (Inspection Fees); 

(i) Ng’ombe…………………………………………….....Tshs 1,500/= kwa kichwa 

(ii) Mbuzi/Kondoo….……………………………………..Tshs 800/= kwa kichwa 

(iii)Nguruwe………..………………………………………Tsh 800/= kwa kichwa 

 

b) Ushuru wa mifugo Mnadani 

(i) Ng’ombe …………………………………………....Tshs 5,000/= kwa kichwa 

(ii) Mbuzi/kondoo ………………………………………Tshs 2,000/= kwa kichwa 

(iii) Nguruwe………………………………………………Tshs 2,000/= kwa kichwa 

(iv) Kuku/Bata ……………………………………………..Tshs 200/=kwa kichwa  

 

c)  Ada ya kukusanya na kusafirisha Wanyama ;  

(i) Ndani ya Halmashauri ya Manispaa 

                   ( ii).Ng’ombe …………………………………………Tshs 1,000/= kwa kichwa  

(ii) Mbuzi/Nguruwe/Kondoo …………………..………Tshs 500/= kwa kichwa  

(iii) Kuku /Bata ………………………………………..Tshs 200/= kwa kichwa . 

 

(iv) Nje ya Halmashauri ya Manispaa  

Ng’ombe  …………………………………………Tshs 1,500/= kwa kichwa  

Mbuzi/Nguruwe/Kondoo …………………………Tshs 500/= kwa kichwa  

 

 

(v) Nje ya Mkoa 
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Ng’ombe  …………………………………………Tshs 2,500/=kwa kichwa  

Mbuzi/Nguruwe/Kondoo …………………………Tshs 1,500/=kwa kichwa  

 

SEHEMU C 

USHURU WA KUSHUSHA NA KUPAKIA SAMAKI ,DAGAA NA  MAZAO YA ZIWANI  
CHINI YA FUNGU LA 6(2) 

a) SAMAKI WA BICHI  

    i) Ujazo na uzito kuanzia kilo 1 na kuendelea ……………………Tshs 200/=kwa kila kilo  

 

              b) SAMAKI WAKAVU  

       (i)   Ujazo na uzito kuanzia kilo  kilo 1 na kuendele …………Tshs 500/=kwa kila kilo moja 

 (ii) Unga wa mabaki ya Samaki (Fish meal) 

    ujazo na uzito   kuanzia  kilo 1 na kuendelea ………………… Tshs 50/=kwa kila kilo moja  

 

          c) DAGAA WA KAVU  

(i)  ujazo na uzito kuanzia  kilo 1 na kuendelea………………… Tshs 40/= kwa kila kilo moja   

 

            d) DAGAA  WABICHI  

            i)Ujazo kuanzia   kilo 1 na kuendelea………………Tshs 10/=kwa kila kilo moja  

 

            e) KONOKONO  
 

i) Kuanzia ujazo na uzito wa kilo 1 na kuendelea …………..………Tshs 20/= kwa kila kilo moja 

          

            f) MABONDO  

             i)  Mabondo mabichi kuanzia kilo 1 na kuendelea ………………Tshs.1,000/=kwa kila  kilo moja  

             ii) Mabondo makavu kuanzia kilo 1 na kuendelea ………………Tshs 2,000/= kwa kila kilo moja  

         

SEHEMU  D 

 

USHURU WA KUSHUSHA NA/ KUPAKIA MIZIGO SOKONI  
CHINI YA FUNGU LA 6(2) 

                                                                      Ada (Tshs) 

              UJAZO KWENYE MAGUNIA  

a)  Maharage uzito kuanzia  kilo 1 na kuendelea  ……………..Tshs 30/= kwa kila kilo moja  

b)  Karanga uzito kuanzia kilo 1  na kuendelea ..……………....Tshs 30 /=kwa kila kilo moja  

c) Mahindi  uzito kuanzia kilo 1 na kuendelea ..……………....Tshs 30 /=kwa kila kilo moja  

d) Ulezi  uzito kuanzia   kilo 1 na kuendelea ..……………..........Tshs 30 /=kwa kila kilo moja  

e) Mchele   uzito kuanzia   kilo 1 na kuendelea ..……………....Tshs 30 /=kwa kila kilo moja  

f)  Uwele uzito kuanzia  kilo 10 na kuendelea ..…………............Tshs 30 /=kwa kila kilo moja  

g) Tangawizi uzito kuanzia   kilo 1 na kuendelea ..…………….. Tshs 30 /=kwa kila kilo moja  

h) Pilipili hoho uzito kuanzia  kilo 1 na kuendelea ..……………Tshs 30 /=kwa kila kilo moja  

i) Vitunguu maji uzito kuanzia   kilo 1 na kuendelea  ..................Tshs 30/= kwa kila kilo moja  

j) Vitunguu swaumu uzito kuanzia  kilo 1 na kuendelea .............Tshs 30/=kwa kila kilo moja 
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UJAZO WA LORI /GARI LOLOTE  

              i)Lori lilojaa bidhaa  aina ya  

Tikiti maji , Matango ,Papai ,Nanasi, Pasheni, Karoti ,  

Vitunguu  Bidhaa za viwandani ........................................Tshs 50,000/= kwa Lori /Gari moja  

              ii)Lori /Gari lolote lililojaa mikungu ya dizi ..........................Tshs 50,000/= kwa Lori /Gari  

 

           UJAZO  WA MKOKOTENI / BAJAJI  

Mkokoteni /Bajaji iliyojaa  bidhaa aina ya  

                  Tikiti maji , Matango ,Papai ,Nanasi Pasheni  

                  Nyanya , viazi vitamu ,vitunguu ..............................Tshs 10,000/= kwa kila  mkokoteni /Bajaji   

 

SEHEMU E 

KUPAKUA MAZAO YA MALI ASILI 
 

  a) Gunia la mkaa…………………………………………..  Tshs 1,000/= 

  b) Mbao, magogo, mirunda  

i) Gari kuanzia tani 1 hadi 2…….…………………..  Tshs 10,000/= 

ii) Gari la kuanzia tani 3 hadi 7………….………….  Tshs 50, 000/= 

 iii) Gari la kuanzia tani 8 hadi 12..………...………..  Tshs 100,000/= 

 iv) Gari la kuanzia tani 13 na zaidi………...……….. Tshs 200,000/=   

 

SEHEMU F 

ADA YA VITUO VYA KUOSHEA MAGARI 

 

a) Maeneo katikati ya mji …..................……....................….....50,000/= kwa mwezi 

b) Nje ya maeneo ya katikati ya mji .………………………….30,000/= kwa mwezi 

 

 

SEHEMU G 

VIBALI VYA UJENZI 
 

 ADA YA MAOMBI YA VIBALI VYA UJENZI  
 

a) Majengo 

i) Jengo la makazi la ghorofa moja ………………………..….….….tshs 50,000/=  

ii) Jengo la makazi la ghorofa mbili ……………………………...…tshs 100,000/=  

iii) Jengo la makazi zaidi ya ghorofa moja …….. ………………..…tshs 500,000/= 

iv) Jengo la biashara la ghorofa moja ……………………………….tshs 100,000/=  

v)  Jengo la biashara la ghorofa mbili …………………………….....tshs 200,000/=  

vi) Jengo la biashara ghorofa zaidi ya mbili ………………………...tshs 1, 000,000/= 

Vii) Jengo la kawaida la  biashara…………..……………………… tshs 60,000/= 

viii) Taasisi mbalimbali………………………………………………tshs 200,000/= 

xi) Kiwanda cha kawaida …………………………………………Tshs 1, 000,000/= 

xKiwanda kikubwa …………………………………………………Tshs 1, 5000,000/= 
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xiKiwanda kidogo …………………………………………………Tshs 200,000/= 

xii) Nyumba ya Kawaida Kata za mjini ……………………………Tshs 50, 000/= 

xiii) Nyumba ya Kawaida Kata za Nje ya Mji………………………Tshs 30,000/= 

xiv )Ujenzi wa Minara ………………………………………………Tshs 2,000,000/= 

xv) Kituo cha mafuta ………………………………………………...Tshs 1,500,000/= 

xvi) ujenzi wa Karakana /……………………………………………..Tshs 100,000/= 

                  xv Kuhuisha kibali kilichoisha muda wake ……Nusu ya Gharama za kibali cha awali  

  

c)  Kuvunja na kubadili jengo lililopo  

i).   Kuondoa jengo lililopo  na kubadili jengo …………. ………Tshs 100,000/-       

       

iii)  Kuongeza na kubadili jengo ………………………………….  Tshs 100,000/- 

 

c) Ada ya Vibali vya ujenzi mwingine  

i) Sehemu ya kuoshea magari( car wash )………………………Tshs.500,000/- 

iii) Uzio/Fence   ………………………………………………….Tshs.500/-kwa mita moja  

b) Kuhuisha kibali kilichoisha muda wake ………..Nusu ya gharama za kibali cha awali 

 

SEHEMU G 

ADA ZA KUNUNUA ZABUNI ZA HALMASHURI 

 

(i) Ukusanyaji wa mapato ……………………………………….…...Tshs100,000/= 

(ii) Ujenzi wa barabara ………………………………………….…….Tshs100, 000/= 

(iii) Ukusanyaji na uondoshaji wa Taka ngumu………..…………..….. Tshs  50,000/= 

(iv) Unyonyaji Kupakua mashimo ya maji machafu (vyoo) ……………Tshs50,,000/= 

(v) Kurekebisha na kujenga vyoo vya uma, maduka na vioski...…..… Tshs  70,000/= 

(vi) Matengenezo ya  mali za Halmashauri (Magari na majengo)….........Tshs100,000/= 

(vii) Ukaguzi na upimaji wa viwanja………………….…………........... Tshs100,000/= 

(viii) Usimamizi na uendeshaji vyoo vya umma ………………… Tshs50,0000/= 

(ix) Uendeshaji na usimamizi wa stalls za Halmashauri……………...... Tshs  50,000/= 

(x) Huduma elekezi / mshauri (Consultancy services) ……..……….....Tshs 100,000/= 

(xi) Maduka / Vizimba …………………………………………….……  Tshs 20,000/= 

 

SEHEMU H 

USHURU WA KUGOA VYOMBO VYA USAFIRI VYA MAJINI  

 

i. Ushuru wa kuegesha Mitumbwi…………………………………..Tshs 1,000/=kwa siku  

SEHEMU I 

GHARAMA ZA UNYONYAJI  MAJI  MACHAFU  

i) Choo cha matumizi ya Nyumbani ……………………………..Tshs 60,000/= kwa trip  

ii) Vyoo vya Taasisi ………………………………………………Tshs 150,000/= kwa trip  

                iii) Vyoo vya Nyumba za kulala wageni  

      Guest House na maeneo ya Baa na Mighahawa…………………..Tshs 60,000/= kwa trip 

iv) Vyoo kwenye hoteli  au  Motel ……………………………………Tshs 120,000/= kwa trip  

 v)  Vyoo kwenye viwanda …………………………………………...  Tshs 150,000/= kwa t 
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SEHEMU J 

 

ADA YA VYOO VYA UMMA  

 i) Ada ya choo na bafu 

            Haja kubwa  ………………………………………..Tshs 300/= kwa mara moja  

            Haja ndogo ……………………………………..…..Tshs 300/= kwa mara moja 

            Kuoga ………………………………………………Tshs 500/- kwa mara moja  

 

SEHEMU K 

ADA YA USAJILI WA VIKUNDI MBALIMBALI  

i. Taasisi zisizo za kiserikali …………………………………….Tshs 30,000/= 

ii. Vikundi vya kijamii(CBO)………………………………………Tshs 15,000/= 

iii. Vikundi vya ujasiliamali ………………………………………..Tshs 15,000/= 

      iv.  Jumuiya za watumiaji maji ………………………………………Tshs 50,000/= 

iv. Waganga wa Jadi …………………………………………………Tshs 50,000/= 

 

SEHEMU L 

ADA NA USHURU WA MABASI, DALADALA, MAGARI 

BINAFSI  YANAYOINGIA  STENDI YA MABASI  

(i) Basi kubwa …………………………………………………... Tshs. 5,000/= 

(ii) Basi dogo(min basi )  ………… ……………………………….Tshs. 3,000/= 

(iii)Costa ……………………………………………………………Tshs 2,000/- 

(iv) Daladala ………………………………………………………..Tshs 1,000/= 

(v) Gari binafsi…………………………………………………….. Tsh. 500/= 

 

22) Sheria hizi zinafuta sheria za Ada na Ushuru  za Halmashauri ya Manispaa ya Musoma za mwaka 

2010 Tangazo la Serikali Na.259 la Mwaka 2011. 

 

 

Nembo ya Halmashauri ya Manispaa imebandikwa kwenye sheria ndogo hizi kufuata azimio lililopitishwa 

katika kikao cha Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kilichofanyika tarehe 

…………….mwezi …………….2017 mbele ya: 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

………………………………….. 
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MHE. PARTICK WILLIAM GUMBO 

MSTAHIKI MEYA, 

HALMASHAURI YA MANISPAA 

MUSOMA 

 

 

 

 

 

……………………. 

FIDELICA G .MYOVELLA 

MKURUGENZI WA MANISPAA 

HALMASHAURI YA MANISPAA 

MUSOMA 

 

 

 

 

 

NAKUBALI, 
 

TAREHE……………                                 …………………………. 

DODOMA                                     MHE: GEORGE B. SIMBACHAWENE (Mb)        

                                                      WAZIRI WA NCHI – OR - TAMISEMI 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


