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DIBAJI

Mwaka 2009 ofisi ya Mkurugenzi Halmashauri ya Manispaa Musoma ilizindua kwa

mara ya kwanza Mkataba wake wa Huduma kwa Mteja. Lengo la Mkataba huo

lilikuwa ni kuweka bayana huduma tunazozitoa na viwango vyetu vya huduma

ambavyo wateja wetu wanayo haki ya kuvitarajia; Kuweka utaratibu wa kutoa

mwitiko utakaotuwezesha kutambua namna wateja wetu wanavyotuona katika

utoaji huduma zetu, na utaratibu wa kupokea na kushughulikia malalamiko

iwapo yatajitokeza.

Katika Mkataba wetu wa kwanza tuliahidi kuwa tutaendelea kuuboresha Mkataba

huo kuendana na mahitaji ya utoaji huduma yanayozingatia mabadiliko ya

kiuchumi na kijamii, mabadiliko ya teknolojia na kadhalika. Baada ya matumizi ya

Mkataba huu tumeweza kujifunza mengi hasa kutokana na changamoto

zilizojitokeza katika utekelezaji wa ahadi zetu kwa kutumia mifumo iliyopo, maoni

toka kwa wateja wetu na hata malalamiko yaliyojitokeza kwa namna mbalimbali.

Ujumla wa yote hayo umetufanya tujitazame upya na hivyo kuona umuhimu wa

kuwa na Mkataba mpya unaozingatia yote niliyoeleza hapo juu.

Lengo la Mkataba huu ni kuweka kwa uwazi huduma zetu na viwango vyetu vya

utoaji huduma ambavyo wateja wetu wanaweza kuvitarajia. Mkataba huu

tunataraji uwe kiungo rahisishi cha uhusiano wetu na wale tunaowahudumia.

Naridhia matumizi yake nikitarajia kuwa wateja wetu wataendelea kuutumia na

kutupatia mwitiko kama ilivyokuwa wakati wa kutekeleza Mkataba uliopita ili

kuuweka hai Mkataba wetu na kuwa kichocheo cha kuboresha utendaji wetu.

Dr Khalfany B, Haule

Mkurugenzi Halmashauri ya Manispaa

Manispaa ya Musoma
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MKATABA WA HUDUMA KWA MTEJA

Mkataba wa huduma kwa mteja unalenga kuinua ubora wa huduma zinazotolewa

na halmashauri ya manispaa ya Musoma kwa wananchi na kupunguza kero za

wananchi. Aidha watumishi watapaswa kujituma zaidi na kuwajibika katika

kuhakikisha mkataba huu unatekelezwa kikamilifu.

Mkataba huu umepitiwa kwa kutumia mchakato shirikishi na umejumuisha maoni

yaliyokusanywa kutoka kwa wateja na mijadala mbalimbali. Ni matarajio yetu

kwamba mkataba huu utakuwa chachu ya kuboresha utoaji huduma ili

kuwaridhisha wateja wetu na hivyo kuchangia uboreshaji wa huduma za umma.

Tunaomba ushirikiano wenu katika kuutekeleza. Natoa wito kwa viongozi

mbalimbali washiriki katika kuhamasisha utekelezaji wake kuanzia watumishi,

wananchi na wadau mbalimbali.

Mwisho tunatarajia kupata ushirikiano mzuri kwa wadau wote katika mkataba

huu ambao unalenga kuleta mafanikio katika manispaa yetu ya Musoma.

Ahsanteni

Capt, William Gumbo

Meya Halmashauri ya Manispaa

Manispaa ya Musoma
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1.0 UTANGULIZI/USULI

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imekuwa inatekeleza sera ya
ugatuaji na upelekaji wa madaraka kwa wananchi kwa zaidi ya miaka 10 sasa.
Utekelezaji huu unapitia mpango wake wa uboreshaji wa mfumo wa Serikali za
Mitaa ambao unawahusisha wadau wa maendeleo mbalimbali waliopo nchini na
nje ya nchi.

Halmashauri ya Manispaa Musoma ina timiza majukumu hayo kwa uwezo wake
wote, na matokeo ya jitihada hizi ni kuongezeka kwa soko la wateja wetu ambao
ni serikali na umma kwa ujumla. Kwa kutumia Mkataba wa Huduma kwa Mteja
wa mwaka 2009, Halmashauri imeendelea kutoa huduma zake kwa kuzingatia
viwango vilivyowekwa. Hata hivyo, tangu mwaka 2009 masuala mengi ya
Halmashauri yamebadilika yakiwa ni pamoja na; uwezo wa kutoa huduma
mbalimbali, miundombinu, teknolojia na soko na hivyo kuwa na mahitaji ya
kupitia mkataba wa huduma kwa mteja uliokuwepo. Kwa hiyo, malengo ya
kupitia upya mkataba wa huduma kwa mteja ni kuboresha utoaji huduma, na
kuimarisha uwajibikaji wa mtu mmoja mmoja na kitaasisi kwa jumla.

1.1. Maana ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja

Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni makubalino ya kimaandishi baina ya taasisi
itoayo huduma na wateja wake. Mkataba huu unafafanua huduma zote
zinazotolewa na taasisi, kuweka viwango vya huduma, muda wa kuandaa
huduma hizo, majukumu na wajibu wa mteja na taasisi. Aidha, mkataba
unapanga mbinu za kupata majibu ikiwa ni pamoja na kushughulikia malalamiko
ya umma. Mikataba ni nyaraka za umma zinazoandaliwa na taasisi kwa
kushauriana na wateja, wafanyakazi, na wadau ambao huendelea kukua pamoja
na taasisi.

1.2. Malengo ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja

Mkataba huu unalenga kuandaa na kuboresha utoaji wa huduma baina ya
Halmashauri ya manispaa, wateja wake na wadau wengine. Unafanya hivyo kwa
kuelezea kwa uwazi dira, dhamira, mazao yanayoendana na Halmashauri ya
manispaa na huduma zinazotolewa pamoja na kuonesha viwango vya huduma.
Ili kuhakikisha kuwa kuna mawasiliano baina ya Halmashauri ya manispaa na
wateja wake, mkataba unajumuisha njia za kuwasiliana na njia za kutoa
malalamiko ikiwa huduma itolewayo haikidhi viwango vilivyoidhinishwa.
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2.0MAJUKUMU YETU HALMASHAURI YA MANISPAA
2.1 Kusimamia na kudumisha amani, ulinzi na usalama katika maeneo

ya mipaka yake.
2.2 Kuhamasisha/kuendeleza na kuwapatia huduma bora za kijamii na

kiuchumi wananchi walio katika eneo la mipaka ya Halmashauri.
2.3 Kusimamia utekelezaji wa sera za maendeleo ya kiuchumi na

kijamii katika maeneo yao.
2.4 Kuchukua hatua madhubuti za kuendeleza na kuhifadhi mazingira.
2.5 Kusimamia Utawala,fedha mambo yote ya uendeshaji katika ngazi

mbalimbali zilizo ndani ya mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa.
2.6 Kusimamia na kuhakikisha demokrasia inadumishwa katika jamii.
2.7 Kukusanya mapato yatakayowezesha mamlaka ya serikali ya mtaa

kuendesha shuguli zake pamoja na kutoa taarifa za matumizi
kupitia kamati mbalimbali.

2.8 Kutoa huduma mbalimbali za kiuchumi na kijamii pamoja na
kutekeleza shughuli za maendeleo katika maeneo yao.

2.9 Kuzingatia na kutambua masuala mtambuka kama vile jinsia.
2.10 Kuendeleza na kusimamia kanuni za biashara, viwanda na kilimo.
2.11 Kubuni mikakati ya kupambana na umaskini pamoja pamoja na

mbinu za kusaidia kuboresha maisha ya vijana, wazee na walemavu
2.12 Kusimamia na kuendeleza huduma za afya, elimu, maji, utamaduni

na masuala ya burudani katika jamii.
3.0 DIRA YETU

Halamashauri inayowajibika na yenye uwezo wa kutoa huduma endelevu
na maendeleo kwa jamii yake.

4.0 DHAMIRA YETU
Halmashauri ya Manispaa Musoma Inadhamiria kuwajibika ipasavyo, ili
kuinua kiwango cha maisha ya wakazi wake, kwa kutoa huduma bora
zinazolenga mahitaji yao, kijamii, na kiuchumi, kutumia kwa ufanisi
rasilimali zote na kuwashirikisha chini ya misingi ya utawala bora.

5.0 HUDUMA NA MAMBO MUHIMU
Katika kufanikisha azma hii Mkataba huu unajumuisha mambo yafuatayo:-

 Kuelewa kwa undani kuhusu wateja na huduma ambazo ni muhimu kwao.
 Taarifa ya viwango vya huduma ambavyo wateja wetu wanatarajia

kupatiwa kwa kuzingatia maeneo muhimu ya matokeo ya malengo ya
mikakati yaliokubaliwa katika mpango mkakati wa Halmashauri.

 Mpango wa kutatua matatizo endapo yatajitokeza.
 Malengo mafupi ya jinsi ya kuwasiliana na Halmashauri ili kupata taarifa

zaidi.
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Ili kukidhi matarajio ya wateja, Halmashauri imeainisha maeneo muhimu
ya matokeo katika mipango yake ya mkakati wa utendaji. Kila Idara
imejiwekea mikakati na maeneo ya matokeo ya uwajibikaji wa moja kwa
moja.
Matokeo mazuri kwa wateja au kwa jamii nzima ya Manispaa ya Musoma
yanatokana na nia na jitihada zetu kufikia malengo yafuatayo:-

 Kupatikana na kuboreshwa kwa kiwango cha utoaji huduma
 Kupatikana na kuongezwa huduma za kiuchumi na miundo mbinu
 Kuimarisha huduma za kiutawala na Utawala Bora.
 Kupunguza maambukizi ya UKIMWI na kuboresha huduma.

6.0 WATEJA WETU
Ofisi inahudumia wateja wengi na tofauti. Katika Mpango Mkakati wa
Muda wa Kati tunawatambua Wateja na Wadau wetu kama ifuatavyo:
6.1 Serikali kuu ambayo ina haki ya kutarajia:-
● Uwezo bora zaidi wa kutoa huduma kwa kuzingatia sera na

miongozo na ruzuku inayotolewa.
● Ari kubwa zaidi na maadili bora kutoka kwa Madiwani na watumishi.
● Matumizi bora ya nguvu kazi na usawa na kijinsia.
6.2 Jamii ya Manispaa ya Musoma ambayo inatarajia huduma bora na
ushirikishwaji katika shughuli za Halmashauri, haki na uwazi.
6.3 Wakulima na wafugaji wanaotarajia ushauri sahihi wa kitaalam
na katika maeneo ya kuhusu kilimo, mifugo na ushirika.
6.4 Jamii ya wafanyabiashara ambayo inatarajia mazingira mazuri
ya kufanya biashara, amani haki na ushauri bora.
6.5 Watumishi wa Umma wanaotarajia mazingira mazuri ya kazi na
kuzingatia kanuni zinozokwenda na wakati kama mafunzo, motisha,
kupandishwa vyeo pamoja na mafao ya uzeeni.
6.6 Wanasiasa ambao wanatarajia

● Halmashauri isiyofungamana na siasa wala Chama chochote.
● Matumizi mazuri katika shughuli zote za Halmashauri
● Uwezo wa kufanikisha mipango ya Halmashauri Kuzingatia

matakwa ya wananchi katika utoaji ushauri.
6.7 Taasisi za watu binafsi.

● Utendaji bora
● Ushirikishwaji mkubwa katika shughuli za maendeleo na kijamii

6.8 Wafadhili ambao wanatarajia:-
● Utawala bora na uwazi
● Huduma bora na uhakika
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● Matumizi bora ya fedha za wafadhili
● Kuongeza kiwango cha huduma za kiuchumi na miundo mbinu

6.9 Taasisi za dini zinazotarajia.
● Usalama na Amani
● Ushirikishwaji zaidi katika shughuli za maendeleo na kijamii

7.0MAADILI YETU
Tunatekeleza na kukuza maadili ya msingi yafuatayo:-
7.1 Uadilifu: Tunafanya kazi kwa uadilifu mkubwa, Uaminifu,
Kuheshimu sheria.
7.2 Kuzingatia Utaalamu: Tunazingatia utaalamu na maadili ya
kiutendaji, Matumizi bora ya taarifa ya kazi hivyo kutoa huduma zenye
ubora wa hali ya juu.
7.3 Uwajibikaji na Usikivu. Tunawajali,tunawasikiliza na
tunawathamini wadau wetu na Staha kwa wananchi.

8.0MAPITIO YA MKATABA
Tunatarajia kuupitia Mkataba huu kila mwaka. Tutafuatilia na kupitia utendaji
pamoja na mafanikio au matatizo ya mkataba kwa kuwashirikisha wateja wetu.
Mkataba huu utawasaidia viongozi na watumishi wetu kuweka wazi huduma
pamoja na viwango vya huduma hizo ambavyo tumejiwekea, lakini hasa kwa
wateja wetu. Ili Mkataba huu ufanikiwe ni lazima utaendelea kuboreshwa na
kukidhi mahitaji ya wateja. Kama tulivyoeleza, tunatarajia Mkataba huu uwe hati
hai inayokwenda sambamba na mabadiliko katika jamii, Halmashauri na pia
unaowagusa wateja. Tunahakikisha kuwa umuhimu wake uendelee kuwepo na
kila mara tutakuwa tunaufanyia tathimini ili kuona kama:

● Unaendelea kutoa mtazamo wetu katika suala zima la huduma kwa
mteja, au msukumo mwingine wowote mpya katika eneo hili hasa
kuhusu maendeleo ya Programu ya Uboreshaji wa Serikali za Mitaa.
● Malengo na viwango vya huduma bado yanakwenda sambamba na
mahitaji na matarajio ya mteja. Tunakaribisha mapendekezo kutoka
kwenu katika hili.
● Kama bado Mkataba unakidhi misingi ya huduma kwa wateja.
● Yaliyomo kwenye Mkataba bado ni sahihi
● Mfumo na utaratibu uliotumika kuandika Mkataba unakidhi mahitaji

ya mteja.
● Tuna mfumo mzuri wa kufuatilia maendeleo ya Mkataba toka kwa

wateja, viwango vya huduma na malalamiko ya wateja; na
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● Iwapo kuna haja ya kufanya mabadiliko ya mbinu zetu za kutatua
matatizo ya wateja. Umeona mazuri yatangaze, umeona madhaifu
twambie tuyaboreshe

9.0MUUNDO WETU:
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma inaundwa na
 Baraza la Madiwani 23
 Kamati za Kudumu 04
 Idara 13
 Vitengo 06
 Kata 16
 Mitaa 73

10.0 MISINGI YA UTOAJI WA HUDUMA
Chini ya mkataba huu, Halmashauri imejiwekea misingi tisa ya utoaji
huduma kwa umma. Misingi hiyo ni:-
10.1 Kuweka viwango vya huduma.

Viwango vya huduma vitawekwa wazi kwa wateja kwa ajili ya
kufatilia utendaji.

10.2 Kuwa wazi na kutoa taarifa.
Tutakuwa wazi na kuwasiliana na wateja na tutawapatia taarifa
kuhusu huduma zetu, gharama zake na mafanikio yetu kila mwaka
kupitia taarifa za kila robo mwaka baada ya kupitishwa na Baraza.

10.3 Kuwashirikisha wengine.
Tutawashirikisha na kuwaomba ushauri watumiaji wa sasa na wa
baadaye wa huduma zetu, pamoja na watumishi wetu, na kutumia
ushauri wao katika kuboresha huduma zilizopo.

10.4 Kukuza upatikaji wa huduma.
Jitihada zitafanywa kuhakikisha upatikanaji wa huduma kwa kila
anayezihitaji kwa urahisi zaidi. Tutajitahidi kukuza matumizi ya
teknolojia kila inapowezekana, na kuwapa wateja wetu uwanja
mkubwa zaidi wa kuchagua huduma kadri itakavyoruhusu.

10.5 Kuwatendea haki wote.
Tutawatendea watu wote haki, tutaheshimu utu wao na haki zao
binafsi, kuwasaidia kwa moyo, na kutoa kipaumbele kwa wale
wenye mahitaji maalum hasa makundi maalum.
Kuelimisha jamii katika nyanja tofauti za kitaaluma kiuchumi,
kijamii, pamoja na mazingira yanayozunguka.

10.6 Kutatua matatizo yanapojitokeza.
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Tutajitahidi wakati wote kurekebisha mambo haraka na kwa
uhakika, na malalamiko kwa uwazi, hatimaye utakaosambazwa
vema, ambao utaweka wazi kwa wateja ili wapitie kila mara.

10.7 Matumizi bora ya rasilimali.
Tutatumia rasilimali namna zitakavyotoa matunda bora kwa walipa
kodi, wafadhili na wateja wengine.

10.8 Kuboresha huduma.
Tutajitahidi wakati wote kuboresha huduma zetu kulingana na
mazingira yaliyopo.

10.9 Kushirikiana na watoa huduma wengine.
Tutafanya kazi na watoa huduma wengine ili kuhakikisha huduma
zetu ni rahisi kutumika na bora.

11.0 VIWANGO VYA UTENDAJI
Kwa kuzingatia maadili haya muhimu, tutajituma wakati wote kuboresha
kiwango cha huduma zetu kwenye maeneo ambayo tunaamini ni muhimu
kwa wateja wote, ambayo huwa ni rahisi kupima matokeo yake
nakupanga marekebisho.

Tunataka kuanzisha na kuendeleza mahusiano mazuri ya kikazi na wateja
wetu kwa kupitia maelewano mazuri ya matarajio, hai na majukumu yetu
sote.

11.1. Ubora wa viwango vya huduma
● Tutashughulikia dharura zote mapema iwezekanavyo na
tutashughulikia maombi ya wateja mapema kwa kuzingatia muda
uliopangwa.
● Tutatoa taarifa kwa wateja kwa uwazi, kikamilifu na usahihi kwa
kuzingatia aina ya huduma inayotakiwa.
● Tutafuatilia utendaji wetu kwa kuchambua taarifa kutoka kwa
watuamiaji wa huduma zetu pamoja na kutathimini kiwango cha
huduma zetu kulingana na viwango tulivyojiwekea; Tutahakikisha
kuwa tunatoa huduma zinazostahili na zinazozingatia mahitaji ya
wateja.

11.2Uhusiano na wajibu wetu.
● Tutaoa ushauri sahihi kwa wateja wakati wote na bila upendeleo
● Tutahakikisha kuwa watumishi wetu wana utaalam wa kutosha,
wanaheshima, watawasaidia, watawathamini na kujalia mahitaji ya
mteja.
● Tunatoa taarifa mara kwa mara kuhusu huduma tunazotoa kupitia
kwenye vikao, mbao za matangazo na vyombo vya habari.
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● Kila wakati tutaandaa, tutaboresha na kudumisha viwango na
miongozo kwa ajili ya utoaji huduma kwa ufanisi.

12.0 MAJUKUMU NA AHADI ZA IDARA KWA WATEJA NA WADAU WETU
Ofisi yetu inaahidi kutoa huduma zake kupitia Idara zake kama ifuatavyo:-

13.0 IDARA YA UTAWALA NA UTUMISHI

13.1. Majukumu ya Idara.
Majukumu ya Idara ni kutoa michango ya kimkakati kwa Menejimenti
katika mambo yahusuyo Utawala na Menejimenti ya Rasilimali Watu kama
ajira, uendelezaji rasilimaliwatu, uelimishaji, upandishaji vyeo,
menejimenti ya utendaji kazi na kushughulikia maslahi ya watumishi.
Aidha Idara inatunza na kuhuisha kumbukumbu za rasilimali watu na
kutoa huduma za kiutawala ili kuhakikisha mazingira mazuri ya kufanyia
kazi.
Kuhakikisha kuwa utumishi wa umma unaendeshwa kwa kuzingatia sera,
sheria, kanuni, taratibu na miongozo mbalimbali katika utumishi wa umma;
kufuatilia na kutafsiri sera, sheria, kanuni, taratibu na miongozo ya
utumishi wa umma na kusimamia uwianishaji wa ajira katika utumishi wa
umma ndani ya Halmashauri kwa kufuata kanuni na taratibu zote
zilizowekwa na Serikali.
13.2 Ahadi za Idara:

● Tutatoa tangazo la nafasi wazi za kazi katika Ofisi ya Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Manispaa Musoma ndani ya siku 7 za kazi baada ya
kupokea kibali cha ajira.

● Tutakamilisha uchambuzi wa maombi ya kazi ndani ya siku 7 za kazi
baada ya tarehe ya mwisho ya kupokea maombi ya kazi.

● Tutaitisha kikao cha Kamati Maalumu ya Ajira ndani ya siku 7 za kazi
baada ya kupata kibali cha kuidhinisha orodha ya usaili kutoka kwa
mwajiri.

● Tutatoa barua za ajira mpya baada ya vikao vya Kamati Maalumu
ya Ajira, ndani ya siku 7 za kazi baada ya mwajiri kutoa idhini ya
kuajiri

● Tutajibu barua/madokezo ya watumishi wanaohitaji ufafanuzi/
ruhusa: ndani ya saa 12 za kazi baada ya kupokea barua/ dokezo.

● Tutatoa barua za kupandishwa vyeo kwa watumishi ndani ya siku 7
za kazi baada ya kuidhinishwa na Katibu Mkuu Utumishi.

● Tutatoa kibali cha maombi ya likizo ndani ya saa 24 za kazi baada
ya kupokea maombi yaliyokamilika.
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● Tutashughulikia maombi ya fedha ya wastaafu na kuyawasilisha
Hazina/kwenye malipo: ndani ya siku 7 za kazi baada ya kupokea
maombi yaliyokamilika.

● Tutajibu malalamiko mbalimbali ya watumishi ndani ya siku 3 za
kazi baada ya kupokea barua.

● Tutaandaa na kusambaza mihutasari ya vikao mbalimbali na
vinginevyo ndani ya siku mbili (2) baada ya vikao.

● Kuomba kibali cha kujaza nafasi mbadala kutoka Ofisi za
Menejimenti ya Utumishi wa Umma pale inapobidi.

● Kuomba kibali cha likizo bila malipo kwa Katubu Mkuu wa Utumishi
wa Umma siku 07 za kazi baada ya kupata maombi yaliyokamilika;

● Tutatoa majibu ya ufafanuzi kwa maandishi ya malalamiko
mbalimbali kuhusu ajira, upandishwaji vyeo, marekebisho ya
mishahara ndani ya siku 03 za kazi baada ya taarifa zote muhimu
kupatikana;

● Tutashughulikia masuala yote ya kinidhamu ndani ya siku 14 za
kazi baada ya vielelezo vyote muhimu kukamilika.

● Tutasimamia kumbukumbu na nyaraka katika Utumishi wa Umma
ndani ya Halmashauri.

● Tutawezesha Idara za halmashauri yetu kuandaa na kukamilisha
Orodha ya Kazi (job list) ndani ya siku 3.

● Tutashughulikia barua, pepe na mawasiliano ya simu
harakiwezekanavyo na wakati wote ndani ya siku 3 za kazi tangu
tarehe ya kupokelewa.

● Kuwasilisha taarifa/majalada ya Pensheni na mirathi, kiinua
mgongo kwenye mamlaka zinzohusu ndani ya siku 3 za kazi
tangu siku ya kupokea nyaraka kamili na sahihi na kabla ya kipindi
cha miezi sita cha tarehe ya kustaafu na kutoa mrejesho.

● Kuidhinisha likizo ya mtumishi ndani ya kipindi cha siku saa 24
baada ya fomu ya likizo kuwasilishwa.

● Kujaza nafasi wazi za kazi ndani ya kipindi cha mwezi mmojabaada
ya kupokea kibali cha ajira.

● Kukamilisha taratibuza Ajira ya mtumishi mpya ndani ya siku 1 za
kazi.

● Kutoa taarifa ya kupokea malalamiko ndani ya siku saba za kazi
na kutoa majibu, ya matokeo au taarifa ndani ya siku 14 za kazi
tangu siku ya kupokea malalamiko.

● Kutoa taarifa/wito wa kikao cha Baraza la Madiwani siku saba
kabla ya siku ya kikao.
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● Kutoa taarifa/wito wa kikao cha Mtaa siku tatu za kazi kabla ya
kikao.

● Kupokea na kujibu barua ndani ya siku tatu za kazi baada ya
kupokea barua.

14.0 IDARA YA FEDHA
14.1 Majukumu ya Idara ya Fedha
- Kuandaa makisio ya matumizi ya kawaida na maendeleo na

kuwasilisha katika kamati mbalimbali
- Kusimamia mapato na matumizi ya fedha za Serikali
- Kuratibu ukusanyaji wa mapato ya Serikali
- Kusimamia shughuli zote za uhasibu kulingana na kanuni za fedha
- Kusimamia uandaaji wa taarifa zote za kihasibu na kuziwasilisha

kunako husika.
14.2 Ahadi za Idara ya Fedha

● Kuandaa hati malipo ndani ya siku 3 baada ya kupata idhini ya
ngazi husika

● Kuandaa hundi ndani ya siku 2 baada ya hati malipo kuidhinishwa
kutokana na uwepo wa fedha.

● Kusimamia ukusanyaji wa mapato kwa 100% kwa kila chanzo
● Kuwasilisha rasmu ya bajeti ya matumizi ya kawaida ndani ya muda

uliopangwa kisheria
● Kuwasilisha taarifa za fedha kwenye mamlaka husika kwa wakati

kwa kuzingatia waraka wa Serikali
● Kusimamia taratibu za matumizi ya fedha za serikali na kupunguza

hoja za Ukaguzi
● Kusikiliza malalamiko ya wateja yatakayopelekwa kwenye Idara

ndani ya siku 7
15.0 IDARA YA AFYA

15.1 Majukumu ya Idara ya Afya
● Kutoa huduma za afya kwa wateja na wagonjwa kwa kufuata sera

na miongozo ya Wizara ya Afya.
● Kuandaa mipango inayotilia mkazo mahitaji yote ya afya katika

Manispaa kwa kuzingatia miongozo kitaifa ya Afya
● Kuhakikisha dawa na vifaa tiba vinapatikana kwa wakati katika

vituo vya kutolea huduma za afya
● Kukabiliana na magonjwa ya milipuko, maafa na kupanga mipango

ya kudhibiti na kuzuia.
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● Kutambua maeneo ya vipaumbele, kusimamia na kufanya utafiti wa
utendahji kazi katika Halmashauri.

● Kuandaa na kuchambua taarifa za utekelezaji za afya katika
maeneo yote ya Afya

● Kusimamia mikutano ihusuyo afya na kuratibu wadau wote
wanaosaidia huduma za afya katika Halmashauri

● Kushirikisja jamii katika utoaji wa huduma za afya ili ishiriki
kikamilifu katika utoaji na usimamizi wa huduma za afya

● Kusimamia utoaji wa huduma za afya katika maeneo ambayo
hayafikiki kirahisi ili kuhakikisha klinic tembezi inafanya kazi

● Kufuatilia na kuthamini utekelezaji wa shunguli za afya kwenye
Halmashauri

● Kutoa Elimu ya Afya kwa jamii juu ya kujikinga na magonjwa
mbalimbali.
15.2 Ahadi za Idara ya Afya

● Kuhakikisha mteja anahudumiwa ndani ya masaa mawili baada ya
kufika katika kituo cha kutolea huduma za afya

● Kuhakikisha kila mteja anayehudumiwa katika kituo cha kutolea
huduma za afya anapata dawa muhimu.

● Kutoa kipaumbele katika matibabu kwa makundi maalumu yenye
uhitaji wa huduma za afya yaliyoainishwa na serikali.

● Kutoa huduma ya dharura kwa wateja wote wenye uhitaji.

16.0 IDARA YA MIPANGO MIJI, ARDHI NA MALIASILI
16.1 Majukumu ya Idara ya Mipango Miji, Ardhi na

Maliasili
Idara hii inalo jukumu la kuhakikisha rasilimali Ardhi inatumika ipasavyo na
wananchi wa Manispaa hii kwa kuwapatia maeneo yenye makazi salama na
tulivu. Aidha pia iwe ni mtaji wa mwananchi kuweza kukopesheka kwenye
Taasisi za fedha baada ya kupatiwa Hati ya kumiliki.
Majukumu hayo ni:-

 Kutambua Ardhi iliyoiva kwa matumizi kusudiwa
 Kuandaa mpango Mkuu wa mipango ya kina ili kuelekeza ukuaji wa mji
 Kuandaa michoro ya Mipango miji kwa ajili ya matumizi
 Kupima maeneo kwa ajili ya viwanja
 Kutambua thamani ya Ardhi
 Kufanya uthamini kwa madhumuni mbalimbali
 Kusimamia ulipaji fidia kwa kuzingatia misingi ya haki
 Kutayarisha Hati za kisheria
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 Kupendekeza vibali vya upangishaji wa milki, uhamisho, uwekaji rehani
 Kuratibu masuala ya Ardhi juu ya Elimu kwa Umma
 Kushughulikia matumizi ya Ardhi
 Kunakiri na kuchora michoro ya Mipango miji
 Kuweka kumbukumbu za michoro ya Mipango miji
 Kukusanya kodi ya Ardhi
 Kufanya ukaguzi wa viwanja na kutoa notisi ya kupendekeza

ubatilishaji wa milki kwa viwanja visivyoendelezwa
 Kutatua migogoro ya Ardhi na mapendekezo Serikalini
 Kusimamia utekelezaji wa sera, kanuni, miongozo na viwango vya

kuboresha mazingira ya mji
 Kukuza ushirikiano baina ya Taasisi mbalimabli zinazojihusisha na

maendeleo ya mji Kitaifa na kimataifa
 Kuandaa bajeti ya Idara na kuandaa vikao vya Idara
 Kuhakiki na kukagua Hoteli za kitalii zinakidhi vigezo na viwango

vinavyohitajika na watali
 Kujua takwimu ya wageni wanaoingia katika manispaa ya Musoma na

vipindi vya utalii
 Kuongeza vivutio vya utalii kama fukwe, zoo na kituo cha utamaduni.
 Kuvitangaza vituo vya utalii vilivyoko Musoma ili vijulikane ndani na nje

ya Manispaa.
 Kufanya utafiti juu ya vivutio vilivyoko Musoma
 Kutoa elimu ya utalii kwa wadau na wananchi kuhusu sekta ya utalii.
 Kuhakikisha Sera na Kanuni za utalii zinazozingatiwa na wawekezaji.
 Kusimamia na kuratibu ufugaji wa nyuki ngazi ya halmashauri.
 Kusimamia na kuhamasisha jamii na vikundi na taasisi na kuanzisha

manzuki.
 Kufuatilia upelekaji wa elimu bora ya ufugaji wa nyuki kwa jamii,

vikundi na taasisi.
 Kusimamia ubora wa mazao ya nyuki, Kufuatilia na kutafuta mazao ya

nyuki,
 Kuandaa program za uendelezaji wa mazao ya nyuki.

16.2 Ahadi za Idara
 Kuzingatia sheria kutatua migogoro ya Idara ya Ardhi
 Kujibu barua zinazoingia kwenye Idara siku 4 baadda ya kupokea
 Kuandaa hati ndani ya siku 14 baada ya mwananchi kukalimisha

malipo stahiki
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 Kutoa mafunzo juu ya sheria ya Ardhi angalau mara moja kwa mwaka
kwa Watendaji wa Kata na Mitaa.

 Kukunya kodi ya Ardhi zaidi ya 90% ya makusanyo yote kwa mwaka
 Kutunza ramani zote na kuhakikisha rejista inakuwepo ya ramani zote

ndani ya siku 30
 Kuingiza kumbukumbu zote za umiliki wa Ardhi kwenye computer

ifikapo tarehe 31/12/2015
 Kuhakikisha eneo la Manispaa ya Musoma liwe limepangwa na

kupimwa viwanja vya matumizi mbalimbali kwa asilimia 80 ifikapo Juni
2016

 Kuingiza kumbukumbu zote za majengo kwenye mfumo ifikapo Juni
2016.

 Kuhakikisha hoteli za kitalii zinakaguliwa kila baada ya miezi mitatu.
 Kufuatilia takwimu za wageni kila baada ya miezi mitatu.
 Kuvitangaza vivutio vya utalii vilivyopo katika Manispaa vijulikane ndani

na nje ya nchi kila baada ya miezi mitatu
 Kutoa ushauri kwa wawekezaji kila baada ya miezi mitatu na pindi

wanapohitaji.
 Tunaahidi kuzingatia sera na kanuni za utalii zinazozingatiwa ili

kuboresha sekta ya utalii.
 Kutembelea wafugaji wa nyuki na kutoa ushauri wa kitaalamu.
 Kuelimisha wafugaji juu ya ufugaji bora wa nyuki.
 Kuhakikisha mfumo wa takwimu za sekta ya nyuki inafanya kazi

kikamilifu
17.0 IDARA YA UJENZI

17.1 Majukumu ya Idara ya Ujenzi
 Kutoa ushauri kuhusu sera ya sekta ya Ujenzi .
 Kusimamia mfumo wa sheria kanuni na taratibu za sekta ya ujenzi kwa

nia ya kuboresha ujenzi na matengenezo/ukarabati wa Barabara
madaraja na majengo

 Kubuni, kusimamia na kuratibu utekelezaji wa miradi ya ujenzi na
matengenezo/ukarabati barabara , madaraja na majengo

 Kufanya uchambuzi wa kina wa taarifa na takwimu za kujange/
kukarabati barabara madaraja na majengo

 Kutayarisha taratibu za ununuzi wa makubaliano ya mikataba
inayoihusisha Serikali katika masuala ya Ujenzi wa Barabara madaraja
na majengo
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 Kusimamia utekelzaji wa makubaliano ya mikataba inayoihusisha
Serikali katika masuala ya ujenzi wa Barabara madaraja na majengo

 Kutayarisha mipango na bajeti mwaka ya ujenzi na matengenezo
ukarabati wa barabara madaraja na majengo

 Kutayarisha taarifa za miradi ya maendeleo ya mwezi, robo mwaka
nusu mwaka na mwaka mzima ili kueleza maendeleo ya kazi ujenzi wa
barabara madaraja na majengo

 Kutoa ushauri wa kitaalam kuhusu matumizi bora ya umeme kutokana
na mendeleo ya kiteknolojia.

 Kuratibu miradi ya umeme na kutayarisha Programu ya utekelezaji wa
miradi ya umeme

 Kufanya ukaguzi wa shughuli za umeme ikiwa pamoja na kuhakiki
viwango vya ubora wa huduma hiyo.

 Kupitia mapendekezo ya miradi ya barabara madaraja na majengo
 Kufanya ukaguzi wa majengo ikiwa pamoja na kuhakiki viwango vya

ubora wa majengo
 Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu usanifu majengo
 Kubuni kusimamia na kuratibu utekelezaji wa sera yenye kuhusisha

taalum za wasanifu wa majengo
 Kuhakikisha kuwa mikakati ya utekelezaji wa sera yenye kuhusisha

taaluma za wasanifu majengo inazingatiwa
 Kukusanya taarifa na takwimu kuhusu miradi mbalimbali kuhusu bei za

vifaa vya barabara na majengo
 Kuratibu shughuli za ukadiriaji ujenzi katika ngazi zote (kupokea

mapendekezo, kutathimini mapendekezo kuingia mikataba na kuanza
utekelezaji).

 Kubuni, kusimamia na kuratibu utekelezaji wa sera ya ujenzi yenye
kuhusisha taaluma za ukadiriaji ujenzi

 Kuhakikisha kuwa mikakati ya utekelezaji wa sera ya ujenzi yenye
kuhusisha taaluma za ukadiriaji ujenzi inazingatiwa.

17.2. Ahadi ya Idara ya Ujenzi
 Kutoa ushauri wa kitaalamu kuhusu masuala ya ujenzi, matumizi bora

ya umeme, usanifu majengo na ukandiriaji ujenzi ndani ya siku tano
toka siku ya kupokea maombi kutakiwa kufanya hivyo.

 Kutayarisha makisio ya kihandisi (Engineer’s Estimates) ndani ya wiki
mbili (2) kulingana na ukubwa wa kazi inayokusudiwa kutekelezwa
toka siku ya kutakiwa kufanya hivyo.
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 Kutayarisha makabrasha ya zabuni (Tender documents na Request for
Propasals) nadi ya wiki mbili toka siku ya kutakiwa kufanya hivyo.

 Kutayarisha mikataba ya miradi mbalimbali (Barabara, madaraja na
Majengo) ndani ya wiki mbili toka siku ya kutakiwa kufanya hivyo.

 Kutayarisha mikataba ya miradi mbalimbali (Barabara, madaraja na
majengo) ndani ya siku tano (5) toka siku ya kumi na nne (4) toka siku
ya kusaini mkataba.

 Kutayarisha kikao kati ya msimamizi na mkandarasi kwenye eneo la
mradi kila mwezi.

 Kutayarisha malipo ya mkandarasi ndani ya siku kumi (10) toka siku ya
kupokea maombi ya malipo.

 Kutayarisha mipango na bajeti ya mwaka ya ujenzi na
matengenezo/ukarabati wa barabara, madaraja na majengo ndani ya
mwezi mmoja toka siku ya kuagizwa kufanya hivyo.

 Kutayarisha taarifa za miradi ya maendeleo ya mwezi, robo mwaka
nusu mwaka na mwaka mzima ndabi ya siku kumi (10) toka mwisho
wa kipindi husika

 Kufanya ukaguzi wa shughuli za umeme ikiwa pamoja na kuhakiki
viwango vya ubora wa huduma hiyo ndani ya siku moja toka siku ya
kupokea maombi hayo.

 Kupitia mapendekezo ya miradi ya Barabara madaraja na majengo na
kutoa maoni ndani ya siku tano (5) toka siku ya kutakiwa kufanya
hivyo.

 Kufanya ukaguzi wa majengo ikiwa pamoja na kuhakiki viwango vya
ubora wake ndani ya siku mbili (2) toka siku ya kupokea maombi
kutakiwa kufanya hivyo.

 Kukusanya taarifa na takwimu kuhusu miradi mbalimbali kuhusu bei za
vifaa vya Barabara madaraja na majengo ndani ya siku tano (5) toka
siku ya kutakiwa kufanya hivyo.

 Kufungua miradi na kukabidhi kwa mtumiaji ndani ya siku tano (5)
toka siku ya kukabidhiwa na mkandarasi.

 Kupitia mradi ulio kwenye matazamio na kutolea taarifa mwezi mmoja
(1) kabla ya muda wa matazimio kuisha.

 Kupitisha ramani za majengo ndani ya siku mbili (2) toka siku ya
kupokea ramani zilizokamilika toka kwa waendelezaji viwanja.

 Kutoa vibali vya ujenzi ndani ya siku tano (5) toka siku ya kupitishwa
na kamati ya Mipango miji,Ardhi na ujenzi kwa waendelezaji viwanja

18.0 IDARA YA KILIMO, UMWAGILIAJI NA USHIRIKA
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18.1 Majukumu ya Idara
●Kusimamia na kuratibu ukaguzi mazao ngazi ya Halmashauri
●Kusimamia mtandao wa mawasiliano ngzi ya Halmashauri.
●Kuandaa utabiri wa uzalishaji mazao ngazi ya Halmashauri
●Kufuatilia upelekaji wa taaluma ya uzalishaji mazao ngazi ya Halmashauri.
●Kuratibu na kufuatilia Programme zote za ugazi katika eneo husika
●Kushirikiana na taasisi zisizo za kiserikali na mashirika ya umma
yanayojihusisha na uzalishaji, usindikaji na uuzaji wa mazao
●Kuandaa mahitaji na upatikianaji wa pembejeo
●Kusimamia udhibiti wa visumbufu vya mazao na mimea katika ngazi ya
Halmashauri
●Kusimamia/ kuendeleza taaluma ya uzalishaji wa mazao ngfazi ya
Halmashauri
●Kutafsiri sera kuhusu uendeshaji na uzalishaji mazao.
●Kuandaa/ kuandika taarifa ya utekelezaji wa sekta ya kilimo
●Kuandaa program za uendelezaji mazao.
●Kuratibu huduma za umwagiliaji kwa wakulima
●Kufanya tathimini ya Mazingira kabla na baada ya miradi ya umwagiliaji
●Kuwaelimisha wakulma juu ya sheria za kilimo
●Kutoa ushauri wa kitaalmi juu ya matumizi ya pembejeo
●Kushirikiana na vikundi vya wakulima kuhusu matatizo na teknolojia
sahihi za kutumia
●Kuwafundisha wakulima mbinu bora za kilimo, matumizi ya mbolea,
madawa na pembejeo za kilimo.
●Kuwafikisha wakulima matokeo ya utafiti
●Kushirikiana na watafiti kuendesha vishamba vya majaribio
●Kuandaa bajeti ya kawaida na maendeleo
●Kukusantya takwimu za bei za mazao kila wiki na kila mwezi
●Kukusanya takwimu za upatikanaji wa mazao katika masoko kila
wiki/mwezi
●Kuwatambua wasambazaji wa pembejeo
●Kuhamasisha uzalishaji wa mazao yab bustani
●Kusimamia/ kuendeleza uzalishaji wa mbegu bora
●Kutoa ushauri juu ya uendeshaji wa vyama vya ushirika
●Kuratibu/kushiriki katika kutoa elimu ya ushirika shirikishi
●Ukaguzi wa hesabu na kufuatilia uendeshaji wa vyama vya ushirika
kulingana na sheria ya vyama vya ushirika.



19

●Kutoa mafunzo kazini juu ya uandikishaji wa vitabu vya hesabu na
kumbukumbu zote muhimu kwa viongozi, waandishi na watunza hazina
wa vyama vya ushirika
●Kuhamasisha uanzishaji wa vyama vya ushirika
●Kutoa ushauri juu ya uendeshaji wa vyama vya ushirika
●Kukagua vitabu vya hesabu na kushauri juu ya uendeshaji wa vyama vya
ushirika
●Kufanya tathimini ya maendeleo ya vyama vya ushirika na kutoa ushauri
ipasavyo.
18.2 Ahadi za Idara
●Kila Afisa ugani ngazi ya kata kutembelea wakulima 5-7 kwa siki na
kutoa ushauri wa kitaaluma wakulima hao wakiwepo katika mashamba
yao katika siku 5 za kazi kwa wiki.
●Kuwaelimisha wakulima juu ya matumizi sahihi ya pembejeo za kilimo
●Kufanya ukaguzi wa hesabu za vyama vya ushirika ndani ya siku saba za
kazi baada ya vitabu kuwa vimeandikwa kikamilifu na kukabidhiwa kwa
ajili ya ukaguzi
●Kuhudumia jamii kuhusiana na mambo yote yanayohusu kilimo,
umwagiliaji na ushirika
●Kuhakikisha mfumo wa takwimu za sekta ya kilimo unafanya kazi
kikamilifu katika kipindi chote cha mwaka.

19.0 IDARA YA ELIMU SEKONDARI
19.1 Majukumu ya Elimu Sekondari
Kusimamia Idara ya Elimu Sekondari ambapo ni pamoja na kutimiza
majukumu yafuatayo:-
 Kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa taarifa za ukaguzi wa Shule za

Sekondari.
 Kubuni Mipango ya Mitihani ya Elimu ya Sekondari na kusimamia

utekelezaji wake
 Kuhakikisha kuwa Walimu na watumishi wengine wa shule za

Sekondari wanafanyiwa tathimini ya wazi ya utendaji kazi (Openi
Perfomance Review and Appraisal System – OPRAS)

 Kukusanya, kuchanganua, kutuma na kutoa takwimu sahihi za Elimu
za Sekondari katika Halmashauri

 Kubuni na kuratibu mipango ya mafunzo kazini kwa Walimu na
watumishi wengine wa shule za Sekondari

 Kuratibu mashindano ya michezo ya Taaluma ya shule za Sekondari
katika Halmashauri



20

 Kuratibu utoaji wa huduma mbalimbali kwa wanafunzi wa shule za
Sekondari katika Halmashauri

 Kuandaa malipo ya nauli kw awalimu wanaokwenda likizo
 Kuandaa bajeti ya Idara na Vitengo vyake ikiwa ni pamoja na mpango

kazi inaoendana na bajeti hiyo.
 Kuandaa Tange ya walimu wa shule za Sekondari kwa kila mwaka
 Kugawa fesha za ruzuku kwa shule 18 za Sekondari
19.2 Ahadi ya Idara
 Kugawa fedha za Ruzuku kwa shule zaote za Sekondari za serikali kwa

kuzingatia miongozo, kanuni, taratibu na sheria ndani ya siku 14 baada
ya kuzipokea.

 Kuandaa Tange ya Walimu wa shule za Sekondari kwa kila mwaka
 Kuandaa bajeti ya Idara na vitengo vyake ikiwa ni pamoja na mpango

kazi inaoendana na bajeti hiyo.
 Kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa taarifa za ukaguzi wa shule za

sekondari
 Kubuni mipango ya mitihani ya Elimu ya Sekondari na kusimamia

utekelezaji wake
 Kuhakikisha kuwa walimu na watumishi wengine wa shule za

Sekondari wanafanyiwa tathimini ya wazi ya utendaji kazi (Open
Perfomance Review and Appraisal Sytem – OPRAS)

 Kukusanya, kuchanganua, kutuma na kutoa takwimu sahihi za Elimu
ya Sekondari katika Halmashauri

 Kubuni na kuratibu mipango ya mafunzo kazini kwa Walimu na
watumishi wengine wa Shule za Sekondari

 Kuratibu mashindano ya michezo na taaluma ya Shule za Sekondari
katika Halmashauri.

20.0 IDARA YA ELIMU (MSINGI)
20.1 Majukumu ya Elimu (Msingi)
Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Elimu katika mfumo rasmi na Elimu nje
ya mfumo rasmi katika manispaa. Aidha ni pamoja na kuandaa.
● Kuandikisha watoto wa darasa la kwanza wenye umri wa miaka wa

kwenda shule.
● Kuelimisha jamii kushiriki katika mambo mbali mbali ya shule

kupitia vikao vya mitaa ambavyo wananchi watahudhuria na kutoa
maoni.

● Kuandaa bajeti ya idara na vitengo vyake ikiwa ni pamoja na
mpango kazi unaoendana na bajeti hiyo.
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● Kusimamia na kuendeleza taaluma katika manispaa ya musoma
kwa kusimamia ufundishaji, ujifunzaji mahudhurio ya walimu,
wanafunzi na utendaji kazi kwa ujumla.

● Kuandaa takwimu mbalimbali za kielimu za wanafunzi, walimu,
samani na miundombinu.

● Kuratibu mashindano ya ya taaluma na michezo kwa shule za
msingi.

● Kusimamia haki na maslahi ya walimu kwa kufuata taratibu kama
vile ruhusa, likizo masomo, matibabu n.k.

● Kuhudumia jamii kuhusiana na mambo yote ya kielimu na mafunzo
mbalimbali kupitia kamati za shule na shuguli nyinginezo kama vile
uhamisho wa wanafunzi.

● Kuandaa na kuendesha vikao mbalimbali vya wadau wa elimu
katika ngazi zote za manispaa.

● Kuandaa Tange ya walimu wa shule za msingi kwa kila mwaka.

20.2 Ahadi za Idara ya Elimu (M)
● Kujibu barua za walimu ndani ya siku 3 tangu kupokelewa

kwa barua
● Kuandikisha watoto wa darasa la kwanza wenye umri wa kwenda

shule ndani ya siku 1 baada ya wazazi kuwafikisha shuleni.
● Kuelimisha jamii kushiriki katika mambo mbali mbali ya shule

kupitia vikao vya mitaa kwa mwaka ambavyo wananchi
watahudhuria na kutoa maoni.

● Kusimamia utekelezaji wa Sera ya Elimu, Elimu kataika mfumo
rasmi na Elimu nje ya mfumo rasmi katika manispaa.

● Kuandaa bajeti ya idara na vitengo vyake ikiwa ni pamoja na
mpango kazi unaoendana na bajeti hiyo.

● Kusimamia na kuendeleza taaluma katika manispaa ya musoma
kwa kusimamia ufundishaji, ujifunzaji mahudhurio ya walimu,
wanafunzi na utendaji kazi kwa ujumla.

● Kuandaa takwimu mbalimbali za kielimu za wanafunzi, walimu,
samani na miundombinu.

● Kuratibu mashindano ya ya taaluma na michezo kwa shule za
msingi.

● Kusimamia haki na maslahi ya walimu kwa kufuata taratibu kama
vile ruhusa, likizo masomo, matibabu n.k.
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● Kuhudumia jamii kuhusiana na mambo yote ya kielimu na mafunzo
mbalimbali kupitia kamati za shule na shuguli nyinginezo kama vile
uhamisho wa wanafunzi.

● Kuandaa na kuendesha vikao mbalimbali vya wadau wa elimu
katika ngazi zote za manispaa.

● Kuandaa Tange ya walimu wa shule za msingi kwa kila mwaka.

21.0 IDARA YA AFYA KINGA
21.1. Majukumu ya Afya Kinga

● Kunyonya maji machafu baada ya mteja kulipia. Kufukizia
dawa za kuua wadudu maeneo yenye taka na maji
yaliyotuama.

● Kunyonya maji machafu baada ya mteja kulipia.
● Taka ngumu za kwenye ghuba na masoko kuzolewa vile vile

kuzoa taka za kwenye pipa mbele ya mlango wa nyumba ya
mteja.

● Ukaguzi wa nyumba za kuishi na majengo ya biashara.
● Ufuatiliaji wa milipuko ya magonjwa ya kuambukizwa mara tu

mgonjwa apatikanapo na kutambulika eneo alilokuwa anaishi
kabla ya kuugua.

● Kutibu wagonjwa kwenye Zahanati na vituo vya Afya.
21.2 Ahadi za Idara ya Afya Kinga

● Kufukizia dawa za kuua wadudu ndani ya siku 2 za kazi
baada ya malipo.

● Taka ngumu za kwenye ghuba na masoko kuzolewa kila siku
asubuhi aidha kuondoa taka za pipa mbele ya mlango wa
nyumba ya mteja.

● Kukaguzi wa nyumba za kuishi na majengo ya biashara kila
baada ya miezi 3

● Ufuatiliaji wa milipuko ya magonjwa ya kuambukizwa mara tu
mgonjwa apatikanapo na kutambulika eneo alilokuwa anaishi
kabla ya kuugua ndani ya siku moja.

● Kutibu wagonjwa kwenye Zahanati na vituo vya Afya muda wa
nusu saa baada ya kugundulika ugonjwa.

● Kunyonya maji machafu ndani ya siku moja ya kazi baada ya
mteja kulipia.
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22.0. KITENGO CHA BIASHARA
22.1 Majukumu ya Kitengo cha Biashara

 Kuandaa takwimu za mahitaji ya bidhaa nmuhimu zinazozalishwa ndani ya
Halmashauri kila tarehe ya mwisho wa kila mwezi.

 Kuandaa takwimu ya tofauti kati ya mahitaji ya bidhaa muhimu ndani ya
Halmashauri na hali ya halisi ya uzalishaji kila tarehe ya mwisho wa kila
mwezi

 Kukusanya taarifa ya uzalishaji viwandani kila tarehe ya mwisho wa mwezi;
Changamoto zinazowakabili na kushughulikia utatuzi wake au
kuziwasilisha kwenye mamlaka zinaohusika kila tarehe ya mwisho wa kila
mwezi

 Kuweka wazi taarifa ya mabadiliko ya bei ya bidhaa muhimu kila Ijumaa
ya kila wiki kwa wafanyabiashara

 Kufanya utafiti wa hali ya uchumi na mwenendo wa biashara kila robo
(baada ya miezi mitatu)

 Kutoa elimu ya fursa za masoko ya ndani nan je na fursa za uwekezaji
mara moja kila robo (baada ya miezi mitatu)

 Kuhamasisha wafanyabiashara kushiriki kwenye kila maonesho ya
biashara kila yanapojitokeza.

 Kutoa leseni ya biashara baada ya muombaji kukamilisha taratibu zote
ndani ya masaa nane ya kazi.

 Kutoa Leseni ya vileo baada ya muombaji kukamilisha taratibu zote ndani
ya masaa nane ya kazi.

 Kukusanya ushuru wa Malazi (Hotel Leavy) kila mwezi ili kuwa na kipato
cha kutosheleza/ kukamilisha miradi ya maendeleo ya wananchi.

 Kutoa hati ya usajiri wa magari madogo ya biashara baada ya muombaji
kukamilisha taratibu zote ndani ya masaa ya kazi.
22.2 Ahadi za Kitengo cha Biashara

●Kutoa leseni za biashara baada ya taratibu zote
kukamilika ndani ya siku moja ya kazi.
●Kutoa leseni za vileo baada ya taratibu zote
kukamilika ndani ya siku moja ya kazi
●Kuandaa fomu na barua ya Utambulisho kwa ajili ya usajili wa
majina na biashara ndani ya siku moja ya kazi.
●Kusajili magari madogo ya biashara baada ya taratibu zote
kukamilika ndani ya siku moja ya kazi.
●Kuandaa vibali vya kusafirisha chakula ndani ya siku moja
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23.0 IDARA YA MAENDELEO YA JAMII NA USTAWI WA
JAMII
23.1 Majukumu ya Idara

● Kutoa maelekezo na miongozo ya kisera juu ya uanzishaji wa
vikundi vya uzalishaji mali ya wanawake.

● Kusanifu miradi midogo ya uzalishaji mali ya vikundi vya
wanawake na kutoa ushauri wa kitaalamu.

● Kutoa ushauri wa kitaalam na kupitisha maombi ya vikundi
vya kiraia na NGOs kufungua A/C Benki.

● Kupokea na kutatua migogoro ya ndoa ndani ya kulingana na
hali ya mgogoro/kesi ilivyo.

● Kushughulikia kesi za watoto na kusimamia haki zao za msingi
kisheria, ulinzi na usalama wao.

● Kushirikiana na wadau mbalimbali kupokea nyaraka za kesi
kulingana na umuhimu wa rufaa hiyo ili kupata msaada zaidi.

● Kukagua vituo vya kulea watoto (day are centre) na makao ya
watoto (children’s homes)

● Kushirikiana na vyama vya watu wenye mahitaji maalum ili
kusimamia haki zao za msingi kwa muda muafaka.

23.2 Ahadi za Idara
● Kutoa maelekezo na miongozo ya kisera juu ya uanzishaji wa

vikundi vya uzalishaji mali ya wanawake ndani ya siku tatu za
kazi baada ya kupokea maombi yao rasmi.

● Kusanifu miradi midogo ya uzalishaji mali ya vikundi vya
wanawake na kutoa ushauri wa kitaalam muda wa siku tatu za
kazi baada ya kuwa imewasilishwa ofisini.

● Kutoa ushauri wa kitaalam na kupitisha maombi ya vikundi
vya kiraia na NGOs kufungua A/C Benki muda wa siku moja ya
kazi baada ya kupokea nyaraka zao.

● Kupokea na kutatua migogoro ya ndoa ndani ya siku tatu za
kazi au zaidi kulingana na hali ya mgogoro/kesi ilivyo.

● Kushughulikia kesi za watoto na kusimamia haki zao za msingi
kisheria, ulinzi na usalama wao tangu na mara tu kesi hizo
zinapopokelewa.

● Kushirikiana na wadau mbalimbali kupokea nyaraka ndani ya
siku tano za kesi kulingana na umuhimu wa rufaa hiyo ili
kupata msaada zaidi.
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● Kukagua vituo vya kulea watoto (day are centre) na makao ya
watoto (children’s homes) kila baada ya miezi sita (6)

● Kushirikiana na vyama vya watu wenye mahitaji maalum ili
kusimamia haki zao za msingi kwa muda muafaka.

24.0 IDARA YA MIPANGO, TAKWIMU NA UFUATILIAJI
24.1 Majukumu ya Idara ya Mipango, Takwimu
ya Ufuatiliaji

● Kuandaa taarifa za robo mwaka za Serikali kuu za utekelezaji wa
MTEF.

● kuandaa mchakato wa Mradi shirikishi ya Jamii (O&OD) baada ya
kipindi kumalizika.

● Kutoa taarifa za mradi kwa wafadhili na Taasisi zisizo za kiserikali
baada ya miradi inayofadhiliwa kukamilika

● Kushirikisha wana siasa katika kufanikisha shughuli za maendeleo
katika vikao vya Baraza watakavyohudhuria na kutoa mapendekezo
yao.

24.2 Ahadi za Idara ya Mipango, Takwimu na
Ufuatiliaji

● Kuwasilisha taarifa za robo mwaka za Serikali kuu za utekelezaji wa
MTEF ndani ya siku saba.

● kuanzisha mchakato wa Mradi shirikishi ya Jamii (O&OD) ndani ya
siku kumi na tano baada ya kipindi kumalizika.

● Kutoa taarifa za mradi kwa wafadhili na Taasisi zisizo za kiserikali
ndani ya siku 30 baada ya miradi itakayofadhiliwa kukamilika

● Kushirikisha wana siasa katika kufanikisha shughuli za maendeleo
kila baada ya miezi mitatu katika vikao vya Baraza
watakavyohudhuria na kutoa mapendekezo yao.

25.0 KITENGO CHA USAFI NA MAZINGIRA
25.1 Majukumu Ya Ofisi Ya Mazingira
● kuhakikisha utekelezaji wa Sheria ya Mazingira Namba 20 ya

Mwaka 2004 kwenye eneo lake la kazi;
● kushauri Kamati ya Usimamizi wa Mazingira ya eneo lake la kazi

kuhusu masuala yote ya mazingira;
● kukuza weledi kuhusu ulinzi wa mazingira na uhifadhi maliasili

kwenye eneo lake;
● kukusanya na kusimamia taarifa kuhusu mazingira na matumizi ya

maliasili kwenye eneo hilo;
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● kuandaa taarifa za mihula kuhusu hali ya mazingira ndani ya eneo
husika;

● kufuatilia maandalizi, mapitio na vibali vya Tathmini ya Athari kwa
Mazingira kwa ajili ya uwekezaji wa ndani;

● kufanya mapitio ya sheria ndogo zinazohusu usimamizi wa
mazingira na shughuli maalumu za kisekta zinazohusiana na
mazingira;

● kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Mazingira na Mkurugenzi Mkuu
kuhusu utekelezaji wa Sheria; na

● kutekeleza majukumu mengine kwa kadiri mamlaka ya serikali za
mitaa itakavyokuwa ikiyatoa.

25.2 Ahadi ya kitengo cha mazingira
● Mteja yeyote atakayefika ofisini kupata huduma atasikilizwa na

kuhudumiwa ndani ya dakika 10. Kanuni ya mtu wa kwanza
kuhudumiwa kwanza (first come first serve) itatumika.

● Mafaili ya kuomba vibali vya ujenzi yatasainiwa ndani ya masaa 24
tangu yakabidhiwe kwa afisa Mazingira.

● Kutembelea na kukagua eneo la mradi (site visit) kutafanyika ndani
ya masaa 48 (siku 2) baada ya mteja kutoa taarifa, au kwa mujibu
wa miadi itakayowekwa kwa makubaliano kati ya mteja na ofisi.

● Taarifa kuhusu kero ya uchafuzi wa mazingira itashughulikiwa
haraka iwezekanavyo kwa lengo la kunusuru afya ya jamii na
mazingira kwa ujumla.

26.0 KITENGO CHA SHERIA
26.1 Majukumu ya Kitengo cha Sheria

● Kufuatilia ,Kusimamia na kutetea kesi za Halmashauri ya Manispaa
zilizoko Mahakamani baada ya siku 1 tu kuwepo kwa kesi hizo
Mahakamani na kuzingatia taratibu za uendeshaji wa kesi
Mahakamani .

● Kuandaa na kusajili nyaraka za kimahakama zinazohusiana na kesi
zilizoko Mahakamani baada ya siku 21 baada ya kupokea hati za
madai .

● Kusimamia shia mama na sheria ndogo za halmashauri kwa
kuchukua hatua za kisheria kwa wanaokiuka sheria ndani ya
mamlaka ya Halmashauri ikiwa ni pamoja na kuwafikisha polisi na



27

Mahakamani baada ya kuwapatia notisi ya siku 30 za kutii sheria
zilizopo na kuonekana wanakaidi.

● Kusimamia Mabaraza ya kata na kutoa semina elekezi mara kwa
mara kwa wajumbe wa Mabaraza ya Kata .

● Kuandaa rasimu ya sheria Ndogo na au kufanya marekebisho ya
sheria Ndogo zilizopitwa na wakati ndani ya siku 7 baada ya kupata
mapendekezo kutoka kwenye menejimenti.

● Kutoa elimu au taarifa kwa umma kuhusu sheria Ndogo za
Halmashauri zinazokusudiwa kutungwa siku 14 kabla ya
halmashauri kupitisha sheria hizo.

26.2 Ahadi za Idara:
● Kuwatangazia wananchi kusudio la kutumia sheria ndogo muda wa

siku 14 baada ya tangazo kuwekwa sehemu za wazi
● Kukamilisha mikataba mbalimbali muda wa siku 7 za kazi baada ya

vielelezo vinavyohitajika kuwasilishwa.
● Tutajibu barua na kutoa ufafanuzi mbalimbali kuhusu sera, sheria,

kanuni na nyaraka mbalimbali na Utaalamu wa Kisheria ndani ya
utumishi wa umma ndani ya siku 07 za kazi baada ya kupokea
barua.

● Tutaratibu na kuandaa Mikataba ya kisheria ya Halmashauri ya
Manispaa Musoma ndani ya siku 14 za kazi baada ya kupokea
maombi yenye vielelezo vinavyostahili.

27.0 KITENGO CHA HABARI NA MAWASILIANO
27.1 Majukumu ya Kitengo cha Habari, na Mawasiliano

● Kitengo cha Habari, na Mawasiliano kina jukumu la kuhakikisha
Ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa inadumisha
mahusiano chanya na wadau wake wa ndani na nje.

● Kutangaza shughuli zote za serikali na kuujulisha umma
shughuli za maendeleo zinazotekelezwa katika Halmashauri
ya Manispaa ya Musoma kwa njia mbalimbali zikiwemo
magazeti, majarida, vitabu, vipeperushi, radio, TV na tovuti.

● Majukumu mengine ya msingi ya Kitengo yanahusu
kusimamia, kuratibu na ushauri wa matumizi ya teknolojia ya
kompyuta. Kusimika Mfumo wa Kompyuta wa Kuhifadhi
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Taarifa na Kumbukumbu za Watumishi na Mishahara
(Intergrated Human Capital Management System); pamoja
na utekelezaji wa Sera ya Serikali Mtandao (e-government
policy) katika utumishi wa umma

Aidha, Ofisi hii ina jukumu la kupokea na kushughulikia malalamiko ya wadau
yanayohusu Ofisi ya Mkurugenzi wa Manispaa.

27.2. Ahadi za Kitengo:
● Kujibu maswali ya Waandishi wa Habari kwa muda usiopungua

dakika 30 mara baada ya kuyapokea na kwa yale yanayohitaji
ufafanuzi zaidi yatapatiwa majibu ndani ya siku tatu (2) za kazi.

● Kupokea Malalamiko ya wateja wetu kila siku kuanzia saa 1 asubuhi
hadi saa 9.30 mchana Jumatatu hadi Ijumaa katika ofisi zetu.

● Kushughulikia malalamiko ya wateja ndani ya siku 7 za kazi kwa yale
yanayohitaji kupata taarifa kutoka taasisi nyingine. Malalamiko
yasiyohitaji taarifa za ziada yatashughulikiwa ndani ya nusu saa.

● Kutoa taarifa mbalimbali kuhusu Utumishi wa Umma kwa wateja
kupitia vitabu na nyaraka mbali mbali zinapohitajika ndani ya dakika
30 kwa wateja wanaokuja ofisini kwetu.

● Tutafungua anuani ya barua pepe za Watumishi ndani ya saa 1
baada ya kupokea maombi.

● Tutaweka programu mbalimbali za kompyuta kwenye kompyuta za
Watumishi wa Halmashauri ndani ya saa 3 baada ya kupokea
maombi.

● Tutachambua na kujibu maombi ya Idara yanayohusu “technical
specifications” za vifaa vya TEKNOHAMA ndani ya siku 2 baada ya
kupokea maombi.

● Tutayatolea ufafanuzi maombi ya Idara kuhusu ushauri wa kitaalamu
na Hadidu za Rejea za uanzishaji wa mifumo mbalimbali ya
TEKNOHAMA ndani ya siku 07 za kazi baada ya kupokea maombi.

● Tutasimika Mfumo wa Kompyuta wa Taarifa na Kumbukumbu za
Kiutumishi na Mishahara kwenye Idara kama Epicor na Lawson.

28.0 KITENGO CHA UNUNUZI NA UGAVI
28.1 Majukumu ya Kitengo cha Ununuzi na Ugavi

 Kitengo kitatoa huduma kwa wateja wake katika masuala yote
yanayohusu ununuzi wa vifaa, kazi za ujenzi na huduma mbalimbali,
utunzaji na usambazaji wa vifaa, upatikanaji wa huduma zisizo za
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kiushauri wa kitaalamu katika Halmashauri isipokuwa uamuzi na utoaji wa
mikataba.

 Kitengo kitashauri namna ya kushughulikia Ununuzi na Ugavi kwa
kuzingatia Sheria, Kanuni na miongozo mbalimbali inayotolewa.
28.2 Ahadi za Kitengo
(a) Kuandaa mpango wa shughuli za ununuzi wa Halmashauri kwa

kuzingatia bajeti.

(b) Kununua kwa kuzingatia misingi ya ununuzi wa Umma (Uwazi,
ushindani, usawa, uchumi, uaminifu, uadilifu, thamani ya fedha na
uwajibikaji).

(c) Kununua vifaa vinavyoagizwa kwa kuzingatia bajeti baada ya kupata
idhini sahihi (Right Authority) na kununua kutoka kwa wagavi
walioruhusiwa/ waliochujwa (Right Supplier) kwa viwango
vilivyoainishwa (Right quality) kwa wakati uliokubaliwa (Right time)
na kuvisambaza kwa walioagiza (Right delivery).

(d) Kuwa sekretariati ya Bodi ya Zabuni ya Halmashauri.

(e) Kutayarisha nyaraka za Zabuni zinazozingatia miongozo inayotolewa na
mamlaka ya usimamizi wa Ununuzi wa Umma na kuziwasilisha Bodi ya
Zabuni ya Halmashauri kwa ajili ya mapitio na idhini.

(f) Kuandaa matangazo ya Zabuni zilizoidhinishwa.
(g) Kutunza na kuifadhi kumbukumbu za mchakato wa ununuzi (uanzishaji,

idhini, ufunguzi, tathmini, uteuzi n.k).
(h) Kuandaa taarifa za kila mwezi, robo mwaka na kuziwasilisha katika

kamati zinazohusika.
(i) Kuratibu shughuli za ukusanyaji na uuzaji wa mikweche ya raslimali
(Disposal of unserviceable Assets) ndani ya Halmashauri.

(j) Kutoa Elimu ya Ununuzi na Ugavi kwa Taasisi zilizochini ya
Halmashauri.

(k) Kuwa na rejesta ya Ununuzi wa vifaa na mikataba yote iliyotolewa.
(l) Kuandaa taarifa nyinginezo utakazoagizwa na mwajiri

29.0KITENGO CHA UKAGUZI WA NDANI

29.1 Majukumu ya Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani
● Majukumu ya Kitengo hiki ni kuangalia kama sheria na taratibu
zilizowekwa za matumizi ya fedha na manunuzi zinafuatwa, kufuatilia
Mfumo wa udhibiti wa ndani na kuainisha vihatarishi vinavyoinyemelea
halmashauri n.k
 Kutoa ushauri usiosukumwa na nguvu yoyote ya nje ili kuisaidia

menejimenti katika kukabiliana na vihatarishi vinavyoinyemelea.
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 Kutoa uhakika kwa timu ya menejimenti, waheshimiwa madiwani na
wadau wengine wa halmashauri kwamba mfumo wa udhibiti wa
vihatarishi uliopo ni wa kuaminika.

 Kupitia na kuripoti kuhusina na mwenendo mzima wa ukusanyaji wa
mapato na matumizi ya halmashauri pamoja na utunzaji wa vitabu
vya risiti kujiridhisha kuhusiana na mapokezi na utunzaji wake.

 Kujiridhisha kama halmashauri inatekeleza majukumu yake ya kila siku
kulingana na sheria kanuni na taratibu za serikali za mitaa
zilizoidhinishwa.

 Kupitia uhalisia na uadilifu wa taarifa na fedha zinazotolewa kila siku ili
kujiridhisha na kwa kiasi gani zinaweza kuaminiwa na wadau
mbalimbali.

 Kupitia na kutoa taarifa kuhusiana na utekelezaji wa miradi ya
maendeleo kama kujiridhisha kama inaendana na malengo
yaliyopitishwa

 Kujiridhisha na kukagua kama mali zote za halmashauri zipo kwenye
rejista ya mali za kudumu kama sheria inavyotaka na pia kujiridhisha
kama mali zote zilizopo kwenye rejista ya mali za kudumu zipo katika
ubora ulioonyeshwa

 Kutoa taarifa kuhusiana na jinsi wakuu wa idara wanavyojibu hoja za
mkaguzi wa ndani na ni kwa kiasi gani wanavyozingatia ushauri
wanaopewa na mkaguzi wa ndani kuhakikisha hoja zinazoibuliwa
hazijirudii mara kwa mara au zinafutika kabisa

29.2 Ahadi za Kitengo:
● Tutatoa Ripoti za Ukaguzi za Robo Mwaka siku 5 baada ya robo ya

mwaka kumalizika.
● Tutatoa ushauri kwa Mhasibu na Mkurugenzi mara tu inapoonekana

umuhimu wa kufanya hivyo
● Tutatoa ushauri usiosukumwa na nguvu yoyote ya nje ili kuisaidia

menejimenti katika kukabiliana na vihatarishi vinavyoinyemelea.
● Tutatoa uhakika kwa timu ya menejimenti, waheshimiwa madiwani

na wadau wengine wa halmashauri kwamba mfumo wa udhibiti wa
vihatarishi uliopo ni wa kuaminika.

● Tutapitia na kuripoti kuhusina na mwenendo mzima wa ukusanyaji
wa mapato na matumizi ya halmashauri pamoja na utunzaji wa
vitabu vya risiti kujiridhisha kuhusiana na mapokezi na utunzaji wake.
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30.0 IDARA YA MAENDELEO YA MIFUGO NA UVUVI

30.1 Majukumu ya Idara ya mifugo na uvuvi

● Kuwatembelea wafugaji ili kutoa ushauri wa kitaalam katika
maeneo yao ya kazi.

● Kutoa chanjo ya kichaa cha mbwa na paka.
● Kukagua nyama katika machinjio ya Bweri,Kigera na

Mwisenge saa 1:00 asubuhi baada ya kuchinja kila siku.
● Kutoa matibabu ya mifugo na kufanya uchunguzi wa ugonjwa.
● Ukaguzi wa afya ya mifugo na mazao yake
● Utambuzi wa magonjwa, ufuatiliaji na utoaji wa kinga
● Kutoa ushauri na elimu bora juu ya mifugo
● Kuandaa taarifa za idara za mwezi, robo mwaka na mwaka
● Kufuatilia na kutekeleza miradi ya maendeleo ngazi ya kata

na Halmashauri
● Kufanya utambuzi na usajili wa mifugo na kuhuisha takwimu

za mifugo
 Kusimamia sheria ya uvuvi namba 22 ya mwaka 2003 na

kanuni zake za mwaka 2009.
 Kutoa elimu kwa vikundi vya kusimamia na kuendeleza rasilimali

za Ziwa Victoria (BMUS) ili kufahamu faida za uvuvi endelevu
na athari za uvuvi haramu.

 Kufanya doria nchi kavu na ziwani (Ziwa Victoria) kwa lengo
la kupambana na uvuvi haramu.

 Kutoa elimu ya kisasa juu ya ufugaji wa samaki.
 Kutoa leseni za mitumbwi na ukusanyaji wa samaki.

 Kutoa vibali vya usafirishaji wa mazao ya uvuvi ndani na nje ya
Manispaa ya Musoma.

30.2 Ahadi za idara ya Mifugo na Uvuvi

● Kuwatembelea wafugaji ili kutoa ushauri wa
kitaalamkatika maeneo yao muda wa siku 5 za kazi kwa wiki
na baada ya wafugaji hao kuwepo katika maeneo yao.

● Kutoa chanjo ya kichaa cha mbwa na paka muda wa siku 15
Januari na baada ya mteja kufikisha wanyama hao mahali pa
kuchanjia.
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● Kukagua nyama katika machinjio ya Bweri, Kigera na
Mwisenge muda wa saa 1:00 asubuhi baada ya kuchinja kila
siku.

● Kutoa matibabu ya mifugo muda wa saa moja baada ya
taarifa kupokelewa na kufanya uchunguzi wa ugonjwa.

● Ukaguzi wa afya ya mifugo na mazao yake
● Utambuzi wa magonjwa, ufuatiliaji na utoaji wa kinga
● Kutoa ushauri na elimu bora juu ya mifugo ndani ya siku

tano
● Kuandaa taarifa za idara za mwezi, robo mwaka na mwaka
● Kufuatilia na kutekeleza miradi ya maendeleo ngazi ya kata

ndani ya siku tano na Halmashauri
● Kufanya utambuzi na usajili wa mifugo na kuhuisha takwimu

za mifugo ndani ya siku tano
 Kufanya mikutano ya hadhara mara moja kwa mwezi kwa kila

kikundi cha kusimamia na kuendeleza rasilimali za Ziwa Victoria
(BMUS) ili kufahamu faida za uvuvi endelevu, athari za uvuvi
haramu na kufahamu wajibu wao kisheria.

 Kufanya doria tatu kila mwezi (doria mbili nchi kavu na doria
moja ya majini (Ziwa Victoria) na kukamata watuhumiwa wa
Uvuvi haramu na zana zao za uvuvi haramu na kuwafikisha
mbele ya sheria.

 Kuhamasisha wananchi juu ya kuanzisha vikundi vya ufugaji wa
samaki, kwa kutoa elimu ya ufugaji bora wa samaki na
vipeperushi kwenye mikutano ya hadhara inayofanyika kila kata
na mitaa.

 Kutoa leseni za Mitumbwi, ukusanyaji wa samaki na vibali vya
kusafirishia samaki na mazao yake ndani ya dakika ishirini.

31.0 IDARA YA MAJI
31.1 Majukumu ya Idara ya Maji

 Kusimamia na kutekelza hali ya upatikanaji wa maji katika majengo
mbalkimbali ya Taasisi zilizo chini ya Halmashauri ya Manispaa, mfano
Ofisi kuu, Shule za msingi na za Sekondari za Serikali, Zahanati e.t.c

 Kuwezesha na kufanya matengenezo madogo madogo ya miundo mbinu
ya maji tatizo linapotokea katika maeneo mbalimbali ya sehemu
nilizozitaja hapo juu ndani ya siku moja.
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 Kutoa Elimu katika jamii zilizokwisha jengewa miradi ya uvunaji wa maji
ya mvua na uchimbaji wa visima ili viweze kuboreshwa na kutengenezwa
kuwa katika hali bora ya usafi kwa matumizi ya afya ya binadamu

 Kuhakikisha kuwa shule za msingi na za Sekondari za Serikali zinapata
huduma ya maji katika mabomba kwa ajili ya matumizi ya shule, bila
kuwa na usumbufu wowote wa lazima kutoka katika mamlaka husika
inayotoa huduma hiyo katika Manispaa yetu kila baada ya wiki moja.

 Kusimamia na kutekeleza shughuli zote za maendeleo ya sekta ya maji
kutoka Manispaa, Serikalini na kwa wadau wengine na kuzitolea taarifa
kila robo ya mwaka na kuzituma Mkoani kwa wakati.

31.2 Ahadi za Idara ya Maji
 Kusimamia sehemu lilipotokea tukio la uharibifu wa miundombinu ya maji

ndani ya siku moja na kulitolea ufumbuzi katika kila Taasisi niliyokwisha
itaja hapo juu.

 Kufanya usimamizi na kuhakikisha miradi ambayo imekwisha jengwa.
Inafanya matengenezo madogo madogo mara tatizo lihnapotokea kwa
kuripotiwa katika Ofisi ya Idara kila baada ya wiki mbili.

 Kutoa Elimu na kuhamasisha jamaii kuhusu utunzaji wa vyanzo vya maji,
visima vilivyokwisha jengwa na wadau wengine viwe katika hali ya usafi
endelevu na bora kwa Afya ya binadamu katika matimzizi kila baada ya
wiki mbili.

32.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA:
Tumelenga kutoa ahadi za viwango vya huduma ambavyo tuna imani
wateja wetu wanayo haki ya kuvitarajia kutoka kwetu. Pamoja na wateja
wetu kuwa na haki ya kupata huduma kwa kiwango cha juu pia, Katika
Mkataba huu tumebainisha ahadi zetu kwa kuzingatia kile tunachoamini
kuwa mteja ana haki ya kukitarajia kwa upande wa viwango na
tumeshauriana na wadau katika suala hili. Licha ya viwango sahihi vya
utoaji wa huduma inachukuliwa kuwa mteja naye ana haki na wajibu
kama ifuatavyo:-

32.1. Haki:
 Kuwasilisha malalamiko.
 Kupitia na kukata rufaa kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa;
 Kutuma malalamiko;
 Kuona taarifa zinazowahusu kwa kufuata taratibu zilizopo;
 Kuhudumiwa kwa heshima na bila upendeleo; na
 Kushauri njia bora ya kuongeza ufanisi.
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 Kuwa na faragha na kutunziwa siri.
 Kupata njia muafaka juu ya suluhisho au mapendekezo kwa

ajili ya kushughulikia matatizo yake.
 Kutoa mchango wa mawazo katika vikao vya kisheria.

Aidha, tunaamini kwamba, mteja ana jukumu la kuzingatia kanuni
za utendaji katika Utumishi wa Umma ili kutusaidia tuweze
kuwahudumia vizuri zaidi na kuendelea kudumisha uhusiano kati
yetu

32.2Wajibu:
 Kuwaheshimu Madiwani, watumishi
 Kutokutoa zawadi, upendeleo au vishawishi kwa watumishi
 Kuhudhuria vikao vya kisheria
 Kutoa maelekezo tutakayohitaji kwa usahihi na kwa wakati
 Kuzingatia masuala ya kisheria yatakayomfanya mteja kustahili

huduma anazohitaji.
 Mtumishi kutoa taarifa ya maandishi miezi sita kabla ya tarehe ya

kustaafu.
 Kutoa ushirikiano kwa watumishi wanaowahudumia;

33.0 MALALAMIIKO/TAARIFA/MREJESHO KUHUSU MKATABA
Halmashauri inakaribisha malalamiko au ukosaji kwa nia ya kujenga na
kutueleza mendeleo ya huduma zetu, kama vile ambavyo pia
tunakaribisha wale wenye kutusifia au kutoa mapendekezo ya namna
tunavyoweza kuboresha huduma zetu, zaidi ya hayo tunaahidi kuwa
malalamiko na mapendekezo haya yatachukuliwa kwa umuhimu na
kushughuhlikiwa haraka iwezekanavyo.
33.1 KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO
Tutajitahidi wakati wote kurekebisha masuala yote haraka na kwa uhakika
na tutajifunza kutokana na malalamiko. Aidha, tutakuwa na utaratibu ulio
wazi wa kushughulikia malalamiko utakaosambazwa kila mahali na
utakaokuwa rahisi kutumiwa.
33.2 MAONI NA MALALAMIKO
33.3 Jinsi ya kutuma malalamiko.

Tutajitahidi kutoa huduma bora kwa wateja na wadau wetu. Endapo
wateja na wadau wetu mtakuwa na maoni yoyote kuhusu huduma zetu au
malalamiko kutokana na kutoridhishwa na huduma tunazotoa, tunaomba
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maoni na malalamiko hayo yawasilishwe moja kwa moja kwenye ofisi au
anuani zifuatazo:-

Mkurugenzi Halmashauri ya Manispaa,
S.L.P. 194,
Musoma.

Barua pepe: Musomamc@yahoo.com
Tovuti: http://www.

Faksi: 028-2620550
Simu: 028-2620550/2620560
Kupitia katika masunduku ya maoni/malalamiko yaliyopo katika
sehemu za kutolea huduma katika kata, vituo vya Afya, Zahanati,
Shuleni na Masoko au kuyawasilisha kwa mdomo katika sehemu
zote za huduma.

33.4 Kumbukumbuza malalamiko/maoni/changamoto
Tutaweka kumbukumbu za malalamiko, maoni na changamoto.
Kumbukumbu zitatumika kwa ajili ya ufuatiliaji wetu wa ndani, na
kutusaidia katika kuboresha huduma kwa wateja. Pamoja na
kwamba tunategemea na kuwataka walalamikaji, watoa maoni au
changamoto wajitambulishe, tunawahakikishia kuwa taarifa zote
ikiwa ni pamoja na majina vitakuwa siri.

33.5 Muda wa saa za kazi
Ofisi za Halmashauri zitakuwa wazi kuanzia saa 1:30 asubuhi hadi
Saa 9:30 alasiri siku za kazi kwa wiki.

33.6 Mlishonyuma
Halmashauri itatoa mlishonyuma kuhusu maendeleo ya Mkataba na
inakaribisha taarifa kuhusu Mkataba wa Huduma kwa Mteja.Taarifa
hiyo iwe ya kweli na iwe inahusu jinsi wateja wanavyoweza
kuchangia katika kuboresha viwango hivi.
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