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1.0 UTANGULIZI
1. 1.1 MALALAMIKO KATIKA UTUMISHI WA UMMA
2.

Halmashauri huweka malengo ya kazi kila mwaka kwa madhumuni ya kuhakikisha kuwa
inatoa huduma kwa ufanisi zaidi. Katika kutoa huduma, Halmashauri huwainapokea
malalamiko kutoka kwa wateja kutokana na kutoridhishwa na jinsi huduma zilivyotolewa
au viwango vya huduma hizo. Malalamiko haya ni mrejesho kutoka kwa wateja wakiiarifu
Halmashauri juu ya kutoridhika kwao kutokana na huduma kutolewa chini ya viwango
vilivyotegemewa au kutokutolewa kabisa.

Malalamiko yanasababishwa na kasoro zilizopo kwenye mifumo, sheria, kanuni na
taratibu za utendaji au tabia binafsi za mtumishi anayetoa huduma.Mrejesho
unaopatikana kwa njia ya malalamiko unaisaidia Halmashauri kuondoa kasoro
zilizojitokeza na kuboresha huduma ili kupunguza malalamiko na kero mbalimbali
zinazotolewa na wateja. Hivyo, ili Halmashauri iweze kutumia vizuri mrejesho huo,
imeanzisha utaratibu mzuri na unaoaminika wa kukusanya taarifa za malalamiko,
kuzichambua na kuzihifadhi vizuri kwa matumizi ya mara kwa mara.

Kwa sasa Ofisi za Halmashauri zina taratibu tofauti za kushughulikia malalamiko. Ofisi hizi
zimekuwa zikishughulikia malalamiko kwa namna tofauti kwa kuwa Halmashauri haikuwa
na utaratibu mahsusi ambao unaeleweka kwa wateja. Kutokuwepo kwa utaratibu
mahsusi wa kushughulikia malalamiko na maoni ya wateja kunafanya Halmashauri
ishindwe kupokea mrejesho wa wateja na kugundua matatizo yaliyopo ndani ya Taasisi
mapema na kuyashughulikia kwa wakati. Vile vile ukosefu huo unawafanya wateja
wapeleke malalamiko yao nje ya Taasisi hata kwa masuala ambayo yangepatiwa
ufumbuzi kama yangefahamika katika ngazi tofauti ndani ya Taasisi. Pia hali ya
kutopokelewa kwa malalamiko ya wateja kunaweza kuzifanyaTaasisi ziamini kuwa
zinafanya vizuri kinyume na ukweli wa hali halisi kwani kukosekana kwa malalamiko
kunatokana na ukosefu wa utaratibu wa kushughulikia malalamiko.

Lengo la kuanzishwa kwa utaratibu wa kushughulikia malalamiko katika Halmashauri ni
kuiwezesha kupokea mrejesho wa wateja hivyo kutambua dosari zilizojitokeza wakati wa
kutoa huduma kinyume na mategemeo halisi ya wateja. Utambuzi wa dosari hizo na
kuchukuliwa kwa hatua kutaondoa kero za wateja, hatua itakayoboresha utoaji wa
huduma na hivyo kuleta uhusiano mzuri kati ya halmashauri na wateja wake.

1.2 Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko

Huu ni utaratibu wa ndani ya Taasisi utakaoiwezesha Taasisi kuainisha jinsi
zitakavyokaribisha malalamiko, zitakavyopokea malalamiko, kuyafanyia uchambuzi wa
kina na kisha kufanya ufuatiliaji ili ufumbuzi upatikane, kisha taarifa hizo za malalamiko
zinatumika katika kuainisha namna ya kuboresha huduma zinazotolewa kwa wateja. Chini
ya utaratibu huu, taarifa za malalamiko zinatakiwa kuhifadhiwa kwa kutumia nyenzo bora
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na za kisasa ili taarifa hizo zitumike kuboresha utoaji wa huduma. Utaratibu huu unahitaji
kufanyiwa tathmini mara kwa mara kwa lengo la kubaini kama mikakati iliyowekwa
inatekelezwa ipasavyo na hivyo kuendelea kuuboresha ili kuufanya uwe endelevu.

1.3 Misingi ya Utaratibu wa Malalamiko

Uandaaji wa utaratibu huu umezingatia misingi ambayo inaufanya uwe rahisi kueleweka,
kusimamiwa, kumilikiwa na kutumiwa na wadau wote. Misingi hiyo ni:

 Lalamiko litatatuliwa katika hatua za awali
Mlalamikaji atapatiwa ufumbuzi wa lalamiko lake pale pale alipolalamika na ikilazimu
kupeleka lalamiko hilo mahali pengine mchakato wa kushughulikia lalamiko lake
hautakuwa mrefu.
 Utunzaji wa Siri
Malalamiko yote yatashughulikiwa na kuhifadhiwa kwa usiri unaostahili.
 Uwazi
Mchakato wa kushughulikia malalamiko uko wazi,unaeleweka kwa wadau wote na unatoa
fursa ya maamuzi kuhojiwa katika ngazi yoyote.

1.4 Malengo ya Utaratibu wa Malalamiko
Lengo kuu la kuanzishwa kwa utaratibu huu ni kuimarisha ubora wa huduma
zinazotolewa. Ubora wa huduma unaweza kuimarishwa kwa kuondoa mambo
yanayofanya huduma zilalamikiwe kwa:

(i) Kupokea na kushughulikia malalamiko kwa wakati ili kuwaridhisha wale
wanaohudumiwa;

(ii) Kukuza mtazamo wa kuwajali wananchi/wateja kwenye Taasisi za Umma ili
waridhike na waendelee kutumia huduma zinazotolewa;

(iii) Kukuza uwajibikaji wa watumishi wa Umma kwa wananchi/wateja kwa
(iv) kuwa mrejesho wa wananchi utaainisha mahitaji ya wananchi/wateja na pia

utatumika kuweka mikakati ya kuimarisha ubora wa viwango na huduma
zinazotolewa;

(v) Kuongezeka kwa uwazi na shughuli za Taasisi kueleweka kwa urahisi.

1.5 Maana ya Malalamiko
Kwa mujibu wa mwongozo huu, malalamiko ni kitendo cha mteja, kikundi cha watu au
Taasisi kuonyesha hali ya kutoridhishwa na huduma iliyotolewa na Taasisi hivyo kuamua
kutoa taarifa ya kutokuridhika kwa mtumishi aliyehusika au Taasisi yake kwa matarajio
kuwa marekebisho yatafanywa.

1.6 Aina ya Malalamiko
Malalamiko yanayotegemewa kupokelewa na kushughulikiwa na Halmashauri chini ya
utaratibu huu ni ya aina kuu sita (6) kama ifuatavyo:

(i) Taratibu: Haya ni malalamiko yanayolalamikia sheria, kanuni na taratibu
ambazo kwa mfano zinaonekana kuwa na urasimu unaochelewesha upatikanaji
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wa huduma au zimepitwa na wakati hivyo kupingana na mambo mengine
yanayokwenda na wakati.

(ii) Taarifa: Haya yanasababishwa na wateja kukosa taarifa za jambo husika na
kupata usumbufu au kukosa huduma. Pia taarifa pungufu au zinazopingana
baina ya mamlaka huwachanganya wateja na kusababisha walalamike.

(iii) Watumishi: Watumishi wapo katika makundi makuu mawili, kundi la watoa
huduma (backstage) na kundi la mapokezi (front desk). Watumishi hawa
wasipofanya kazi zao kwa uadilifu, wakiwa pungufu au wakiwa hawana elimu
na ujuzi wa kazi zao na kushindwa kutoa huduma kwa viwango
vinavyotegemewa wanafanya wateja walalamike.

(iv) Vifaa: Vinakuwa chanzo cha malalamiko kama vinahitajika ili huduma
ipatikane lakini havipatikani kwa wakati au kwa kiwango na idadi
inayotosheleza. Vifaa ambavyo vipo lakini havitumiki kutoa huduma kutokana
na ukosefu wa wataalamu au ubovu husababisha malalamiko.

(v) Wateja: Wasiotaka kuzingatia sheria, kanuni na taratibu zilizopo, wasioridhika
na uamuzi usio na manufaa kwao na wagomvi husababisha malalamiko wao
wenyewe na kutoka kwa wateja wengine.

(vi) Mengineyo: Mambo yanayoangukia katika kundi hili ni pamoja na mila na
desturi potofu na mazingira yanayowazunguka watumishi na taasisi zao.

1.7 Faida za Utaratibu wa Kushughulikia Malalamiko
Utaratibu wa kushughulikia malalamiko utakuwa na manufaa yafuatayo kwa Halmashauri:

(i) Kupata fursa ya kutambua upungufu uliopo katika utoaji wa huduma, kujifunza
kutokana na upungufu huo na kufanya marekebisho ipasavyo.

(ii) Kuzisaidia kutambua mahitaji na mategemeo halisi ya wateja wao.
(iii) Kujenga na kuendeleza uhusiano mzuri kati ya Taasisi na wateja.
(iv) Kuwafanya watumishi wawajibike na kutoa huduma zinazotegemewa na

wateja.
(v) Kubadilisha mtazamo hasi uliopo kuhusu malalamiko na kuyafanya yaonekane

kuwa ni fursa na mrejesho wenye faida kwa Taasisi.
(vi) Kufanya mabadiliko katika kutoa huduma kutokana na masuala yaliyoonekana

kwenye uchambuzi wa taarifa zamalalamiko.
(vii) Kuondoa tofauti katika kushughulikia malalamiko baina ya Ofisi za Halmashauri

kwa kuwa na utaratibu wa aina moja wa kushughulikia malalamiko
unaotumiwa na Taasisi zote.

(viii) Kupunguza gharama zinazotokana na malalamiko ikiwa ni pamoja na:
(a) Hasara inayotokana na kukosa mapato kwa kuwa wananchi wanaamua

kutafuta huduma sehemu nyingine.
(b) Fidia zinazotokana na malalamiko kupelekwa mahakamani na taasisi ya

umma kutakiwa kulipa fidia.
(c) Gharama za kujisafisha kwenye vyombo vya habari.
(d) Gharama zisizo za lazima zinazotokana na kuwepo kwa upungufu au hitilafu

katika michakato ya utendaji; na
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(e) Gharama zinazotokana na malalamiko kushughulikiwa mbali na mahali
huduma ilipotolewa.
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S2. 0 MAMBO YA MSINGI KATIKA KUANZISHA UTARATIBU WA
KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO

Mwongozo huu unafafanua utaratibu wa kufuata ili taasisi ziweze kukaribisha malalamiko
na kukubali kuyashughulikia kwa haraka na ufanisi na kisha kutumia taarifa zilizotokana
na uchambuzi wa malalamiko hayo katika kuboresha huduma zinazotolewa kwa wateja.
Mambo ya msingi yanayopaswa kuzingatiwa wakati wa kuanzisha utaratibu huo ni haya
yafuatayo:-
 Kujenga uelewa wa watumishi wote kuhusu namna bora ya kumhudumia mteja,

maana na umuhimu wa kushughulikia malalamiko na namna ya kushughulikia
malalamiko ya wateja kwa ufanisi.

 Watumishi watambue huduma wanazotoa kwa wateja wao, michakato ya huduma
hizo na michakato ya kazi zao inayoweza kuwa chanzo cha malalamiko.

 Kuwepo kwa Ofisi ya Malalamiko.

2.1 Kujenga uelewa wa Watumishi kuhusu Huduma kwa Mteja na
Malalamiko

Uelewa wa watumishi wote ndani ya Taasisi kuhusu huduma kwa mteja na malalamiko ni
muhimu kwa sababu utaondoa mitizamo hasi kuhusu malalamiko kuwa ni usumbufu au
majungu. Watumishi wataelewa kuwa malalamiko ni mrejesho unaotolewa na mteja kwa
lengo la kutaka kuona mabadiliko. Kwa hali hiyo, watumishi watatambua kuwa lengo la
kushughulikia malalamiko ni kubadili mifumo, michakato na mitizamo inayozalisha
malalamiko badala ya kutafuta dosari zinazomlenga mtumishi mmoja mmoja.

Watumishi wote watakaoteuliwa kuratibu malalamiko watatakiwa kupata mafunzo hayo ili
waweze kuratibu malalamiko na kuandaataarifa zitakazotumika kuleta mabadiliko. Pia
mafunzo hayo yanapaswa yawawezeshe kuelewa mamlaka na mipaka ya Taasisi
mbalimbali za Umma zilizokabidhiwa majukumu ya kushughulikia malalamiko kisheria
kama TAKUKURU, Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, Sekretarieti ya Maadili ya
Viongozi na Tume ya Utumishi wa Umma. Mafunzo haya yanapaswa kuwa endelevu ili
utekelezaji wa utaratibu huu uwe wenye ufanisi na
endelevu.

2.2 Kutambua Maeneo yanayosababisha Malalamiko

Vyanzo vya malalamiko katika Taasisi vinatofautiana na vinaweza kuwa vingi. Ili
kutambua na kupunguza malalamiko kwenye Taasisi, kila idara inapaswa kufanya mambo
yafuatayo:-
 Kuanisha aina na idadi ya huduma inazozitoa.
 Kufanya uchambuzi wa kila huduma na kuainisha hatuainazozipitia katika kutoa

huduma hizo kwa kutumia mtiririko wa utoaji huduma “flow chart”.
 Kuainisha hatua ambazo si muhimu na ambazo zinachelewesha utoaji wa huduma.
 Kutengeneza mtiririko mpya ”flow chart” ambao utaharakisha na kurahisisha utoaji

wa huduma.
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Baada ya kila idara kukamilisha mchakato wa kuainisha huduma inazozitoa na hatua
inazozipitia, Taasisi inatakiwa kuainisha huduma zake kwa ujumla na kuzitangaza kwa
wananchi kwa njia mbalimbali ikiwa ni pamoja na kupitia mkataba wa huduma kwa mteja.

2.3 Kuanzisha Ofisi ya Malalamiko

Ili malalamiko na pia maoni ya wateja yaweze kushughulikiwa kwa uwazi, haraka na
ufanisi, uwepo wa Ofisi ya Malalamiko ambayo ndiyo itapokea malalamiko au maoni ya
wateja ni muhimu. Malalamiko yaliyopokelewa kwenye Ofisi ya Malalamiko na ambayo
hayakupatiwa ufumbuzi yatawasilishwa kwenye idara kwa kupatiwa ufumbuzi na taarifa
zake zitawasilishwa kwenye Ofisi ya Malalamiko. Kama malalamiko yatapelekwa moja
kwa moja kwenye idara na kupatiwa ufumbuzi, Ofisi ya malalamiko itapatiwa taarifa zake
ili kuweka kumbukumbu za malalamiko. Malalamiko ambayo yatawasilishwa kwenye idara
ambayo haihusiki yatapelekwa kwenye Ofisi ya Malalamiko kwa ajili ya
kushughulikiwa.Ofisi ya Malalamiko itafanya kazi zake chini ya Idara ya Utawala na
Utumishi.
Ofisi ya Malalamiko inatakiwa kuwa mahali ambapo ni rahisi kufikika, zipo alama za
kuitambulisha ilipo na iwe na nafasi yakutosha kwa ajili ya kuwahudumia wateja. Mambo
mengine ya msingi ni ofisi hiyo kuwa na usalama wa kutosha kwa ajili ya kutunza
kumbukumbu na vifaa mbalimbali.Vifaa mahsusi kwa ajili ya kushughulikia malalamiko ni
hivi vifuatavyo:-
 Fomu mbalimbali za malalamiko;
 Kompyuta;
 Nyenzo kwa ajili ya kufuatilia malalamiko na maoni ya wadau na wateja kama vile

magazeti, redio na luninga;
 Vifaa vya mawasiliano kama vile simu, mtandao na nukushi;
 Vifaa vya kuhifadhia kumbukumbu na vitendea kazi kama
makabati na kabineti.

2.4 Jinsi ya Kutekeleza Mfumo wa Kushughulikia Malalamiko

Mambo makuu matatu yanayoiongoza Taasisi katika kuamua jinsi ya kuutekeleza
mfumo huu ni:-
 Aina ya huduma zinazotolewa;
 Jinsi wananchi wanavyohudumiwa na ulazima wa wateja kukutana na watumishi; na
 Idadi ya malalamiko yanayopokelewa.

(i) Aina ya huduma zinazotolewa zinaweza kuwa na uwezekano wa malalamiko
zaidi kuliko huduma nyingine. Kwa mfano, huduma ya Takwimu itakuwa na
malalamiko machache ukilinganisha na inapotolewa huduma ya tiba.

(ii) Taratibu zinazotumika kuwahudumia wateja huchangia ongezeko la
malalamiko. Kwa mfano, sehemu ambayo inalazimu mtoa huduma na mteja
kukutana inaongeza uwezekano wa ongezeko la malalamiko tofauti na mahali
ambapo hakuna mwingiliano mkubwa kati yao.

(iii) Idadi ya malalamiko. Malalamiko mengi yatahitaji huduma ya malalamiko iwe
karibu.
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Taasisi ambazo watumishi wanakutana mara kwa mara na wateja,au zenye ofisi
zilizosambaa katika maeneo mbalimbali, zinapaswa kuwa na ofisi za malalamiko katika
vituo vya kutolea huduma kama shule,zahanati, vituo vya afya n.k.

2.5 Ushirikiano wa Ofisi ya Malalamiko na Kamati ya Uadililfu
Ofisi ya Malalamiko itatakiwa kushirikiana na vyombo vingine vyenye dhamana ya
kushughulikia maadili mojawapo ya vyombo hivi ni Kamati ya Uadilifu na Ofisi ya
Malalamiko itashirikiana na Kamati ya Uadilifu kwa kuipa taarifa muhimu zinazohusu
malalamiko, vyanzo vyake na namna yanavyoshughulikiwa. Kamati ya Uadilifu itatumia
taarifa hizo kuishauri Taasisi namna ya kupunguza malalamiko yanayotokana na ukiukaji
wa maadili kwenye Taasisi husika.Taarifa za malalamiko ndizo zitakazotumika katika
uchambuzi wa mifumo na michakato inayozalisha malalamiko ili kuzuia uwezekano wa
malalamiko hayo kujirudia.
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3.0 MCHAKATO WA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO
3.

3.1 Watumishi Wanaoshughulikia Malalamiko
3.1.1 Uteuzi wa Watumishi

Watumishi watakaopewa kazi ya kuratibu malalamiko wanatakiwa kuwa na uelewa wa
mambo yafuatayo:

(i) Majukumu na shughuli za Taasisi,
(ii) Mgawanyo na mipaka ya utendaji kazi ndani yaTaasisi,
(iii) Mkataba wa huduma kwa mteja,
(iv) sheria, kanuni na taratibu za Taasisi na taratibu za Utumishi wa Umma,
(v) Hatua zote za utaratibu wa kushughulikia malalamiko,
(vi) Kuwa, utaratibu huu ni kwa ajili ya kuboresha utoaji wa huduma katika

Halmashauri, hivyo wahifadhi na kutumia ipasavyo kumbukumbu za
malalamiko.

Katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma dawati la malalamiko litakuwepo katika
ngazi zote za utawala zilizopo chini ya Halmashauri. Watumishi wanne hadi watano
watachaguliwa kuhudumia ofisi za Malalamiko katika ofisi kuu ya Halmashauri, watumishi
watatu hadi wanne watachaguliwa katika ofisi za ngazi za kata na watumishi wawili hadi
watatu watachaguliwa katika ofisi za ngazi za mitaa, Idadi ya watumishi
watakaochaguliwa kuhudumia itategemea idadi ya malalamiko, ukubwa wa Taasisi na
idadi ya wateja wanaohudumiwa na Taasisi husika.

Aidha, katika ngazi ya Kata na Mitaa wajumbe wawili watachaguliwa kutoka kwa
wananchi kwa kuzingatia jinsia.Wajumbe wasio watumishi watachaguliwa katika
mikutano ya Kata na Mitaa.

Kutokana na uhaba wa watumishi katika ngazi za Mitaa, watumishi walioko katika ngazi
ya Kata wanaweza kuchanguliwa kufanya kazi hiyo katika ngazi za Mitaa. Pale ambapo
ofisi za Mitaa zinatumia majengo pamoja na ofisi za kata, Mtumishi anayefanya kazi
katika ngazi ya Kata anaweza kuchaguliwa kuhudumia dawati la malalamiko/ofisi katika
mitaa zaidi ya mmoja.

3.1.2 Tabia na Wajibu wa Watumishi

Pamoja na kwamba watumishi watakaoshughulikia malalamiko kuwa na uelewa wa
mambo ya msingi kwenye Taasisi pia wanatakiwa kuwa na sifa za ziada ambazo
ni pamoja na:

(i) Uadilifu (kutunza siri, heshima n.k).
(ii) Ufahamu mzuri wa majukumu ya Taasisi, Sheria, Kanuni na Taratibu.
(iii) Uwezo wa kufanya kazi kwa kujituma bila kusimamiwa.
(iv) Kujiamini na kuweza kufanya mawasiliano na watumishi wa ngazi zote.
(v) Uvumilivu wa kushughulikia walalamikaji wa aina mbalimbali.
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Wakati wa kuwahudumia walalamikaji watumishi wanapaswa kufanya yafuatayo:-
(a) Kutambua aina ya watu wanaolalamika na kushughulika nao kulingana na

tofauti zao
(b) Kumwekea mlalamikaji mazingira mazuri ya kumfanya awe huru wakati

anapotoa maelezo ya lalamiko lake.
(c) Kusikiliza kwa makini na kutambua hali ya mlalamikaji.
(d) Kufanya mawasiliano na watumishi wa ngazi zote ili kutatua lalamiko kwa

haraka na kuzuia malalamiko yasigeuke kuwa migogoro.
(f) Kuhakikisha mlalamikaji anaelewa vizuri hatua mbalimbali na jinsi lalamiko

lake linavyoshughulikiwa
(f) Kuhakikisha vielelezo na maelezo ya kutosha yanapatikana.
(g) Kuepuka kutoa maoni kabla mlalamikaji hajamaliza kutoa maelezo yake.
(h) Kuzuia jazba/hisia zao wakati wanapowahudumia wateja.
(i) Kutumia lugha safi ya kiungwana na inayoeleweka.
(j) Kutunza siri na taarifa za walalamikaji.
(k) Kuepuka kudharau lalamiko lolote.
(l) Kuepuka kumlaumu na kumdhalilisha mlalamikaji.
(m) Kuepuka kauli zinazoashiria kupendelea upande fulani.
(n) Uwezo wa kujifunza kwa lengo la kuweza kuleta mabadiliko ya kuimarisha
mfumo wa kushughulikia malalamiko.

3.1.3 Kazi za Watumishi wa Dawati/Ofisi ya Malalamiko

(a) Kupokea na kuandikisha malalamiko;
(b) Kufanya uchambuzi wa awali wa malalamiko;
(c) Kuwasilisha malalamiko kwenye Idara au Kitengo kinachohusika kwa ajili ya

kupatiwa ufumbuzi;
(d) Kuingiza na kuhifadhi taarifa za malalamiko kwa kutumia teknolojia ya

Mawasiliano na kutumia taarifa za malalamiko kuonyesha maeneo ya
kufanyia kazi na siyo kuzitumia vibaya au kwa maslahi binafsi;

(e) Kufuatilia malalamiko yanayoshughulikiwa na idara au kitengo;
(f) Kutoa ushauri kwa wateja;
(g) Kuandaa na kuwasilisha taarifa za malalamiko;
(h) Kutoa elimu kwa umma/wateja.

3.2 Kukaribisha Malalamiko
Kwa kuwa malalamiko yanaiwezesha Taasisi kubaini maeneo yanayohitaji marekebisho,
ni muhimu kwa Taasisi kuweka njia zitakazowahamasisha wateja kutoa malalamiko. Njia
hizo ni:-

(i) Sehemu ya kupokea malalamiko kufahamika ili wananchi wanaolalamika
waweze kutoa malalamiko yao kwa urahisi. Taarifa zitolewe kwa wateja kwa
kutumia mabango, vipeperushi, majarida, radio na televisheni, tovuti na
mikutano na wateja.
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(ii) Kuwepo na uwezekano wa malalamiko kutumwa kwa njia mbalimbali kama:-

(a) Maandishi
 Kupitia barua za kawaida ambazo zinaweza kutumwa kwa posta, kuwekwa

kwenye sanduku la maoni au kupelekwa moja kwa moja kwenye sehemu ya
malalamiko

 Kujaza fomu maalum ya kutoa malalamiko ambayo ni rahisi kutumika.
 Kupitia tovuti ya Taasisi au tovuti maalum kwa ajili ya malalamiko.

(b) Simu
Namba za simu za Ofisi ya Malalamiko zitangazwe. Pale inapowezekana, Taasisi
ziwe na simu ambazo mlalamikaji atawasilisha malalamiko bila kulipia gharama.
Ili kuweka kumbukumbu za malalamiko ya simu, teknolojia ya kurekodi
Mazungumzo inaweza kutumika.

(c) Ana kwa Ana
Wananchi wawezeshwe kutoa malalamiko yao ana kwa ana kutokana na
kuwepo kwa utaratibu mzuri wa kushughulikia malalamiko yao. Isiwepo hali ya
kunyanyaswa na kuadhibiwa kwa kutoa malalamiko.

(d) Mfumo wa elektroni
Uwasilishaji wa malalamiko kwa njia hii ni kwa kutumia
nukushi, barua pepe na tovuti.

3.3 Kupokea Malalamiko na Maoni

Utaratibu huu ni kwa ajili ya malalamiko,lakini inawezekana mteja
asiwe na lalamiko lakini anataka kutoa maoni yake kuhusu Taasisi.

Maoni ya wateja yatapokelewa sambamba na malalamiko na kushughulikiwa
kikamilifu. Malalamiko na maoni yatapokelewa na kushughulikiwa kwa kutumia fomu
kama ifuatavyo:

3.3.1 Fomu ya Kupokea Malalamiko

Fomu ya kupokea malalamiko itajazwa na mtumishi anayepokea lalamiko la ana kwa ana,
kwa maandishi au kwa simu. Pia inaweza kujazwa na mteja anayelalamika.
Fomu ya kupokea malalamiko (Kiambatisho Na.1) itajazwa na mtumishi au mlalamikaji
kwa mkono au kutumia kompyuta ili kurahisisha uchambuzi wa malalamiko hivyo ni
lazima ikusanye taarifa katika maeneo yafuatayo:-

(a) Taarifa za mlalamikaji:

Majina matatu, anuani, simu na nukushi, kazi, aina ya mteja (wa ndani au nje) na
nani aliyeathiriwa na lalamiko. Hata hivyo si lazima mlalamikaji ataje jina lake
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(b) Lalamiko linahusu nini:

Kama linaletwa mara ya kwanza au ni ufuatiliaji, aina ya lalamiko kutegemeana
na makundi yaliyoainishwa . Makundi yaainishwe kwa namna ambayo
itarahisisha uchambuzi wa chanzo cha lalamiko kwa lengo la kuwezesha kufanyika

kwa marekebisho. Mfano lalamiko lililotolewa kwenye mgahawa lisiwe mgahawa bali
liwe ni “USAFI” . Vilevile makundi yatengenezwe kwa njia ambayo itawezesha
malalamiko ya wananchi wote kuweza kuingizwa kwenye taarifa za malalamiko.
Hii itawezekana kama wakati wa kutengeneza makundi ya malalamiko, taarifa
zinazowakilisha mwelekeo wa wananchi zitatumika. Uainishiaji wa makundi ya
malalamiko uwezeshe makundi hayo kuwakilisha malalamiko kutoka vyanzo
mbalimbali. Kwa mfano tatizo la kundi la USAFI – linaweza kutokea sehemu tofauti
kama vyoo vya mgahawa au Ofisini.

(c)Jinsi lalamiko lilivyoshughulikiwa:

Kama lilitatuliwa mara moja au baadaye, muda uliotumika hadi kutoa ufumbuzi
uamuzi wa
mwisho na Idara iliyotoa ufumbuzi.

(d) Lalamiko lilivyopokelewa:
Taarifa zionyeshe afisa aliyelipokea, tarehe ya kulipokea, njia iliyotumika
kuwasilisha
lalamiko na idara inayolalamikiwa.

3.3.2 Fomu ya Kupokea Malalamiko kwa njia ya Mtandao

Mteja anaweza kuwasilisha malalamiko yake kwa mtandao kwa kutumia fomu ya
malalamiko kwa njia ya mtandao (Kiambatisho Na. 2).

3.3.3 Rejesta ya Malalamiko

Rejesta ya malalamiko itatumika kuweka kumbukumbu za malalamiko toka lalamiko
linapopokelewa hadi ufumbuzi unapopatikana. Taarifa zitakazoingizwa katika

rejesta hii ni
namba ya lalamiko, tarehe ya kupokelewa, jina na anuani ya mlalamikaji na njia ya
uwasilishaji, aina ya lalamiko na maelezo kwa kifupi, idara au kitengo

kinacholalamikiwa
na tarehe ya kukamilika na matokeo ya taarifa kwa mteja. (Kiambatisho Na. 3)

3.4 Uchambuzi na Ushughulikiaji wa Malalamiko

Malalamiko yatashughulikiwa kwa haraka na kwa ufanisi kama zipo taratibu nzuri. Baadhi
ya taratibu hizo ni hizi zifuatazo:
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(a) Malalamiko kushughulikiwa katika Muda Mfupi
Malalamiko yatashughulikiwa kwa muda mfupi kama jitihada zitafanywa za
kuainisha upya michakato na muda unaoutumika kwenye shughuli zetu hasa zile
zenye malalamiko kwa lengo la kuondoa vyanzo vya malalamiko. Muda wa
kushughulikia lalamiko katika kila ngazi ubainishwe kulingana na uzito wake, wingi
wa malalamiko na uwezo wa watumishi.

(b) Hatua chache za kushughulikia malalamiko:
Hatua ya kwanza: Iwe ni Ofisi ya Malalamiko. Ofisi hii iwe na uwezo wa
kutambua malalamiko ya dharura na njia za kukabiliana na dharura hizo.

Hatua ya pili: Iwapo Ofisi ya malalamiko itashindwa kutoa ufumbuzi hata baada ya
kuomba ushauri kutoka kwenye idara, suala hilo lipelekwe moja kwa moja kwenye Idara
kwa ajili ya kulishughulikia. Ili malalamiko yaweze kushughulikiwa kwa wakati ni lazima
kufanya ufuatiliaji ili muda ulioainishwa uweze kuzingatiwa. Ufuatiliaji unaweza kufanywa
kwa njia mbili:

(i) Afisa malalamiko afanye ufuatiliaji yeye mwenyewe baada ya muda
ulioainishwa
katika ngazi fulani kutokuzingatiwa. Kwa kuwa mahali penye malalamiko
mengi ufuatiliaji wa namna hii unaweza kuwa mgumu, utaratibu wa
kuwakumbusha kwa njia ya teknolojia ya habari na mawasiliano utumike.

(ii) Njia ya pili ya ufuatiliaji ni kwa taarifa za lalamiko ambalo
halijashughulikiwa
kwenye ngazi husika kupelekwa kwenye ngazi ya juu zaidi ili hatua ziweze
kuchukuliwa. Upelekaji huu unaweza kufanywa pia kwa kutumia teknolojia
ya habari na mawasiliano.

Katika hatua zote za ufuatiliaji ni lazima muda wa kuanza ufuatiliaji baada ya muda
uliopangwa kumalizika uainishwe ili ufuatiliaji uanze mara baada ya muda huo kumalizika;
mfano kama ni baada ya siku mbili au siku tatu. Mchakato wa kushughulikia malalamiko
umeanishwa kwa kutumia “flow chart” ya malalamiko (Kiambatisho Na. 4).

Hatua ya tatu: pale ambapo Idara/Taasisi haina uwezo wa kutoa ufumbuzi na hivyo
kupeleka suala hilo kwenye Idara/Taasisi nyingine.

c) Matumizi ya Teknolojia katika uhifadhi wa taarifa:

Teknolojia ya habari na mawasiliano itumike kuhifadhi taarifa kwa ajili ya kurahisisha
uchambuzi na ufuatiliaji. Teknolojia hii pia itumike kukumbushia ushughulikiaji wa
lalamiko pale ambapo muda wa kushughulikia lalamiko haujazingatiwa.
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3.5 Matumizi ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) Katika
Kushughulikia Malalamiko

Matumizi ya teknolojia ya habari na mawasiliano katika kushughulikia malalamiko ni
muhimu kwa kuwa inaharakisha na kurahisisha upokeaji na ushughulikiaji wa malalamiko
ya wateja.Teknolojia hii pia itasaidia pale ambapo:-

 Taratibu za kushughulikia malalamiko ni ngumu kwa mfano lalamiko linalohusisha
vitengo au idara tofauti;

 Malalamiko yanahitaji kufanyiwa uchambuzi wa kina na kuandaliwa ripoti ambayo
itatumika katika kuboresha huduma;

 Taasisi inatoa huduma za aina mbalimbali ambazo zinaweza kuwa na matatizo
yanayohitaji taratibu tofauti wakati wa kuyashughulikia.

Hivyo TEHAMA itumike kurahisisha kuweka, kusambaza, kuchambua na kutumia taarifa
za malalamiko na kufanya tathmini.

3.6 Taarifa za Malalamiko

3.6.1 Uchambuzi wa Taarifa za Malalamiko

Katika hatua hii, taarifa za malalamiko zichambuliwe kwa lengo la kupata taarifa muhimu
za kusaidia menejimenti katika kuleta mabadiliko. Uchambuzi uainishe aina mbili za
taarifa – taarifa ya kwanza ionyeshe aina, idadi na eneo lenye matatizo na taarifa ya pili
ionyeshe sababu au vyanzo vya malalamiko kutokana na sababu au udhaifu katika
Taasisi.

(i) Jinsi ya Kuchambua Idadi na Aina ya Malalamiko

Uchambuzi unaohusu idadi na aina ya malalamiko ufanyike mara kwa mara
kwa kuzingatia Huduma au Bidhaa zinazotolewa na Taasisi (kwa mfano
tatizo la kisera) na makundi ya wateja (kimkoa, waalimu). Katika
uchambuzi huo, Taasisi ziainishe kila lalamiko linahusu nini, limetokea
katika mazingira ya aina gani, muda uliotumika katika kulishughulikia na
kutofautisha uzito wa malalamiko yaliyoshughulikiwa. Uchambuzi huu
utaiwezesha Taasisi kuona ni wapi nguvu zielekezwe zaidi wakati wa
kupanga mipango na mikakati ya namna ya kuboresha utendaji kazi.

(ii) Jinsi ya Kuchambua Chanzo cha Malalamiko

Uchambuzi wa chanzo cha malalamiko unafanywa kwa kuorodhesha
mambo mbalimbali katika Taasisi ambayo yanaweza kuwa chanzo cha
malalamiko. Vyanzo vya malalamiko vinatazamwa kwa upana kwenye
maeneo makuu sita (6) ambayo ni:
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(i) Taratibu,
(ii) Taarifa,
(iii) Watumishi: Watumishi wa Mapokezi (Front desk) na Watumishi watoa

Huduma mahsusi (Back stage),
(iv) Vifaa: Upatikanaji na matumizi ya vifaa,
(v) Wateja, na
(vi) Mengineyo.

Kila lalamiko linapitishwa kwenye uchambuzi wa maeneo hayo na kuona ni kwa
jinsi gani kwa mfano watumishi au taratibu zinaweza zikawa zimesababisha tatizo
lililopo.
Uchambuzi wa kina unahitajika kufanywa ili kubaini kiini cha tatizo. Kiini hicho
kitatakiwa kuandaliwa mpango wa kuondoa tatizo hilo kwa kuainisha faida na
hasara za hatua zilizopangwa kuchukuliwa.

Ufumbuzi wa malalamiko na utekelezaji mzuri wa maoni ya wateja utapatikana
kwa kufanya uchambuzi wa kina wa michakato inayohusika katika eneo
linalohusika. Wakati wa kufanya uchambuzi ni vizuri kutambua kuwa:-

 Asilimia 80 ya matatizo yanasababishwa na sehemu ndogo isiyozidi asilimia 20
ya michakato.

 Ufumbuzi wa chanzo cha tatizo unaweza kupatikana kwa urahisi kama
maoni/maelezo ya watu wasio watekelezaji yatapatikana au watekelezaji kuwa
wasikivu na kupokea mrejesho kwa mtazamo chanya.

3.6.2 Matumizi ya Taarifa za Malalamiko

Taarifa zichambuliwe na kutengwa katika makundi makubwa mawili ya maoni na
malalamiko. Uchambuzi ufanywe kwa kila kundi na yale yanayoonekana kuwa na
athari kubwa kwa Taasisi yapewe kipaumbele katika kuyatafutia ufumbuzi. Taarifa
za malalamiko ziandaliwe na kujadiliwa kwenye vikao vya menejimenti
(Kiambatisho Na. 5). Ratiba ya kuwasilisha taarifa katika Kata kutoka ngazi za
chini itumike pia kuwasilisha taarifa za dawati katika ngazi ya Wilaya. Vile vile
ratiba ya kuwasilisha taarifa katika Halmashauri kutoka Katani vilevile itumike
kuwasilisha taarifa za madawati katika halmashauri kutoka katika Kata

Mrejesho utakaopatikana kutoka kwa wadau kupitia malalamiko utumike
kuboresha na kufanya mapitio ya mikataba ya huduma kwa wateja na kuboresha
michakato ya utoaji huduma katika Taasisi kwa kuondoa zile hatua ambazo si
muhimu katika taratibu za utoaji huduma (Business Process Improvement). Hivyo
taarifa hizo zinapaswa kukusanywa kila siku hasa kwa Taasisi kubwa na zenye
malalamiko mengi. Taasisi zitapaswa kuwa na utaratibu mzuri wa kutoa taarifa za
malalamiko kwa wateja na wadau kwa kipindi cha robo mwaka, nusu mwaka na
kwa mwaka mzima ama kipindi chochote zitakapohitajika.
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3.7 Tathmini ya Utendaji kutokana na Mrejesho wa Wadau
Taasisi zinatakiwa zijenge utamaduni na utaratibu wa kufanya ufuatiliaji ili kujua kama
mfumo wa kushughulikia malalamiko unafanya kazi ipasavyo. Lengo la kufanya hivyo
kuepuka kukosa mrejesho kutoka kwa wateja ukiwajulisha jinsi wanavyoona utoaji wa
huduma. Ufuatiliaji huo unaweza kufanywa kwa njia zifuatazo:

(a) Kufanya Tafiti Kubwa
Utafiti wa ’customer satisfaction survey’ ufanywe na Washauri Waelekezi wa nje
Taasisi ili kupata maoni halisi ya wateja wanaopewa huduma.Maeneo
yanayopaswa kuangaliwa wakati wa utafiti ni pamoja na;
 Kiwango cha wateja kuridhika na huduma;
 Sifa za utoaji huduma;
 Matarajio ya wateja.
Utafiti huo unaweza kufanywa kila baada ya miaka mitatu.

(b) Kufanya Tafiti Ndogondogo na Endelevu
Njia nyingine zinazoweza kutumika ni kukusanya takwimu na taarifa za wateja ambazo
ni pamoja na njia zifuatazo

(i) Kadi au Fomu za maoni

Taasisi zitumie mbinu za kupata maoni kutoka kwa wateja kwa kutumia
fomu za maoni za maandishi au kupitia tovuti baada ya mteja kuhudumiwa.
Fomu hizi zinaweza kutolewa na mtumishi aliyetoa huduma au zipatikane
mahali pengine kama vile dawati la mapokezi au kwenye tovuti ya Taasisi.
Ofisi ya malalamiko ikusanye fomu hizi kila wakati na kuzifanyia uchambuzi
na kutoa ushauri.

(ii) Mikutano na wateja

Taasisi pia ziwe na utaratibu wa kuendesha mikutano na wadau au wateja
maalumu (focus groups) ili kuweza kujua makundi mbalimbali ya wateja
yanasemaje kuhusiana na kuridhika ama kutokuridhika na ubora na
viwango vya huduma zitolewazo ndani ya Taasisi.

(iii) Kutazama na Kufuatilia

Taasisi ziwaagize watumishi ambao wako katika Ofisi ya malalamiko na
Timu ya Kuboresha Huduma kwa Mteja kwa zile Taasisi ambazo zina timu
hizo kutazama, kusikiliza na kufanya ufuatiliaji wa wateja ili kupata maoni
yao juu ya kuridhika au kutokuridhika na huduma zinazotolewa hasa kama
mteja hakutaka kuweka maoni yake wazi.

Taarifa za tafiti hizi zote zitumike kutambua maeneo yenye upungufu
kiutendaji ili yapatiwe ufumbuzi. Watumishi wafahamishwe matokeo ya
tafiti hizo ili nao washiriki katika kutatua matatizo yatakayokuwa
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yameainishwa katika taarifa za tafiti. Hii itawasaidia kufahamu ni kwa kiasi
gani wanachangia kumridhisha ama kutokumridhisha mteja.

3.7.1 Kupanga Malengo ya Mwaka

Baada ya Taasisi kupata maoni ya wateja wake kuhusu hali ya utoaji huduma,
inatakiwa kubainisha maeneo yanayohitaji kurekebishwa. Ufumbuzi utakaotolewa
ujumuishe utambuaji wa mikakati ya utekelezaji na baadae Taasisi iandae
malengo na shabaha za utekelezaji na kuzijumuisha katika mipango na bajeti za
utekelezaji za kila mwaka. Malengo yanalenga kuondoa matatizo ndani ya Taasisi
na kuboresha mifumo ya utendaji na utoaji huduma. Mikakati inayoweza kuwekwa
kwenye mipango ni pamoja na:
(a) Kuwabadilisha watumishi kitabia,
(b) Kujenga uwezo wa watumishi kiutendaji,
(c) Kubadilisha mifumo na taratibu za utoaji huduma,
(d) Kukuza uelewa wa wateja katika maeneo mbalimbali yanayotolewa huduma
na
(e) Kubadilisha watumishi maeneo wanayofanyia kazi.

SURA YA 4
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HITIMISHO

4.0 M ambo Muhimu Yanayoashiria Kuwepo kwa Utaratibu wa Kushughulikia
Malalamiko
Taasisi husika inapaswa kuzingatia mambo yafuatayo wakati wa kuanzisha na
kuendeleza utaratibu wa kushughulikia malalamiko katika Utumishi wa Umma:-

 Utayari wa Menejimenti
Uongozi wa Taasisi kuikubali dhana ya malalamiko na kuihaulisha ili utaratibu huu
uweze kufanya kazi kwenye mazingira halisi ya Taasisi

 Uelewa wa Watumishi

Watumishi wanaelewa maana ya Huduma kwa mteja hivyo kuna mtazamo wa
kuwajali wateja na dhana ya kushughulikia malalamiko na kero za wananchi
zinapewa uzito na kushughulikiwa kwa muda ulioahidiwa.

 Uwepo wa Ofisi ya Malalamiko

Taasisi ina Ofisi ya malalamiko inayojulikana kwa wateja wa nje, inayofikika kwa
urahisi na kumwezesha mwananchi/mteja kutoa lalamiko lake na inayothibitika
kufanya kazi kutokana na kasi na umakini wake katika kupata ufumbuzi.

 Kufahamika kwa Huduma na mchakato wake
Huduma zote za Taasisi zinafahamika na michakato yake imechanganuliwa.

 Utaratibu unafahamika ili wananchi wajue endapo

watakutana na tatizo waende wapi na wajue tatizo laolitashughulikiwaje.

 Matumizi ya Tehama
Taasisi ihakikishe inatumia Tehama katika kupokea, kushughulikia, kufuatilia,
kutoa mrejesho na uhifadhi wa taarifa za malalamiko.
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VIAMBATISHO
Kiambatanisho Na. 1

Namba ya Lalamiko …………….
FOMU YA KUPOKEA NA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO

A. MLALAMIKAJI
1. Maelezo Muhimu

Bw/Bibi/Bi………………………………………

Jina la kwanza ………………… Jina la kati ……………………… Jina la Ukoo: ………………

Kazi…………………………………….. Cheo ……………………………………………………….

Mlalamikaji mwenyewe/mwakilishi (taja)…………………………………………………………….

Anwani ………………………………………………………………………………………………….

Simu……………………………………………………………… Barua Pepe ……………………….

Nukushi ………………………………………………………….

2. Mteja wa Ndani/Nje: Ndani Nje

3. Anayelalamika ni:

Mlalamikaji mwenyewe Ndugu wa Mlalamikaji Wakala wa Mlalamikaji

Mwajiri wa Mlalamikaji Kiongozi wa kazi wa Mlalamikaji

4. Kiwango cha kuudhika mlalamikaji:

Chini Wastani Juu sana

B. MAELEZO YA LALAMIKO

1. Huduma inayolalamikiwa *1 ………………………………………………………………

2. Maelezo kwa
Ufupi ………………………………………………………………………… …………………
……………………………………………………………………………..

3. Kasoro inayolalamikiwa ……………………………………………………………………

4. Mahali tukio lilipotokea ……………………………… 5. Tarehe ya tukio ……………..

6. Je umeshawahi kuwasilisha lalamiko hili kabla? Ndiyo Hapana

7. Je unavyo vielelezo vinavyohusiana na suala hili? Ndiyo Hapana
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8. Je vielelezo vinavyowasilisha ni hivi tu au vuko vingine? Ndiyo Hapana

C. LALAMIKO LILIVYOSHUGHULIKIWA

1. Kama ufumbuzi wa tatizo umepatikana: Uamuzi: …………………………………………

2. Kama ufumbuzi haukupatikana ahadi iliyotolewa kwa Mteja …………………………….

3. Muda ulioahidiwa kushughulikia lalamiko

Mara moja Kujibiwa baada ya muda mfupi Kupewa tarehe ya ufumbuzi

4. Tarehe ambayo imekubalika mteja kupatiwa ufumbuzi……………………………………

5. Uharaka wa lalamiko

Haraka sana Haraka Mchakato wa kawaida

D. MCHAKATO WA KUSHUGHULIKIA LALAMIKO

1. Mhusika wa lalamiko………………………… 2. Idara inayolalamikiwa …………………

3. Mchakato unaolalamikiwa*2 …………………………………………………………………

E. KUPOKEA LALAMIKO:

1. Njia iliyotumika kuwasilisha lalamiko:

Simu Barua Ana kwa Ana Mawasiliano ya Ki-electronic Nyingine (taja)

2. Lalamiko linapoelekezwa:

Mtendaji Mku Idara/Kitengo Ofisi ya Malalamiko Ofisi ya Huduma kwa mteja Nyingine (taja)

Jina la Afisa anayepokea lalamiko: ……………………………………….. Tarehe ……………………………………………….

……………………………………………………………………………………………………………………………………………...

Jina la Afisa Malalamiko: …………………………………………… Namba ya lalamiko ………………………………………….

Tarehe: ……………………………………………………
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Kiambatanisho Na. 2

Namba ya Lalamiko ……………
FOMU YA KUWASILISHA MALALAMIKO KWA NJIA YA MTANDAO

A. MLALAMIKAJI:

1. Maelezo muhimu

Mke/Mme …………………………………….

Jina la kwanza ……………………………… Jina la kati ………………………… Jina la Ukoo ………………………

Kazi …………………….……………………………… Cheo …………………………………………………………..…

Taasisi/Mwakilishi wako …………………………………………………………………………………………………….

Anwani ……………………………………………………………………………………………………………………….

Simu …………………………….. Barua pepe ………………………………. Nukushi ………………………………..

2. Mteja wa Ndani/Nje Ndani Nje

3. Anayelalamika ni

Mlalamikaji mwenyewe Ndugu wa Mlalamikaji Wakala wa Mlalamikaji

Mwajiri wa Mlalamikaji Kiongozi wa kazi wa Mlalamikaji

4. Kiwango cha kuudhika Mlalamikaji

Chini Wastani Juu sana

B. MAELEZO YA LALAMIKO

1. Huduma iliyolalamikiwa*3 …………………………………………………………………………………………

2. Maelezo kwa
ufupi ………………………………………………………………………………………… ……………………
………………………………………………………………………………………………….. …………………
…………………………………………………………………………………............................

3. Kasoro inayolalamikiwa ……………………………………………………………………………………………

4. Mahali tukio lilipotokea …………………………………….. 5. Tarehe ya tukio ………………………………

6. Je umeshawahi kusilisha lalamiko hili kabla? Ndiyo Hapana
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Kiambatanisho Na. 3

REJESTA YA MALALAMIKO

Namba
ya
Lalami
ko

Tarehe ya
kupokelew
a

Jina na
anwani ya
Mlalamikaji

Njia ya
uwasilisha
ji

Aina ya
Lalamik
o

Maelezo
kwa
kifupi

Idara au
Kiengo
kinacholala
mikiwa

Tarehe ya
kukamilika

Matokeo
na Taarifa
kwa Mteja
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MFANO WA CHATI YA KUSHUGHULIKIA MALALAMIKO

(siku 1) (OM)

Ndiyo

(siku 7) (OM)

Hapana

(muda) (OM)

(siku 7) (Idara)

Ndiyo

Idara

(siku 2) (OM)

Ndiyo

(siku 7) (Idara)

Hapana

Ofisi ya Malalamiko (OM)

Kupokea na kuchambua

Je suluhu
inapatikana
OM

Jibu kwa Mteja

Peleka Idara husika

Idara inachambua ili kutoa ufumbuzi

Marejesho
na
Ufumbuzi? Jibu kwa Mteja na OM

Kumbushio

Jibu?

Taarifa kwa Mtendaji Mkuu

Jibu kwa Mteja na OM
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Kiambatanisho Na. 5

TAARIFA YA MALALAMIKO

Fomu Na. …..

Fomu Na. ……

Kipindi cha Mwezi/Robo Mwaka/Mwaka: Kuanzia……………………… hadi …………………………………

Jina la Taasisi/Ofisi: …………………………………………………………………………………

1. Malalamiko yaliyobaki kipindi cha nyuma

IDARA / KITENGO IDARA YA MALALAMIKO KULINGANA NA VYANZO VYAKE

TARATIBU TAARIFA WATUMISHI VIFAA WATEJA VYANZO VINGINE JUMLA

JUMLA
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2. Malalamiko mapya yaliyopokelewa

IDARA / KITENGO IDARA YA MALALAMIKO KULINGANA NA VYANZO VYAKE

TARATIBU TAARIFA WATUMISHI VIFAA WATEJA VYANZO VINGINE JUMLA

JUMLA
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3. Malalamiko yaliyoshughulikiwa

IDARA/
KITENG
O

USHUGHULIKIA
JI

VYANZO VYA MALALAMIKO
TARATIBU TAARIFA WATUMISHI VIFAA WATEJA VYANZO
MAPY
A

VIPOR
O

MAPY
A

VIPOR
O

MAPY
A

VIPOR
O

MAPY
A

VIPOR
O

MA
PY
A

VIPOR
O

MAPYA VIPO
RO

Yaliyopatiwa

Ufumbuzi

Yanayoendelea

kushughulikiwa

Yaliyoelekezwa

Taasisi

nyingine

JUMLA YA

IDARA
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5. Maelezo kuhusu Mafanikio au Changamoto zilizopo na mapendekezo kuhusu uboreshaji

wa utoaji wa huduma (ambatisha maelezo ya ziada kama yapo)

a). Mafanikio:

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

……………………

b). Changamoto:

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

……………………

c). Mapendekezo:

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………

……………………

Jina la Afisa anayewasilisha Taarifa………………………. Saini ………………. Tarehe


