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TAARIFA YA WILAYA YA MUSOMA KWAMKUUWAMKOAWA
MARA MHE. CAPT. ASERI MSANGI

1.0. MAELEZO MAFUPI YA HALMASHAURI YA MANISPAA YA
MUSOMA:
1.1 Utawala
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Eneo la Wilaya ya Musoma ambalo pia ndio eneo la Manispaa ya Musoma kuna
Tarafa 1 ya Musoma Mjini. Zipo kata 16 ambazo ni Mukendo, Mwigobero, Kitaji,
Iringo, Nyasho, Kamunyonge, Mwisenge, Makoko, Buhare, Nyamatare, Kigera,
Kwangwa, Nyakato, Mshikamano, Rwamlimi na Bweri. Kata zote 16 zina jumla
ya Mitaa 73.

1.2. Siasa
Wilaya ya Musoma ina Jimbo moja la Uchaguzi ambalo ni Musoma Mjini.
Kutokana na Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2010, Chama cha Mapinduzi kilipata viti
3 vya udiwani na Vyama vya Upinzani kwa ujumla wake vilipata viti 10 vya
Udiwani. Hivyo CCM ina Madiwani 4, CUF 3 na CHADEMA 11 na kiti cha
Ubunge kilichukuliwa na CHADEMA

Katika Uchaguzi wa viongozi wa mamlaka ya Serikali za mitaa uliofanyika tarehe
14/12/2014, Mitaa yote 73 na Kata zote 16 zilishiriki uchaguzi huo.
Chama cha Mapinduzi kilipata viti vya Wenyeviti wa Mitaa 42 na chama cha
Demokrasia na Maendeleo kilipata viti 29 katika uchaguzi huo mitaa miwili (2) ya
Zanzibar (Makoko) na Kitaji D (Kitaji) matokeo ya uchaguzi hayakutolewa baada
ya kutokea vurugu na fujo ambazo zingepelekea kuhatarisha usalama wa
wasimamizi wa uchaguzi, askari wa vituo na wananchi kwa ujumla. Marudio ya
uchaguzi katika mitaa hiyo ulikuwa umepangwa kufanyika tarehe 21/12/2014
lakini ulisitishwa kwa amri ya Mahakama mpaka shauri lililowasilishwa
Mahakamani litakapotolewa ufumbuzi.

2.0. HALI YA UTUMISHI
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Kwa mujibu wa ikama iliyoidhishwa mwaka wa fedha 2014/2015 ambayo ndiyo
tumeendelea kuitekeleza kwa mwaka wa fedha 2014/2015. Halmashauri ina
mahitaji ya watumishi 2,110, hadi kufikia tarehe 31 Mei 2015, Halmashauri
ilikuwa na jumla ya watumishi wapatao 1,665, hivyo kutokana na uhalisia wa
mahitaji hayo kunaifanya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kuwa na
upungufu wa watumishi 445.

3.0.UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI YA CCM (2010-2015)
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma inaendelea kutekeleza ilani ya uchaguzi ya
CCM (2010-2015) kama ilivyoanishwa kwenye ibara mbalimbali kama vile
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Mapinduzi ya Kilimo kutekelezwa kwa ukamilifu, malengo ya mpango wa
maendeleo ya Sekta ya Kilimo na Kauli mbiu ya Kilimo kwanza (Ibara ya 33) )
ambapo ushauri kuhusu kanuni bora za kilimo umetolewa kwa wakulima 5,430 na
pia elimu imetolewa kwa wakulima kupitia vikundi 12 vya wakulima , Vikundi
3 vimewezeshwa kuanzisha kilimo cha mazao ya bustani kwa kutumia teknolojia
ya Vyama 9 vya ushirika vimeanzishwa.Nyumba, Mipango Miji, Upimaji na
ramani (Ibara ya 60) ambapo michoro ya kimipango miji 9 imeandaliwa na jumla
ya viwanja 1,268 vilipimwa. Aidha Halmasahuri ilitoa eneo kwa ajili ya ujenzi wa
nyumba za makazi katika Kata ya Buhare.

Ajira (Ibara ya 22) ambapo tatizo la upungufu wa ajira limeendelea
kushughulikiwa na Wilaya pamoja na wadau wake wa maendeleo. Juhudi
zimefanyika kuhamasisha jamii ili kuanzisha vyama vya ushirika ambapo
Halmashauri katika mapato yake imechangia Tshs. 60,000,000.00 kwa ajili ya
mikopo ya vikundi vya wanawake na vijana. Vikundi vya vijana 37 na 70 vya
wanawake wamenufaika na mfuko huo. Changamoto zilizojitokeza wakati wa
utoaji wa mikopo ni pamoja wakopaji wengi ni wanawake na mikopo inayotolewa
hupokonywa na baadhi ya wanaume, upungufu wa elimu ya ujasiriamali kwa
wanavikundi na mahitaji ya wakopaji kuwa juu kuliko uwezo wa wakopeshaji.

4.0. BARABARA:
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Wilayaya Musoma ina jumla ya kilomita 416.58 za mtandao wa barabara kwa
mgawanyo ufuatao:-
 Barabara za Lami Kilomita 7.60
 Barabara za Changarawe Kilomita 312.17
 Barabara za Udongo Kilomita 96.81

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ni miongoni mwa Halmashauri za Manispaa
na Miji kumi na nane (18) nchini ambazo ziliteuliwa na Serikali kwa ajili ya
kuboresha miundombinu mjini kwa kutumia fedha za mkopo wa Benki ya Dunia.
Katika Programu hii ambayo imepangwa kwa miaka mitano (5) kuanzia mwaka
2013/2014 hadi mwaka 2017/2018, Halmashauri ya Manispaa ya Musoma
imetengewa jumla ya Dola za Kimarekani 9,585,615.68 sawa na Tshs. 15,336,
985,088.00.
Kwa mwaka wa fedha 2014/2015 Halmasahuri ya Manispaa ya Musoma
imetengewa jumla ya Shs 2,606,435,200.00 kutoka Benki ya Dunia ambapo
shughuli zifuatazo zimepangwa kufanyika.

 Kusanifu kwa kiwango cha lami barabara zenye urefu wa kilomita 10.15
(Mutex – Buhare, Kennedy, Karume, Amri Abeid, Makongoro,
Maktaba, Serengeti, Uhuru, Lumumba, Kusaga, Rutiginga, Gandhi
na Nyasho sokoni – nyasho Majita)

 Kusanifu soko la Nyasho
 Ujenzi wa barabara ya Nyasho – Majita
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5.0. HUDUMA ZA JAMII:
5.1. ELIMU YA MSINGI:
Mhe. Mkuu wa Mkoa;
Hali ya utoaji wa Elimu katika wilaya yetu ni nzuri ambapo Wilaya imejitahidi
kwa kushirikiana na wananchi kujenga shule za msingi. Wilaya inazo jumla ya
Shule za Msingi 46 ambapo za Serikali ni 38 na binafsi ni 08.

5.2.0. ELIMU YA SEKONDARI:
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ina jumla ya shule za Sekondari 25 zenye
jumla ya wanafunzi 11,915 kati ya hao 7,059 ni wavulana na 4,856 ni wasichana.
Shule 18 zinamilikiwa na Serikali na shule 7 siyo za Serikali. Miongoni mwa
shule za Sekondari za Serikali Shule 3 zina kidato cha V na VI na ni za bweni na
shule 15 zina kidato cha I hadi kidato cha IV na ni za kutwa.

5.2.1. MPANGOMKAKATI WA UJENZI WAMAABARA
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Ujenzi wa maabara katika Halmashauri ya Musoma unatekelezwa kwa kuzingatia
agizo la Mheshimiwa Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania la kila shule kuwa na maabara tatu za sayansi. Utekelezaji wa agizo
hilo ulianza kwa ushirikiano kati ya viongozi wa Wilaya ya Musoma, viongozi wa
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma na Wadau mbalimbali wa maendeleo katika
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Kwa mujibu wa taarifa hiyo jumla ya vyumba vya maabara 46 vilitakiwa kujengwa
na gharama ya kila maabara moja pamoja na vifaa vyake ilikadiriwa kuwa shilingi
milioni 75 sawa na shilling 3,450,000,000.00 kwa maabara 46. Halmashauri ya
Manispaa ya Musoma kwenye bajeti ya mwaka 2014/2015 ilipanga kutumia
shilingi 409,775,000.00 na kiasi hiki kilipatikana baada ya kubadili matumizi ya
vifungu vingine vya miradi ya maendeleo vilivyokuwa vimetengewa fedha kwenye
Bajeti yake ya mwaka 2014/2015 ambapo shilingi 47,000,000.00 ilikusudiwa
zitokane na mapato ya ndani na shilingi 362,775,000.00 ruzuku kutoka Serikali
kuu.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Halmashauri inakabiliwa na changamoto zifuatazo katika ujenzi wa maabara:-

 Baadhi ya wanasiasa kupinga uchangiaji wa ujenzi wa maabara kwa kauli
wanazozitoa wakiwa kwenye mikutano yao ya siasa. Kauli hizi
zimesababisha baadhi ya wadau na wananchi waliokuwa na nia ya
kuchangia ujenzi wa maabara wasite na wengine kuacha kabisa kutoa
michango.
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 Fedha zilizotengwa na Halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa maabara
hazijapatikana zote kutokana na Serikali Kuu kutotoa fedha za maendeleo
kwa wakati.

 Wananchi na baadhi ya makampuni yaliyotoa ahadi ya vifaa na fedha kwa
ajili ya ujenzi wa maabara hawajakamilisha ahadi zao licha ya kufuatiliwa
mara kwa mara.

5.2.2.MIKAKATI YA KUKAMILISHA UJENZI WAMAABARA
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma imejiwekea mikakati ifuatayo kwa ajili ya
kuiwezesha kukamilisha ujenzi wa maabara:-

 Kuendelea kuhimiza michango ya ujenzi wa maabara kutoka wadau
mbalimbali.

 Kufuatilia fedha za miradi toka Serikali Kuu ili ziweze kutumika kwenye
ujenzi wa maabara.

 Kuendelea kutoa Elimu ya umuhimu wa maabara za Sayansi kwa jamii ya
wakazi wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma, na Taifa kwa ujumla.

6.0.HUDUMA ZA AFYA:
6.1. VITUO VYA KUTOLEA HUDUMA ZA AFYA
Mhe.Mkuu wa Mkoa, Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ina jumla ya
vituo 26 vya kutolea huduma za afya.
Aidha Halmashauri ina jumla ya maduka ya dawa muhimu 80 na Famasi 5
na tunategemea kufungua Zahanati ya Nyamatare ambayo ujenzi wake upo
kwenye hatua za mwisho.

7.0.HALI YA UTENDAJI KAZI KWA KIPINDI CHAMWAKA 2014
7.1.WAGONJWAWALIOHUDUMIWA

Mhe.Mkuu wa Mkoa, Katika kipindi cha mwaka 2014, jumla ya wagonjwa
137,139 kama wagonjwa wa nje waliweza kupatiwa huduma za afya katika
vituo vyetu. Kati ya hao wanawake walikuwa 82,234 na wanaume walikuwa
54,905. Kwa upande wa wagonjwa wa waliolazwa jumla ya wagonjwa 9,522
walilazwa, kati ya hao wanaume walikuwa 3,808 na wanawake walikuwa 5,714.

8.0. UTEKELEZAJI WAMKAKATI WAMKOAWA KUPUNGUZA VIFO
VYA AKINAMAMAWAJAWAZITO NAWATOTOWACHANGA

Mhe.Mkuu wa Mkoa, Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilianza kutekeleza
Mkakati wa Mkoa wa kupunguza vifo vya akina mama wajawazito na watoto
wachanga tangu Julai 2013. Kwa mujibu wa mkakati huo, lengo la Halmashauri
ya Manispaa ya Musoma ilikuwa ni kupunguza vifo vya akina mama kutoka 20
mwaka 2012 hadi 10 ifikiapo mwaka 2016. Katika lengo kuu hilo kuna malengo
mahsusi (specific objectives) sita (6) yafuatayo;
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1. Kuboresha vituo vya afya ili viweze kutoa huduma ya kujifungua kwa njia ya
kupasuliwa na kuongeza damu salama.

2. Kusajili wanawake wote wajawazito na kuwafuatilia ili waende kliniki na
kujifungulia katika vituo vya kutolea huduma.

3. Kuwahimiza akina mama wajawazito baada ya kujifungua wajiunge na uzazi wa
mpango.

4. Kuboresha mfumo wa rufaa za wagonjwa.

5. Kuongeza idadi ya watumishi wa kada ya Afya.

6. Kuboresha vikao vya ngazi ya kata na mitaa kwa ajili ya kujadili taarifa za
utekelezaji.

Mhe.Mkuu wa Mkoa, Tangu Julai 2013, Manispaa ya Musoma imefanya yafuatayo
katika kutekeleza malengo mahsusi yaliyotajwa hapo juu:
I. Vifo vimepungua kutoka 20 mwaka 2012/2013 mpaka 14 kwa kipindi cha Julai,

2014 - Mei, 2015. Vifo hivi vyote hutokea katika Hospitali ya Mkoa, na nusu ya
vifo hivyo si vya wakazi wa Manispaa ya Musoma. Vyanzo vikuu vya vifo hivyo
ni kuchelewa kufikishwa Hospitalini na upungufu wa damu.

II. Vikao viwili vimefanyika kwa maafisa watendaji wa kata 13 na wa mitaa 57 kwa
kutoa maelekezo mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa mkakati huu.

III. Motisha ya Tsh.10, 000/= inatolewa kwa waganga na wauguzi wanaozalisha
vituoni ili kuongeza kiwango cha uzalishaji.

IV. Akina mama waliojifungua wanaendelea kufuatiliwa baada ya saa 24, siku 7, siku
28 na siku 42 ili kujiridhisha na afya ya mama na mtoto wake.

V. Katika kipindi hicho, Jumla ya watumishi wa afya 34 wa kada mbalimbali
wameajiriwa na wote wapo kazini mpaka sasa na mkakati wa kuwatunza upo. Pia
watumishi 11 wamepelekwa katika vyuo mbalimbali vya afya ili kuongeza ujuzi
wao.

VI. Mfumo wa rufaa umeboreshwa kwa kuwa na magari ya wagonjwa (ambulance)
mawili ambayo yanatoa huduma muda wote (saa24) katika vituo vyote vilivyopo
katika manispaa yetu.

VII. Kituo cha Afya Nyasho kimeboreshwa kwa kukarabati vyoo vya wagonjwa wa nje
matundu 6, kununua vitanda vya kuzalishia na vya wagonjwa wa kawaida,
kununua vyandarua na mashuka, kuongeza upatikanaji wa dawa ikiwa ni pamoja
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na kuimarisha stoo ya madawa. Nyumba ya upasuaji pamoja na vifaa vyake viko
tayari inasubiri kufunguliwa.

9.0. TAARIFA YA MFUKOWA AFYA YA JAMII (CHF)
Mhe.Mkuu wa Mkoa, Mfuko wa afya ya jamii, katika Halmashauri ya Manispaa
ya Musoma kwa sasa uma jumla ya kaya 810 (11.8%), hii ni kwa mujibu wa
takwimu za hadi mwezi Machi 2015.

10.0. MAPATO YA NDANI
Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Mapato ya ndani yamekuwa yakiongezeka baada ya Halmashauri kuchukua hatua
mbalimbali katika kuimarisha ukusanyaji wa mapato yake ya ndani. Hatua hizo ni
pamoja na:-
 Kutoa matangazo sehemu mbalimbali kuhamasisha wafanya biashara kulipa

ada za leseni kwa mujibu wa sheria.
 Kuunda timu ya ufuatiliaji mapato kwa kila chanzo.
 Kuhakikisha kuwa wafanyabiashara wote wanaofanya biashara na

Halmashauri wanalipa ushuru wa huduma kila malipo yanapofanyika na
ufuatiliaji kwa wafanyabishara wengine kwa mujibu wa sheria unafanyika

 Kuimarisha takwimu za walipa kodi ili kuziba mianya ya wakwepa kodi
 Wadau mbalimbali wakiwemo viongozi na watendaji wa Halmashauri

kuendelea kutoa elimu kwa walipa kodi.

10.1. UTATUZI WA KEROMBALIMBALI ZA WANANCHI
Mhe. Mkuu waWilaya,
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma inalo dawati la malalamiko
linaloshughulikia kero mbalimbali za wananchi. Dawati la malalamiko
limeanzishwa katika ngazi zote za utawala kwa maana ya Mitaa na Kata.

Mhe. Mkuu wa Mkoa,
Kwa heshima na taadhima naomba kuwasilisha.

Dr.Khalfany Haule
MKURUGENZI WAMANISPAA
HALMASHAURI YA MANISPAA

MUSOMA


