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(SURA YA. 288 YA 1982) 

_______ 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA, (MAMLAKA ZA 

MANISPAA YA MUSOMA )  YA MWAKA 1982 

SHERIA NDOGO 

__________ 

 

Zimetungwa chini ya kifungu Na. 89 
______________ 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MUSOMA  

(ADA NA UDHIBITI WA UCHIMBAJI WA MADINI YA UJENZI)  

ZA MWAKA 2017 

 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Udhibiti wa 

Uchimbaji wa  Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma na zitaanza kutumika kuanzia siku zitakapotangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali. 

 

2. Katika Sheria Ndogo hizi: 

 

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni mtumishi wa Serikali au mtu yeyote 

atakayeteuliwa na Mkurugenzi kushughulikia masuala ya udhibiti wa 

uchimbaji wa madini ya ujenzi katika maeneo ya Halmashauri. 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  

 

“Madini ya Ujenzi” maana yake ni pamoja na mchanga, mawe, kokoto na 

udongo (Moram) 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma“Kuharibu Mazingira” maana yake ni pamoja na kuchimba, 

kuruhusu kuchimba, kuuza au kununua madini ya ujenzi kutoka katika 

maeneo yasiyoruhusiwa. 

 

3. (1) Hakuna mtu yeyote atakayechimba au kuuza madini ya ujenzi katika 

eneo la Manispaa ya Musoma isipokuwa kama anacho kibali 

kilichotolewa na Manispaa kinachoonyesha kuwa eneo hilo limetengwa 

na kuidhinishwa kwa matumizi ya uchimbaji wa madini ya ujenzi . 
 

(2) Kibali cha kuchimba madini ya ujenzi katika maeneo yanayomilikiwa  

a Halmashauri kitalipiwa  

 

4.Halmashauri itakuwa na uwezo na madaraka ya kufuta au kupendekeza 

kufutwa kwa kibali chochote kilichotolewa chini ya Sheria Ndogo hizi pale 

mmiliki wa kibali hicho atakapobainika kuvunja masharti ya kibali au 

kuvunja Sheria Ndogo hizi. 

 

4. Bila kuathiri masharti ya hapo juu mtu yeyote atakayekuwa na kibali cha  

kuchimba madini ya ujenzi katika Manispaa ya Musoma atatakiwa 

kuchimba katika maeneo yaliyobainishwa na Manispaa. 
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5. Maeneo ya upatikanaji wa madini ya ujenzi, yatatengwa na Halmashauri 

kwa kuzingatia Mchoro wa  Mipango Miji. 

 

6. Mtu yeyote atakayenunua au kusomba madini ya ujenzi katika Manispaa 

ya musoma atawajibika kulipia ushuru katika Halmashauri ya Manispaa 

kulingana na ujazo  wa madini ya ujenzi uliosombwa kwa viwango 

vilivyoainishwa katika jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

 

7. Mtu yeyote ambaye atakiuka Sheria Ndogo hizi au kwa namna yoyote ile 

atamsaidia mtu yeyote kukiuka Sheria Ndogo hizi au kuzuia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atahukumiwa kifungo cha miezi kumi na mbili  jela au faini isiyopungua 

kiasi cha shilingi laki mbili na kisichozidi  shilingi milioni moja  au vyote 

kwa pamoja kifungo na faini. 

 

8. Mkurugenzi pale atakapokuwa ameridhika kuwa mtu yoyote ametenda 

kosa chini ya Sheria Ndogo hizi anaweza kumtoza mtu huyo faini 

isiyozidi ile iliyowekwa na Sheria Ndogo hizi endapo mtu huyo atakiri 

kuwa kutenda kosa hilo. 

 

_____ 
 

JEDWALI A 

Ujazo wa mchanga , Kokoto ,moramu na mawe  Ushuru (Tshs ) 

  MCHANGA                                                                                                                                                  

Lori  lenye tani  1 – 5……………………….        3,000/= kwa kila tripu   

Lori lenye tani 5 – 8………………………...        5,000/= kwa kila  tripu  

Lori lenye tani 10 – 15……………………....       7,000/= kwa kila tripu  

Lori lenye tani 15 kuendelea…………………     8,000/=kwa kila tripu 

KOKOTO  

 Lori  lenye tani  1 – 5………………………. 4,000/= kwa kila tripu   

Lori lenye tani 5 – 8………………………...    6,000/= kwa kila  tripu  

Lori lenye tani 10 – 15……………………....   7,000/= kwa kila tripu  

Lori lenye tani 15 kuendelea…………………   10,000/=kwa kila tripu 

MAWE  

Lori  lenye tani  1 – 5……………………….        3,000/= kwa kila tripu   

Lori lenye tani 5 – 8………………………...        5,000/= kwa kila  tripu  

Lori lenye tani 10 – 15……………………....       7,000/= kwa kila tripu  

Lori lenye tani 15 kuendelea…………………     8,000/=kwa kila tripu 
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa imebandikwa kwenye sheria ndogo hizi 

kufuata azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza la Madiwani la Halmashauri 

ya Manispaa ya Musoma kilichofanyika tarehe …….mwezi …….2017 mbele ya: 

 

 

 

……………………………….. 

MH: PATRICK WILLIUM GUMBO 

MSTAHIKI MEYA 

HALMASHAURI YA MANISPAA 

MUSOMA 

 

 

 

 

………………………………. 

FIDELICA G. MYOVELLA 

MKURUGENZI 

HALMASHAURI YA MANISPAA MUSOMA 

 

 

 

NAKUBALI, 

 

TAREHE  ………….…  

DODOMA         
            ……………………………… 

          GEORGE B. SIMBACHAWENE(MB) 

    WAZIRI WA NCHI – OR - TAMISEMI 
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