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SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MANISPAA 

(SURA YA 288) 

______ 

SHERIA NDOGO 
______ 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 89) 

_______ 

SHERIA NDOGO YA HALMASHAURI YA MANISPAA YA 

MUSOMA (ADA YA UZOAJI, UTUPAJI TAKA NA USAFI WA 

MAZINGIRA) ZA MWAKA 2017 
 

 
 

1. 
Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za (Usafi wa mazingira za                            

Manispaa   ya Musoma za mwaka 2017. 

 

      Jina 

 

 

2. 
Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka ya                    

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma.             

 

       Eneo  la Matumizi 

3. Katika Sheria Ndogo hizo isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo  

“ada” maana yake ni malipo yanayotakiwa kufanywa na kampuni, viwanda,  

mtu binafsi, Taasisi kwa ajili ya kupima Afya au kufanyiwa uchunguzi wa 

kiafya kwa mfanyabiashara wa chakula, mhudumu wa biashara ya chakula au 

mfanyakazi wa kiwandani ndani ya Halmashauri ya Manispaa:  

“adha” maana yake ni hali yoyote mbaya yenye kuleta madhara juu ya afya  

ya watu kwa ujumla; 

“Afya” maana yake hali timilifu ya kimwili, kiakili na kijamii na wala sio tu  

kuwa na ugonjwa au kilema; 

“Afisa mwidhiniwa” maana yake Afisa ye yote aliyeteuliwa kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi; 

“Bafu” maana yake chumba maalum kilichojengwa kwa madhumuni ya 

kuogea; 

“Chakula” maana yake kitu chochote kinacholiwa na binadamu na 

inajumuisha maji na dawa; 

 

“Choo bora” maana yake choo cha lindi chenye, shimo lililojengwa madhubuti 

au choo cho chote cha maji chenye sakafu imara, banda imara la kudumu, 

imeezekwa, kina mlango imara kama cha lindi kimeongezwa bomba la kutoa 

hewa chafu na chenye mfuniko kwenye tundu la choo. 

 

“Chukizo la afya: maana yake kitu cho chote kinachoweza kuleta kinyaa 

machoni kwa kuona, kunusa, hewa chafu, madhara au kuhatarisha Afya za 

binadamu na wanyama; 

  

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Musoma; 

“Jengo la biashara” maana yake jengo lo lote lililojengwa na kuidhinishwa na 

mamlaka kufanya biashara iliyokusudiwa; 

       

   Tafsiri 
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“Kaya” maana yake familia moja baba, mke na mtoto au watoto inayoishi 

aidha kwenye nyumba nzima au ndani ya chumba kimoja kwenye maeneo ya 

kata za Halmashauri; 

 

“Kikundi cha usafishaji” maana yake kikundi cho chote cha watu 

kinachosajiliwa kufanya shughuli za usafi wa mazingira na hasa za udhibiti wa 

uharibifu wa mazingira katika maeneo ya Manispaa ya musoma   

  

“Kituo cha maji machafu” maana yake sehemu maalum iliyotengenezwa Kwa 

ajili ya ukaguzi wa mfereji ambacho kina mfuniko usioruhusu hewa kutoka 

(Airtight cover); 

“Kituo cha taka” maana yake kizimba cha taka au chombo maalum cha 

kuhifadhia taka, kasha “refuse bin container” ambayo imewekwa na 

Halmashauri  kwa madhumuni ya jamii inayoishi jirani kuweka taka ngumu 

kabla ya kusafirishwa hadi kwenye jalala la taka ngumu la Manispaa. 

 

“Kutupa taka ngumu” maana yake kukusanya taka zote zinazozalishwa na 

familia, kampuni, sehemu ya biashara, ofisi, taasisis n.k. na kuzipeleka hadi 

kwenye jalala la Halmashauri, jalala kuu (final disposal site) kwa madhumuni 

ya kuzitupa ndani ya jalala mujibu wa kanuni zilizowekwa na mji. 

 

“Mabwawa ya maji taka” maana yake mabwawa yaliyojengwa kwa 

madhumuni ya kuhifadhi na kutakasa maji taka yanayotokana na kuosh 

vyombo, kufua nguo, kuosha nywele au shughuli zo zote za nyumbani na 

viwanda; 

 

“magonjwa ya milipuko” maana yake ni magonjwa yanayotokea kwa muda 

mfupi na kuathiri watu wengi yanayoweza kutolewa amri ambayo  ni Acute 

flaccid, kupooza, kipindupindu, kuhara, Louse bare typhus, (relapsing) fever, 

suruwa, homa ya uti wa mgongo, pepopunda, tauni, kichaa cha mbwa na homa 

ya matumbo: 

 

“Mazalia ya wadudu” maana yake sehemu anbayo wadudu hufanya mazalio au 

kuishi kwa minajiri ya kufanya mzunguko wa maisha na baadae huleta maafa; 

“Mifugo” maana yake ng’ombe, punda, nguruwe, mbuzi, kondooau kuku 

na wanyama wengine wote wafugwao majumbani; 

 

“Mkurugenzi” maana yake Mkurugenzi wa Manispaa au Afisa ye yote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya M kurugenzi; 

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake mtu ye yote, kaya, taasisi, 

biashara au kiwanda ambaye katika kutekeleza shughuli zake za kila siku 

huzalisha taka ngumu; 

 

“Mtandao wa maji taka” maana yake mfumo wa bomba kuu lililojengwa kwa 

madhumuni ya kupokea na kusafirisha taka miminika toka kwenye mifereji ya 
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maji na kuyapeleka kwenye mabwawa ya maji taka; 

“Mzalishaji wa maji taka” maana yake mtu, shirika, kiwanda au taasisi 

ambapo shughuli zake kwa namna yo yote ile huzalisha maji taka; 

“Pipa la taka” maana yake chombo cho chote kilichokubakiwa na halmashauri 

kitumike kama chombo cha kuhifadhia taka ngumu zinazozalishwa 

majumbani, sehemu za biashara, sehemu za biashara, maofisini na ni pamoja 

na chombo maalum kunachobebwa na gari la takataka; 

Taka  ngumu” maana yake kitu cho chote kwa jamii inayohusika, uwepo wake 

katita eneo husika unaweza kusababisha machukizo ya kiafya na kuhatarisha 

afya ya jamii; 

 

“Taka za majumbani” maana yake mabaki ya vyakula, maganda ya matunda, 

majivu, marapurapu ya nguo, karatasi za aina mbalimbali, vinyesi vya mifugo, 

taka za bustani na vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia hutupwa; 

 

“Taka ndogo ndogo” maana yake mabaki ya vocha za simu, chupa za maji, 

chupa za juisi, maganda ya pipi, chocolate, ice cream, pakiti za sigara, 

vichungi vya sigara, vizibo vya chupa, maganda ya matunda, miwa, mahindi, 

machungwa, mananasi, masalia ya magunzi, mbogamboga, na magazeti na 

karatasi za aina mbali mbali na vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia 

hutupwa; 

 

“Ufuganji wa ndani” maana yake ni kuwa na banda la mifugo na ulishaji wa 

mifugo kufanywa ndani ya mipaka ya nyumba. 

 

 “taka za biashara” maana yake ni aina yo yote ya taka ambazo kupatikana au 

hutokana na uzalishaji wa   shughuli mbalimbali za kibiashara; 

“taka za viwanda” maana yake aina yo yote ambazo hutokana au uzalishaji wa 

shughuli mbalimbali viwandani;  

 

“taka za hatari” maana yake aina yo yote ya taka ambayo kwa njia Fulani 

hubaki kwenye mazingira na hatima yake ni kusababisha madhara kwa afya ya 

jamii ikiwa ni pamoja na taka zitokanazo na shughuli za hospitali “x-ray, 

films, radio active materials”, vitu vyenye ncha kali kama sindano, chupa au 

taka zitokanazo na shughuli za uzalishaji viwandani kama vile (dry batteries), 

mecury, madawa mbalimbali, mabasi, vyuma, kemikali, gesi mbalimbali; 

 

 “taka miminika” maana yake maji yaliyokwisha tumika au kuchafuliwa  kwa 

namna yo yote ile ambayo yanajumuisha maji machafu toka chooni, bafuni, 

jikoni, viwandani, maji yaoshewayo vyombo, maji yaliyofuliwa nguo, kuosha 

nywele, kuoshea vyakula na yaliyopigiwa deki; 

 

‘taka za maofisini’ maana yake karatasi na aina yoyote ya uchafu 

utakaozalishwa na mwenye ofisi  

“Upimaji wa afya” maana yake ni hali ya mtu kupima afya yake kwa 

kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya mwili ili kubaini kuwepo kwa 
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vijidudu vya wagonjwa vinavyoweza kuleta maambukizi; 

“Ugonjwa wa kuambukiza” maana yake ugonjwa wo wote uambukizwao toka 

kwa mtu na mtu au mtu kwa mnyama mfano kifua kikuu, Brucellosis, kimeta, 

safura, surua, kipindupindu au uti wa mgongo. 

 
 

4. 

 

 

Afisa yeyote aliyeidhinishwa na Halmashauri atakuwa na uwezo wa kuingia na 

kukagua eneo lolote lililopo chini ya Mamlaka ya Halmashauri ya Manispaa 

ya musoma kwa nia ya kuangalia kero /chukizo na kutoa maelekezo ya 

kuondoa machukizo/ kero hizo 

 

 

5 (1) Ni marufuku kutupa takataka au uchafu wowote au kuacha kuwepo                 

takataka au uchafu kwenye nyumba, biashara, kiwanja, mfereji wa maji ya       

mvua, barabara au mahali po pote pasipotengwa kwa shughuli hiyo. 

 

(2) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba ya kuishi, duka la biashara, ofisi 

iliyoko ndani ya Jiji kuhakikisha kwamba- 

   (a) Ana pipa lenye mfuniko litakalotumika kutupia taka ngumu; na    

   (b) Anasafisha mfereji wa maji ya mvua uliopita karibu na nyumba, duka, 

ofisi yake na mfereji na maeneo yanayozunguka nyumba, duka, ofisi 

yake yanakuwa safi muda wote;    

 

(3) Gari lolote lilobeba taka ngumu linatakiwa liwe limefunikwa kiasi cha 

kuzuia taka ngumu zisionekane wala kumwagika chini na kuleta adha 

kwa watu na uchafuzi wa mazingira kwa ujumla. 

 

(4) Kila mwenye basi litakaloingia eneo la Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma atawajibika kuwa na chombo cha kuhifadhia taka na kuhakikisha 

kwamba kila abiria anatupa taka humo. 

 

(5) Itakuwa ni kosa kwa mwenye basi dereva au kondakta iwapo abiria aliyeko 

ndani ya basi lake atatupa kitu chochote barabarani au stendi. 

 

(6) Mwenye basi au dereva au kondakta atawajibika kulipa faini ya shilingi  

elfu ishrini na tano baada ya kujaziwa fomu ya ilani na Afisa wa Manispaa  

 

 

6. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

(1) Ni wajibu wa kila kaya, mwenye biashara, ofisi au kiwanda kuhakikisha 

kwamba inalipa ada ya uzoaji taka kwa viwango vilivyoainishwa kwenye 

jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi ikiwa ni gharama ya kusafirisha 

taka ngumu kutoka kwenye nyumba yake hadi sehemu iliyotengwa 

maalum kwa ajili ya kutupa taka ngumu (Dampo) 

 

(2) Manispaa inaweza kumteua mtu yeyote, kikundi cha watu, kampuni au 

taasisi kukusanya ada ya uzoaji taka kwa niaba yake 

 

 

 

Ada ya uzoaji taka 

 

 

 

 

 

 

Kusimamia usafi na 

uzoaji taka kisha 

kukunya ada ya uzoaji 

taka 
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7. 
 

Kila mmiliki wa nyumba katika eneo la Halmashauri ya Manispaa ya Musoma 

 anatakiwa kuwa na choo bora na safi kwa matumizi ya wakazi wa nyumba 

hiyo             

                                                                 
8. (1) Utakuwa ni wajibu wa mwenye nyumba kuunganisha choo cha maji na 

maji machafu toka kwenye makaro kwenye mtandao wa maji taka, iwapo 

atashindwa kufanya hivyo atatakiwa aelekeze uchafu huo katika mashimo 

ya maji taka. 

(2) Kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni, baa, klabu, gereji au shughuli   

     yo yote inayokusanya watu wengi kwa pamoja anatakiwa kuweka na  

     kutunza vyoo vya kutosha kwa jinsia za kiume na kike. 

 

(3) Kila Kata kuhamasisha uanzishwaji wa vikundi vya Usafi na kusimamia    

     vikundi hivyo. 

 

(4)  Iwapo Halmashauri itagundua kuwa nyumba yo yote haina choo au choo  

      kilichopo hakifai kwa matumizi ya binadamu, Halmashauri itakuwa na    

      uwezo wa kuchukua hatua yo yote inayoona inafaa ikiwa ni pamoja na    

      kuzuia nyumba hiyo isitumike hadi choo kitakapojengwa au kurekebishwa 

 

 

 

 

 

    
 

 

9. Ni marufuku kwa mtu yeyote kumwaga, kutiririsha maji taka katika mtaa, 

uchochoro, eneo la wazi, mtaro ulio wazi au mashimo yasiyoruhusiwa 

 
 

 

 

10. (1) Endapo kutatokea chukizo la kiafya kutokana na maji taka au choo katika 

nyumba yenye mpangaji zaidi ya mmoja na iwapo mwenye nyumba 

hawezi kupatikana kwa haraka, Halmashauri itaweza kuamuru wapangaji 

kuondoa chukizo hilo na kulipa faini kwa mujibu wa sheria ndogo hizi. 

 

(2) Ni marufuku mtu yeyote kuendesha biashara ya nyumba ya wageni au 

hosteli ya wanafunzi bila ya kibali cha Halmashauri. 

 

(3) Kibali cha hosteli ya wanafunzi au nyumba ya kulala wageni kitatolewa 

baada kuthibitisha yafuatayo:- 

a) Utoshelezaji wa vyoo /bafu kwa jinsi zote; 

b) uondoshaji wa taka ngumu na taka miminika; 

c) uimara wa jengo; 

d) mwanga na hewa ya kutosha; 

e) usafi wa jumla wa jengo; 

f) nafasi ya kutosha; 

g) vifaa na samani za kutosha. 

    

 

 

 

11. Kila mwenye nyumba anawajibika kuhakikisha kuwa hakuna mazalia ya  

wadudu kama vile mbu kwenye nyumba yake au karibu na nyumba yake kwa  

kuondoa maji yaliuokusanyika, kufyeka majani au kuharibu kitu cho chote  

kinachoweza kuwa mazalia ya wadudu. 

      

 

Biashara  
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12. Ni marufuku kwa mtu ye yote kufanya biashara ya aina yo yote kwenye 

maeneo ambayo hayajatengwa rasmi kwa shughuli za biashara ya aina hiyo. 

 

 

13 (1) Ni marufuku kwa mtu ye yote kuuza vyakula kwenye eneo lolote la 

Halmashauri ambalo halijatengwa kwa matumizi ya kuuzia vyakula. 

 

(2) Mtu ye yote anayetaka kufanya biashara ya kuuza chakula atatuma 

maombi kwa Halmashauri na iwapo Halmashauri itaridhika na maombi 

yake atapatiwa kibali cha eneo la kuuzia chakula. 

 

(3) Halmashauri inaweza kufuta kibali kilichotolewa kwa mujibu wa kifungu  

      kidogo cha (2) iwapo mtu aliyepewa kibali atakiuka masharti ya kibali    

      hicho. 
 

     Uthibiti 

uuzaji wa 

vyakula 

14. (1) Ni marufuku kwa mtu ye yote kukata au kuharibu mti wa aina yo yote 

ndani ya Halmashauri bila kibali. 

(2) Mtu ye yote atakayekata na kuharibu mti wo wote atawajibika kulipa 

gharama za kupanda na kukuza mti mwingine. 

 

Ukataji wa 

miti 

15. Ni marufuku kwa mtu ye yote kujisaidia haja ndogo na haja kubwa ovyo 

katika eneo ambalo siyo choo. 

 

Kujisaidia 

hovyo 

16. Kila mmiliki wa hoteli, migahawa, baa za aina zote za kigeni au kienyeji, 

bucha, sehemu za kuokea mikate, nyumba za kulala wageni, grosari au eneo lo 

lote linaloshughulika na vyakula vilivyotengenezwa kwa ajili ya kuuza 

atawajibika kuhakikisha kuwa wahudumu wake wamepimwa afya zao kabla 

ya kuanza kazi na atahakikisha kuwa wanapimwa afya zao kila baada ya miezi 

sita. 

 

 

17. (1) Ni marufuku kwa mtu yeyote:- 

(a) Kunawa, kuoga au kufulia nguo au kunywesha mifugo karibu au 

kwenye vyanzo vya maji kama vile chemchem, kisima, ziwa au 

chanzo kingine cho chote cha maji, au kunywesha mifugo kwenye 

chanzo cha maji kinachotumika kwa matumizi ya nyumbani. 

 

(b) Kuacha shimo la maji machafu wazi au kumwaga maji kutapisha au 

kuruhusu kufurika choo, karo, kuruhusu kupasuka au kuziba bomba 

la maji taka toka ndani ya nyumba na kuyatiririsha kwenye maeneo 

ya barabara au sehemu nyingine na kusababisha adha. 
 

(c) Kujenga boma la mifugo karibu au kuruhusu mkojo au maji  
 

Wajibu wa 

kutunza 

vyanzo vya 

maji 
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(d) Kufuga mfugo wa aina yo yote bila kibali cha Halmashauri au 

 

(e)  Kuacha mifugo au kusababisha mifugo kuzurura ovyo mitaani, 

barabarani au kuchungwa kwenye eneo lolote lisiloruhusiwa. 

(2). Mfugo wowote utakaokutwa ukizurura au kuchungwa kwenye eneo 

lisiloruhusiwa utakamatwa na Halmashauri na mwenye mfugo atalazimika 

kulipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini, gharama za kukamata mifugo 

shilingi elfu tano  kwa kila mfugo na shiilingi elfu kumi kwa siku kwa kila 

mfugo utakaokamatwa na kutunzwa  katika Yard ya Halmashauri. 

 

(3) Mfugo wo wote utakaoshindwa kukombolewa ndani ya muda wa siku saba 

utauzwa kwa njia ya Mnada ili kulipia faini gharama za ukamataji na utunzaji 

wa mfugo .  

 

(4) Hairuhusiwi kabisa kufuga aina yoyote ya wanyama kama vile ng’ombe, 

mbuzi, nguruwe na wanyama wengine kwenye eneo la msongamano wa 

nyumba za makazi. 

 (i) Kwa namna yo yote ile ufugaji ni lazima ufanyike kwa kuzingatia 

matumizi ya  ardhi ya eneo husika na kwa kibali maalumu 

kitakachotolewa na Halmashauri na si vinginevyo. 

 

(5) Kila mfugaji wa ng’ombe, mbuzi, kuku, nguruwe na wanyama wengine 

wafugwao atawajibika kukusanya na kuhifadhi uchafu wowote utokanao na 

wanyama hao kama vile kinyesi, manyoya, utumbo (baada ya kuchinjwa) na 

uchafu utokanao na ufugaji huo mfano nyasi au mabaki ya vyakula kwa namna 

ambayo  inakubalika kwa Halmashauri na ambayo haitaleta kero na maudhi 

kwa jamii.  

 
18. Ni marufuku kwa mtu ye yote:- 

(a) Kuegesha gari bovu au kufanya matengenezo ya magari katika 

maeneo  ya wazi , pembeni mwa barabara  au katika eneo lolote 

lilozuiliwa na Halmashauri   

(b) Kuosha gari kwenye eneo ambalo halijatengwa rasmi kwa kazi hiyo; 

au 

(c) Kupanga bidhaa kwenye njia ya wapitao kwa miguu; uchocholo, 

kwenye pavement na maeneo ya wazi. 
 

(d) Ni marufuku kwa mtu ye yote kuchimba kokoto, mawe au mchanga 

katika eneo la Halmashauri bila kibali. 

 

(e) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza  au kuparua samaki 

katika maeneo yasiyoruhusiwa . 
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(f) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya upulizaji dawa 

za kuuwa wadudu /wanyama waharibifu katika nyumba yeyote au 

mahali popote bila  cheti cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali 

na bila kuwa na leseni ya Halmashauri 

 

(g) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya upulizaji dawa 

za kuuwa wadudu /wanyama waharibifu katika nyumba yeyote au 

mahali popote bila  cheti cha taaluma kinachotambuliwa na Serikali 

na bila kuwa na leseni ya Halmashauri 

 

(h) ) Itakuwa ni kosa kwa mtu yoyote kuweka mtambo, mashine, gari au 

pikipiki inayochafua hewa kwa kutoa moshi mzito kutokana na 

uchakavu wa chombo hicho 

19. Halmashauri inaweza kuteua mtu yeyote, kikundi cha watu, kampuni au taasisi 

kusimama utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi 

 

 

20. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda 

kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi za kitanzania 

laki mbili nausiozidi shilingi za kitanzania milioni moja  au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili jela au vyote kwa pamoja faini na kifungo. 

 

Adhabu  

21.  (i) Kila mwenye nyumba na mtumiaji wa sehemu ambapo taka za viwandani 

zinazalishwa au taka za Hospitali au taka zozote zinazozalishwa atapaswa 

kuzitunza na kuhakikisha kuwa anaziondoa kwa umakini kama  

atakavyoelekezwa na Halmashauri 

 

(ii) Itakuwa ni kosa kwa mtu yoyote kuweka mtambo, mashine, gari au 

pikipiki inayochafua hewa kwa kutoa moshi mzito kutokana na uchakavu wa 

chombo hicho 

 

 

22. Kutakuwepo na ada ya kutupa taka katika dampo kwa kila mtu, wakala, taasisi 

za kijamii, kiwanda, taasisi zisio za kiserikali na taasisi nyingine zozote 

ambazo zimeruhusiwa kuzoa na kutupa taka kwa niaba ya Halmashauri.  

Viwango vitakavyotumika ni vile vilivyopangwa na Halmashauri kwa mujibu 

wa sheria hii. 
 

 

23. Madeni ya Ada ya kuzoa Taka yaliyoainishwa kwenye sheria ndogo hizi 

yatakusanywa kutoka kwa mmiliki kwa kumpelekea hati ya madai kwa 

maandishi na iwapo atashindwa kulipa kwa muda wa siku saba (7) 

Halmashauri au mtu yeyote aliyeidhinishwa anaweza kufungua kesi ya madai. 

Mahakama itakaporidhika juu ya deni mdaiwa ataamriwa kulipa deni hilo 
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pamoja na adhabu ya 50% ya deni analodaiwa. 

24 Kila mmiliki wa nyumba katika eneo la Halmashauri ya Manispaa anatakiwa 

kuwa na choo bora na safi kwa matumizi ya wakazi wa nyumba hiyo, choo  

ambacho kina shimo lisilopungua urefu wa mita 3 kwenda chini na upana wa 

shimo usiopungua mita 1 , shimo la choo lazima liwe na bomba la kutolea 

hewa  chafu na wavu kwa kuzuia nzi, Sakafu itengenezwe kwa mchanganyiko 

wa zege na saruji na isiruhusu maji kunyonywa , kuta ziwe za tofali na 

sisilibwe kwa saruji na paa liwekwe la kudumu. 

 

Wajibu wa 

kupima Afya 

25 Vitajengwa vyoo vya umma katika maeneo ambayo Halmashauri itaona kuwa 

kuna haja ya kufanya hivyo 

 

26 Vyoo vya umma vitamilikiwa na Halmashauri na vitalipiwa ada na ushuru 

kama itakavyoelekezwa na Halmashauri. 

 

 

27 Kutakuwa na vyoo vya mda vitakavyojengwa kwa ajili ya kutumika kwa muda 

maalum kwa matumizi ya watu sehemu zenye ujenzi , Sherehe au sehemu 

yeyote itakayokutanisha watu kwa muda maalim na vyoo hivyo vitajengwa 

kwa kibali kitakachotolewa na Halmashauri. 

 

 

28 Samaki  watawekwa kwenye meza zilizojengwa maeneo ya sokoni na wauzaji 

watalazimika kuvaa mavazi rasmi yenye rangi nyeupe na kofia (Apron ). 

 

 

29 (1) Maduka yote ya kuuza nyama (Bucha ) lazima yawe kwenye majengo 

ya kudumu  yawe na maji wakati wote , mashine za kukatia nyama, 

makabati ya vioo majokofu ya kuwekea nyama sehemu za mizani, pipa 

la taka,  wavu wa kuzuia nzi, vazi rasmi  lenye rangi nyeupe pamoja na 

kufia nyeuoe (Apron) livaliwe wakati wote na muuzaji wa nyama . 

 

(2) Mtu ye yote anayetaka kuchimba mchanga, kokoto au mawe katika 

eneo la Halmashauri atatuma maombi yake kwa Mkurugenzi pamoja na 

kulipa ada ya maombi hayo kwa viwango vitakavyopangwa na 

Halmashauri. 
 

(3) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kukataa maombi yoyote iwapo itaona 

kuwa uchimbaji wa kokoto, mawe au mchanga utakuwa na athari za 

kimazingira 
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                                                            __________ 

JEDWALI LA KWANZA 

ADA YA UKUSANAJI NA UZOAJI TAKA KWA MWEZI 
 MAENEO YA 

UZALISHAJI WA TAKA 

NGUMU 

MWIGOBERO, 

MUKENDO N 

KITAJI NA 

IRINGO  

MWISENGE 

KAMNYONGE 

NYASHO NYAKATO  

BWERI  NA 

NYAMATARE  

KIGERA, 

MAKOKO 

,BUHARE 

KWANGWA 

RWAMLIMI  

                     TSHS                         TSHS                     TSHS 

1.  Makazi (kwa familia)  1,000 800/- 500/- 

2.  Nyumba ya kupangisha 1,000 800/- 300/- 

3.  Ofisi  
 

2,000/- 1000/- 500/- 

        4  

BENKI: 

Benki ya Biashara 10,000 5,000 1,000/- 

        5 Duka la kubadilisha fedha  5,000 2,000 500/-, 

6 VYAKULA NA VINYWAJI 
Hoteli  

 

10.000 

 

5,000 

 

2,000 

7 Mgahawa  5,000 1,000 500/-, 

8 Café (Food, snacks & soft 

drink) 
8,000 3,000 1500/- 

9 Duka la vyakula na vinywaji 

(Grocery) 
8,000 3,000 1500/- 

10 Baa (pombe), vinywaji 

baridi na vitafunwa) 
8000 3,000 1500/- 

11 Baa na Mgahawa 10,000 5,000 2,000 

12 Baa na Nyumba la kulala 

wageni 
10,000 5,000 2,000 

13 Baa, nyumba ya wageni na 

ukumbi wa starehe 
10,000 5,000 2,000 

14 Baa na ukumbi wa starehe 8,000 3,000 1500/- 

15 Baa, ukumbi wa starehe na 

mgahawa 
10,000 5,000 2,000 

16 Duka la kuuza “lce cream” 5,000 2,000 500 

17 Bucha ya nyama na samaki 

wabichi 
8,000 3,000 1,000 

18 DUKA 

 (JUMLA NA REJAREJA 
   

19 *Vyakula na bidhaa 

mchanganyiko jumla  
10,000 5,000 2,000 

20 *Nguo 8,000 5,000 2,000 

21 Vifaa vya umeme 

(Electronic & electrical 

appliances) 

 

5,000 

 

2,000 

 

1,000/- 

22 *Vifaa vya ujenzi 

(Hard ware stores) 
8,000 3,000 1,000 

23 *Vitabu, shajara na vitu vya 

zawadi 
5,000 2,000 1,000 

24 *Sonara na vipodozi  

(Jewelry &Machinery)  
10,000 5,000 2,000 

25 *Duka la samani(Furniture 

& machinery) 
10,000 5,000 

2,000 

 

26 *Vinywaji na Pombe kali  8.000 3,000 1,000 
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(Beverages and Liquor 

stores) 

27 *Vipuri na vifaa (Spareprts 

and tools) 
8,000 3,000 1,000 

28 Duka la vifaa chakavu  (junk 

shops) 
10,000 5,000 2,000 

29 Duka la reja reja  8,000 3,000 1,000 

 KARAKANA NA 

VIWANDA 
   

30 Fundi selemala 10,,000 5,000 2,000 

31 Karakana ya chuma (metal 

W/shop 
8,,000 3,000 1,000 

32 Karakana ya Magari (motor 

garages 
10,000 5,000 2,000 

33 Sonara na uhunzi wa vito 

(jewely and black smiths 
10,000 5,000 2,000 

34 Shughuli za vioo (glass 

works) 
10,000 5,000 2,000 

35 Mchapishaji (Printers) 8,000 3,000 1,000 

36 Mashine ya mbao kwa ujao 

wa mita 1 (saw mills per M
3
) 8,000 3,000 1,000 

37 Viwanda vikubwa 

: kwa tani moja ya taka 

: kwa ujazo w mita za mraba 

mmoja 

Viwanda vidogo  

: kwa tani moja ya taka 

: kwa ujazo w mita za mraba 

mmoja 

20,000/- 

 

 

10,000 

10,000/- 

 

 

 

5,000 

5,000/- 

 

 

 

2,000/- 

38 Umeme na Matengenezo ya 

elecktoniki (electrical and  

electronic repairs) 

8,000 3,000 1,000 

39 Magurudumu na 

matengenezo  
5,000 2,000 1,000 

40 BIASHARA NDOGO NA 

SEKTA ISIYO RASMI 
   

41 Fundi cherehani 2,000 1000 500 

42 Selermala  2,000 1,000 500 

43 Fundi viatu (cobler /Shoe 

repai) 
2,000 1,000 500 

44 Saluni ya Nywele  2,000 1,000 500 

45 Dobi and Dry cleaner 2,000 1,000 500 

46 Genge kwa meza moja  5,000 3,000 2,000 

47 Huduma ya shajara 5,000 3,000 1,000 

48 Huduma ya “internet” 5,000 3,000 1,000 

49 HUDUMA ZA AFYA 

(Taka zisizokuwa za 

hatari)  

   

50 Duka la dawa baridi 10,000 5,000 2.000 

51 Maabara ya vipimo binafsi 10,000 5,000 2,000 

52 Zahanati binafsi 8,000 3,000 1,000 

53 Madawa asilia                       5,000                                   2,000                                                                          1,000 

54 Hospitali binafsi 10,000 5,000 2,000 

55 Hospitali ya rufaa 20,000 10,000 5,000 
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56 TAASISI ZA MAFUNZO 

(Kituo cha kulelea watoto, 

shule za kutwa na Vyuo 

binafsi) 

20,000/- 10,000/- 5,000/- 

 57 SHULE ZA KUTWA ZA 

BINAFSI  
20,000/- 10,000/- 5000/- 

58 VITUO VYA MAFUTA     

59 Kituo cha kikubwa cha 

mafuta  
50,000 20,000 10,000 

60 Kituo kidogo cha mafuta 30,000 15,,000 10,000 

61 Kituo cha mafuta ya taa 10,000 8,000 5,000 

62 Kituo cha kuuzia gasi 10,000 5,000 2,000 

63 Kibanda cha kuuzia mkaa 10,000 5,000 2,000 

64 HUDUMA NYINGINEZO    

65 Jumba la starehe na klabu  10,000 5,000 2,000 

66 Ofisi za ulinzi 5,000 3,000 1,000 

67 Duka la simu, Kampuni ya 

simu kwa mnara wa 

mawasiliano (Mobile – 

phone companies  

10,000 5,000 

2,000 

 

 

 

 

68 TAKA ZENYE UJAZO 

MKUBWA (BULKY AND 

BUNDLE WASTE) 

 

  

69 Taka za viwandani kwa 

tani moja  

25,000 
25,000 25,000 

70 Taka za uvunjaji jengo 

kwa tani moja (Demolition 

Debris per ton) 

 

20,000 10,000 5,000 

 

 Ada ya kupima maziwa           Tshs 1000 kwa siku  

 Ada ya matumizi ya dampo                      Tshs  5000 kwa  trip moja . 
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kufuatia Azimio lililopitishwa katika Kikao cha Baraza la Madiwani la Halmashauri ya 

Manispaa ya Musoma kilichofanyika tarehe …………mwezi …………mwaka 2017 mbele ya:  

 

 

 

 

……………………………….. 

MH: PATRICK WILLIUM GUMBO 

MSTAHIKI MEYA 

HALMASHAURI YA MANISPAA 

MUSOMA 

 

 

 

 

 

………………………………. 

FIDELICA G. MYOVELLA 

MKURUGENZI 

HALMASHAURI YA MANISPAA  

MUSOMA 

 

 

 

 

NAKUBALI, 

 

                  

TAREHE  …................                          ……………………………… 

DODOMA                   MH. GEORGE B. SIMBACHAWENE (Mb)                                              

                                                        WAZIRI WA NCHI – OR - TAMISEMI 

 

 

 

 

 


