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TANGAZO LA SERIKALI NA …………. la tarehe …………………. 
 

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MANISPAA )  
YA MWAKA, 1982 

 
(Na. 8 ya 1982) 

 
SHERIA NDOGO 

 
Zimetungwa chini ya kifungu Na. 89. 

 
SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MUSOMA 

(ULINZI WA UMMA) ZA MWAKA 2017 
 

 

1. 
Sheria ndogo hizi zitajulikana kama sheria ndogo za Jina 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma (Ulinzi wa Umma) za 
mwaka 2017 Zitatumika katika eneo lote la Manispaa ya Musoma 
na zitaanza kutumika baada ya kusainiwa na Waziri mwenye 

dhamana ya Serikali za Mitaa. 
 

    Jinan a 

matumizi 

 

 

2. 
Katika sheria hizi:- 

“Manispaa”maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  
“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi ndani ya 
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

 
“Kaya” maana  yake mume, mke, watoto na mtu yeyote anayeishi 
kumtengemea Mkuu wa Kaya au hata mtu mmoja anayeishi peke 

yakee na kujitegemea. 
 

 

       Tafsiri 

3. 
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Kila mkazi Mwenye umri  usiopungua miaka 18 atawajibika 
kushiriki katika ulinzi wa umma kama utakavyoratibiwa na 
uongozi wa Mtaa, Kijiji au kitongoji kwa usimamizi wa Ulinzi wa 

kamati ya Maendeleo ya Kata.  
 
Kila Mkazi atahesabika kuwa ametekeleza kifungu cha 3  

hapo juu iwapo atafanya yafuatayo:- 
 

(i) Atashiriki ulinzi yeye mwenyewe kwa mujibu  
wa utaratibu utakokuwa umepangwa na uongozi 
 wa mtaaa, Kijiji au Kitongoji kwa usimamizi 

 wa Kamati ya Maendeleo ya Kata. 
 
 

Wajibu wa 
Kushiriki au 

kuhesabika 

kuwa 

umeshiriki 
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(ii) Iwapo kaya yake itachangia kiasi cha fedha  
kilichoidhinishwa na Kamati ya Mtaa, Halmashauri  

ya Kijiji au Kitongoji, kutegemeana na hali halisi   
kwa ajili ya kugharamia shughuli za ulinzi,  

kukodisha kampuni ya ulinzi ya binafsi,  
kununua vifaa vya ulinzi kama tochi, betri,  
mishale, pinde, filimbi, sare n.k 

 
4. Kutaanzishwa kikundi cha ulinzi katika kila Mtaa,Kijiji  au 

Kitongoji katika Manispaa.                                            

 

Kikundi cha 

ulinzi 

5. Kila kikundi cha ulinzi kitakuwa na kiongozi  wake atakaye 
tambulika kama kamanda wa kikundi.           

 

Kiongozi wa 

kikundi 

6. Kila Kamanda wa kikundi atatakiwa kuwa na orodha ya wakazi 
wate wanaostahili kushiriki katika ulinzi katika Mtaa, Kijiji au 

Kitongoji na hiyo itahifadhiwa katika daftari maalum kwa kazi 
hiyo. 

 

Orodha ya 

wakaazi 

 Kamanda wa kikundi cha ulinzi na makamanda  wasaidizi  
watawajibika kusimamia  kila kikundi kitakachokuwa zamu kwa 

siku husika. Kila kamanda Msaidizi atawajibika                    
kuwasilisha orodha ya walinzi waliopo zamu ya ulinzi ya kila siku 

kwa kamanda wa kikundi ambaye naye atawasilisha orodha hiyo 
kwa Mkuu wa Kituo cha Polisi kilicho karibu. 
 

Wajibu wa 

kamanda 

kusimamia 
zamu 

 Ni marufuku mtu yeyote kutoshiriki katika ulinzi,                
kushawishi mwingine asishiriki ama kumsaidia mwingine 
kukwepa kushiriki katika ulinzi ndani ya Mtaa, Kijiji au kitongoji  

kingine katika Manispaa. 
 

Makoasa 

 Mtu yeyote atakayekiuka au kwenda kinyumbe na              
Kifungu chochote cha sheria ndogo hizi, atakuwa            ametenda 
kosa na akipatikana atatozwa faini isiyopungua  Shs. 200,000/= 

au kifungo chake ni  miezi kumi na miwili  (12) jela au vyote kwa 
pamoja. 
 

Adhabu 
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Muhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma umebandikwa katika 
Sheria hizi Ndogo kufatia azimio la Mkutano wa Halmashauri ya Manispaa 

ya Musoma kilichofanyika tarehe ……. mwezi ……… 2017  mbele ya :- 
 

 
 
 

 
………………………… 

MH. PATRICK WILLIUM GUMBO 

MSTAHIKI MEYA 
HALMASHAURI YA MANISPAA MUSOMA. 

 
 
 

 
 

……………………… 

FIDELICA  MYOVELLA 
MKURUGENZI WA MANISPAA 

HALMASHAURI YA MANISPAA MUSOMA 
 
 

 
 

 
NAKUBALI, 

 

                  

TAREHE …................                          ……………………………… 

DODOMA                   MH. GEORGE B. SIMBACHAWENE (Mb)                                              

                                                        WAZIRI WA NCHI – OR - TAMISEMI 
 


