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SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA  

(SURA YA 290), 2002 

 

-------------- 

 

SHERIA NDOGO 

-------------- 

 

Zimetunga chini ya vifungu vya 6(1) na 13 (1) 

 

---------------- 

 

SHERIA NDOGO ZA ( USIMAMIZI WA MASOKO, MINADA NA  

MAGULIO) ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MUSOMA   

MWAKA 2017 

 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (ushuru wa 

masoko) za Halmashauri ya Manispaa ya Musoma , 2017 

 

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri ya 

Manispaa ; 

 

3. Sheria Ndogo hizi zitaanza kutumika mara baada ya kutangazwa 

kwenye gazeti la Serikali 

 

4. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo: 

 

“Afisa Masoko” maana yake Afisa yeyote wa Umma au mtu mwingine 

aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo 

hizi katika masoko yote ya Halmashauri; 

“Halmashauri” maana yake Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  

“Dalali” maana yake ni mtu yeyote anayeuza bidhaa za sokoni kwa 

njia ya mnada kwa niaba ya mwenye bidhaa kwa mujibu wa Sheria na 

taratibu za soko; 

“Kibali” maana yake ni idhini ya maandishi inayotolewa na mkuu wa 

soko 

“Masoko” maana yake ni sehemu iliyoidhinishwa na  Halmashauri 

kwa ajili ya kuuzia na kununua didhaa mbalimbali  inajumuisha pia 

maeneo ya mialo iliyoidhinishwa na Halmashauri kwa ajili ya 

kushusha na kupakia mizigo inayosafilishwa ndani ya Ziwa Victoria. 

 “ Gulio” maana yake ni gulio linalomilikiwa na Halmshauri; 

 “Mfanyabiashara” maana yake ni mtu yeyote anayeuza bidhaa sokoni, 

kwenye mialo na katika maeneo ambayo yameruhusiwa   kwa mujibu 

wa sheria Ndogo hizi; 
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“Mkuu wa soko” maana yake mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri 

kusimamia shughuli zote katika soko au gulio kwa niaba ya Afisa Masoko 

 

“Wakala” maana yake mtu yeyote, taasisi au kikundi cha watu aliyeteuliwa na 

Halmashauri kusimamia shughuli za soko kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Mkurugenzi” maana yake Mkurugenzi wa Manispaa ya Musoma au Afisa 

yeyote atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 

“Kamati ya Soko” maana yake ni kamati iliyoundwa na wafanyabiashara 

katika soko inayotumika au iliyokusudiwa kutumika kwa ajili ya kuuza 

bidhaa; 

 

“Kizimba” maana yake ni pamoja na umbo, meza, eneo, kiwanja, au sehemu 

yeyote katika soko inayotumika au iliyokusudiwa kutumika kwa ajili ya kuuza 

bidhaa; 

 

“Kibanda” maana yake ni pamoja na jengo lolote, duka /chumba katika soko 

kinachutumika au kinachokusudiwa kutumika kwa ajili ya kuuza bidhaa; 

 

“Mazao” ni pamoja na mazao ya nafaka, samaki, matunda, nyama, jamii ya 

ndege wafugwao, mayai na mboga mboga. 

 

“Ushuru” maana yake ni tozo inayotozwa kwenye soko,gulio na mwalo ndani 

ya Halmashauri ya Manispaa ya musoma  na unaotozwa kwa mujibu wa 

sheria ndogo hizi; 

 

5. (1) Masoko yote na magulio yaliyoko katika eneo la Halmashauri ya kuwa 

chini ya usimamizi wa Halmashauri. 
 

      (2) Halmashauri itakuwa na wajibu wa: 

(a) Kuendeleza masoko na magulio; 

(b) Kusimamia usafi na usalama wa soko; na gulio; 

(c) Kusimamia ufikishaji wa huduma za umeme, maji na huduma  

nyinginezo za kijamii katika soko na gulio. 

 

 

(3) Hakuna soko la umma au gulio litakaloansishwa katika 

Halmashauri bila ya ruksa ya Halmashauri. Halmashauri itaweza kutoa 

ruhusa hiyo kwa mujibu wa masharti itakayoona yanafaa. 

 

6. (1) Kutakuwa na Afisa Masoko atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia 

shughuli za uendeshaji wa masoko pamoja na gulio kwa kushirikiana na 

Mkuu wa masoko / Afisa Masoko na atafanya yafuatayo:- 

(a) Kukusanya ada na ushuru mbalimbali kama zilivyoainishwa 

kwenye jedwali la pili, la tatu na la nne la Sheria Ndogo hizi; 
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(b) Kuimarisha huduma za ulinzi, maji na umeme katika soko/ 

gulio; 

(c) Kuwasimamia, na kwa kushirikiana na Kamati ya soko 

kuwasajili wadau wa soko; 

(d) Kusimamia usafi na uondoshaji wa taka katika soko/ gulio; 

(e) Kutekeleza majukumu mengine yeyote atakayoagizwa na 

Halmashau 

 

7.        (1) Kutakuwa na kamati ya soko/gulio ambayo itaundwa na vikundi  

    vinavyowakilisha  aina mbalimbali za biashara zilizomo ndani ya soko kwa     

    mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

(2) Mwenyekiti na Katibu wa soko/ gulio watachaguliwa na 

wafanyabiashara wote; 

(3) Wajumbe wa Kamati ya soko/ gulio watakuwa ni wenyeviti wa 

vikundi vya aina mbali mbali za biashara ndani ya soko 

 

8. Aina za biashara zitasajiliwa na Afisa Masoko kwa kushirikiana na Mkuu            

    wa Soko akishirikiana na Kamati ya soko kwa lengo la kuwatambua na    

    kuwaorodhesha kwenye rejista maalum. 

 

9. (1) Kutakuwa na kikao cha kamati ya soko kitakachofanyika mara moja               

    kila baada ya miezi mitatu (3)  

 

(2) Mkuu wa soko atahudhuria katika vikao vyote vya Kamati ya soko 

kama mwakilishi Afisa Masoko. 

 

10. Kazi za Kamati ya soko zitakuwa ni:- 

 

(a) Kwa kushirikiana na Afisa Masoko kwa kuhakiki biashara na         

kutendaji wa soko; 

(b) Kuboresha ustawi wa wafanyabiashara; 

(c) Kuhakikisha uwepo wa nidhamu katika shughuli za soko/gulio; 

 

11. Kukuza na kuendeleza mfumo wa biashara; 

(a) Kupokea maoni na ushauri kutoka kwa wafanyabiashara juu ya 

uendeshaji wa soko. 

Kutekeleza kazi zingine watazoelekezwa na Mkuu wa soko. 

 

 

12. (1) Kamati ya soko itaunda Kamati ndogo zifuatazo ambazo zitakuwa         

na wajumbe watatu kutoka miongoni mwa wajumbe wa kamati ya soko:-    (a) 

Kamati ya miundombinu na usafi; 

 (b) Kamati ya biashara na utawala; na 

 (c)kama ya ulinzi na usalama 
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13. Wafanyabiashara wote wa soko watasajiliwa na Afisa Masoko kwa       

kushirikiana na Mkuu wa soko na kamati ya soko. 

 

14. (1) Mfanyabiashara yeyote ambaye anataka kufanya biashara ambayo  

    awali haikuwepo au haikuwa na eneo ndani ya soko ataomba kibali kwa  

    Afisa Masoko. 

(2) Kibali hicho kitatolewa kwa mwombaji baada ya kulipa ada na 

kitadumu kwa muda wa miezi sita (6) toka siku ya kupewa. 

 

15. Mkurugenzi  anaweza kufuta kibali kichotolewa chini ya Sheria Ndogo        

     hizi endapo mwenye kibali hicho:- 

(a) Atakuwa na malimbikizo ya madeni ya kodi na ushuru; 

(b) Atakuwa amesimamia shughuli zake kwa muda wa mwezi 

mmoja bila taarifa; 

(c) Atakuwa amekiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi; au  

(d) Atawashawishi wafanyabiashara wengine kutofuata Sheria 

Ndogo hizi na kusababisha uvunjifu wa amani 

 

16. (1) Soko litakuwa wazi siku zote kuanzia saa kumi na mbili kamili  

      asubuhi hadi saa kumi na mbili jioni. 

 

(2) Afisa Masoko kwa kushirikiana na Mkuu wa Soko na kamati ya 

soko wanaweza kufunga soko kwa ajili ya matengenezo na sababu 

nyingine yoyote ya dharura pale itakapoonekana inafaa ili mradi watoe 

taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi. 

 

17. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote: 

 

(a) Kubandika tangazo au kubandua tangazo lolote bila ya idhini 

ya Mkuu wa Soko; 

(b) Kuweka bendera ya chama chochote cha siasa ndani ya eneo 

la soko 

(c) Kufanya shughuli za kisiasa ndani ya soko; 

(d) Kuharibu miundombinu ya soko; 

(e) Kutumia lugha ya matusi ndani ya soko; 

(f) Kufanya shughuli yeyote kwenye eneo ambalo haliruhusiwi 

au halijajengwa kwa shughuli hiyo; 

(g) Kupangisha Duka /kizimba au eneo la biashara kwa 

mfanyabiashara mwingine; 

(h) Kufanya biashara nje ya eneo la soko; 

(i) Kutupa taka ovyo na kutiririsha maji machafu; au 

(j) Kuendesha mihadhara, mikutano au shughuli zozote 

ndani ya eneo la soko. 
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18.  (1) Kila mfanyabiashara anayefanya shughuli za biashara katika soko    

           atawajibika kuweka eneo lake katika hali ya usafi wakati wote. 

 

     (2) Mkuu wa Soko kwa kushiriki ana na Kamati ya soko watapanga siku na     

           muda wa kufunga soko mara moja kwa juma kwa ajili ya kufanya usafi     

           wa jumla katika eneo lote la soko, na Afisa masoko atawasilisha kwa     

           Mkurugenzi siku na muda uliokubaliwa kwa ajili ya usafi wa soko. 

 

      (3) Kila mfanyabiashara katika soko atatakiwa kushiriki katika usafi wa    

            jumla wa soko bila kukosa na atazingatia ratiba itakayopangwa na    

            Halmashauri. 

  

      (4) Kila mfanyabiashara sokoni atatakiwa kufuata kanuni za afya                           

 

19.  (1) Bidhaa zote zinazoingizwa katika soko zitatakiwa kuhifadhiwa     

             kwenye makasha maalum ya kusafirishia bidhaa. 

 

         (2)  Ni marufuku kwa mkulima, mfanyabiashara, dalali au mtu   

               mwingine yeyote kuingiza sokoni bidhaa zilizofungwa majani. 

 

         (3) Mtu yeyote atakayeingiza sokoni bidhaa zilizofungwa kwa majani    

              atakuwa ametenda kosa. 

 

        (4) Ni marufuku bidhaa za sokoni kuuziwa chini au juu ya mifereji ya    

             maji  machafu ya mvua. 

 

    20.   (1) Afisa Masoko kwa kushirikiana na Mkuu wa soko ndiye atakuwa    

           msimamizi mkuu wa ukusanyaji wa mapato ya soko. 

 

(2) Mfanyabiashara yeyote sokoni atatakiwa kulipa kodi, ada na 

ushuru kwa Halmashauri au wakala wake kama ilivyoonyeshwa 

kwenye jedwali la kwanza na la pili  la Sheria Ndogo hizi. 

 

21. (1) Halmashauri itatoza ada ya kupanga eneo la biashara ambayo 

italipwa na mfanyabiashara yeyote aliyepanga  na au mwenye kibali 

cha kufanya biashara katika eneo la soko. 

 

(2) Ada hiyo italipwa kwa Halmashauri kama itakavyokuwa 

imekubalika katika mikataba ya upangaji wa maeneo yanayomilikiwa 

na Halmashauri  

 

21.  Mtu yeyote atakayeshindwa kulipa ada au ushuru katika muda 

ulipangwa atalipa ada hiyo au ushuru huo pamoja na tozo la asilimia  

            ishirini na tano kwa mwezi na kutakuwa na ongezeko  la  asilimia  

            mbili     kila mwezi kwa kipindi chote cha mkataba wa upangaji 
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23. Kila mfanyabiashara katika soko atawajibika kugharamia huduma ya 

ulinzi, usafi, maji na umeme kulingana na mahitaji yake kila mwezi 

kufuatana na utaratibu utakaowekwa na kamati ya soko. 

 
(1) Kutakuwa na ushuru utakaotozwa kwa kila gari litakaloingia ndani ya 

eneo la soko au barabara za soko kwa ajili ya kupakua au kupakia bidhaa 

kama ilivyoainishwa kwenye  Sheria Ndogo hizi. 

 
(2) Magari yataruhusiwa kuingia ndani ya eneo la soko kwa lengo la 

kushusha mizigo au kupakia kwa mujibu wa utaratibu utakaopangwa na 

Halmashauri ya manispaa kwa kushirikiana na kamati ya soko na kwa 

kuangalia mazingira ya soko husika 
 

22. Mtu yeyote atakayekiuka, atakayevunja au kwenda kinyume na 

masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana 

na hatia atatozwa faini ya kiasi kisichopungua  shilingi za kitanzania 

laki mbili na kisichozidi shilingi za kitanzania milioni moja  elfu 

hamsini au kifungo cha miezi kumi na miwili  jela au vyote kwa 

pamoja. 

 

23. Mkurugenzi anaweza kumtoza faini isiyozidi shilingi elfu hamsini mtu 

yeyote aliyetenda kosa na kukiri kwa maandishi na kukubali kulipa 

faini na kiasi cha ada au ushuru anaodaiwa.(Pawepo na fomu ya 

mashtaka kwa ajili ya kumjazia mkosaji na / au kufifilisha kosa) 

 

 

24. Kila Mfanya Biashara atakayekuwa anaomba kufanya biashara katika 

maeneo yaliyoainishwa na Halmashauri atalazimika kuomba kibali cha 

kufanya Biashara Halmashauri ili aweze kutambulika na kuuingizwa 

katika Rejista ya wafanyabiashara wa eneo la soko . 

 

25. Kila Mfanya biashara atakaye Panga katika Kibanda / Kizimba au 

Meza katika soko, stendi za mabasi na maeneo mengine 

yanayomilikiwa na Halmashauri atalazimika kulipa kodi ya pango 

kama itakavyokuwa inapangwa na Halmashauri kwa kuzingatia bei ya 

soko ya eneo husika kwa wakati huo . 
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26) Halmashauri inaweza kuruhusu eneo la wazi kutumika kwa muda na siku 

maalum kwa kutoa kibali chenye masharti ya kumruhusu mfanyabiashara 

kufanya biashara katika eneo hilo kwa mujibu wa sheria hizi. 

27) Mfanyabiashara atakayeruhusiwa kufanya biashara katika maeneo ya wazi 

kwa muda na siku  maalum atatakiwa kulipa Ada kama ilivyoainishwa katika 

jedwali  kwa mujibuwa sheria hizi . 

28) Mfanyabiashara yeyote atakayeruhusiwa kufanya biashara kwa muda na 

siku maalum katika maeneo yaliyotengwa na Halmashauri atatakiwa 

kutambuliwa na  kusajiliwa kwa mujibu wa sheria hizi . 

 

 

JEDWALI LA KWANZA 

ADA NA USHURU KATIKA MAGULIO NA MINADA  
 

NA AINA YA BIASHARA ADA KWA SIKU 

(TSHS) 

1.  Wauza vyombo  Tshs 500/=kwa kila 

muuzaji  

2.  Wauza nguo Tshs 500/=kwa kila 

muuzaji  

3.  Wauza viatu  Tshs 500/=kwa kila 

muuzaji  

4.  Wauza mbogamboga na 

matunda  

Tshs 500/=kwa kila 

muuzaji  

5.  Wauza nyanya  Tshs 500/=kwa kila 

muuzaji  

6.  Wauza Samaki  Tshs 1,000/=kwa kila 

muuzaji  

7.  Wauza  viazi vitamu /viazi 

ulaya /vitunguu  

Tshs 1,000/=kwa kila 

muuzaji  

8.  Wauza chakula (Mama lishe 

na Baba lish 

Tshs 1,000/=kwa kila 

muuzaji  

9.  Bidhaa nyingine  Tshs 500/=kwa kila 

muuzaji  
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Nembo ya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma  imebandikwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa katika kikao cha Baraza laMadiwani 

la Halmashauri ya   Manispaa ya Musoma  kilichofanyika tarehe …… mwezi 

…… 2017 mbele ya: 

 

 

……………………………….. 

MH. PATRICK GUMBO 

MSTAHIKI MEYA 

MANISPAA YA MUSOMA 
 

 

 

………………………………. 

FIDELICA G MYOVELLA   

MKURUGENZI  

MANISPAA YA MUSOMA  

 

 

 

 

 

NAKUBALI, 

 

 

                                                                   ……………………………… 

TAREHE ……………….      MH. GEORGE B. SIMBA CHAWENE 

(Mb) 

 DODOMA                                WAZIRI WA NCHI – OR – TAMISEMI 

TAMISEMI 
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JEDWALI LA KWANZA 

 

 

 

KIBALI CHA KUFANYA BIASHARA 

1. Jina la mwombaji ……………………………………………………….. 

 

2. Anwani/ 

namba ya 

simu ya 

mwombaji 

…………

…………

………… 

3. Aina ya 

biashara 

...................

...................

...................

...................

.......... 

 

4. Eneo 

ambalo 

kibali hicho 

kitatumika 

...................

...................

............... 

 

5. Muda wa 

kibali ni 

kuanzia 

tarehe 

................. 

hadi tarehe 

.................. 

 

6. Masharti ya 

kutumia 

kibali hicho  

 

(a) ...................

...................

...................
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................................ 

 

(b) ......................................................................................... 

 

(c) ........................................................................................ 

 

(d) ........................................................................................ 

 

(e) ........................................................................................ 

 

7. Imesainiwa na  

 

Jina ............................................................................................... 

 

Saini...............................................  .......................................... 

                     Afisa Masoko             Saini ya Mwombaji 

 

Tarehe .........................................  Tarehe ................................. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 

 


