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HALMASHAURI YA MANISPAA YA MUSOMA 
 

MUHTASARI WA RASIMU YA MPANGO NA BAJETI KWA 

MWAKA WA FEDHA 2017/2018 
 
 

1.0 UTANGULIZI 

Ndugu Mwenyekiti, 

Naomba kuchukua fursa hii kuwasilisha Muhtasari wa Rasimu ya Mpango 

na Bajeti ya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa mwaka wa fedha 

2017/2018 ambayo imejadiliwa na kutolewa mapendekezo na Sekretarieti  

ya Mkoa, Kamati za Kudumu za Halmashauri, Baraza la Wafanyakazi na 

Baraza la Madiwani.  

 

Mpango na Bajeti ya mwaka wa fedha 2017/2018 umeandaliwa kwa 

kuzingatia  yafuatayo:-  

(i) Dira ya Taifa ya Maendeleo ya mwaka 2025. 

(ii) Ilani ya Uchaguzi ya CCM mwaka 2015. 

(iii) Mwongozo wa uandaaji wa Mpango na Bajeti wa mwaka wa 

fedha 2017/2018 uliotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango. 

(iv) Vipaumbele vya serikali ya awamu ya tano. 

(v) Uzoefu wa utekelezaji wa Mpango na Bajeti kwa Mwaka wa 

fedha 2015/2016 na 2016/2017 hadi Desemba 2016. 

(vi) Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDG) 

(vii) Maelekezo ya Sera mbalimbali za Ki-sekta 

(viii) Vipaumbele vya wananchi kutoka ngazi za kata na mitaa. 

 

2.0 MAPITIO YA UTEKELEZAJI MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 

2015/2016 NA 2016/2017 

2.1 Utekelezaji wa bajeti kwa mwaka wa fedha 2015/2016 

Ndugu Mwenyekiti, 

Katika mpango na bajeti ya mwaka wa fedha 2015/2016, Halmashauri 

iliidhinishiwa kukusanya na kutumia jumla ya Tsh.28,239,256,450.58 kama 

zinavyoonekana katika jedwali hapo chini. 
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NA. CHANZO BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

FEDHA POKELEWA ASILIMIA 

YA 

MAPOKEZI 

MATUMIZI HALISI ASILIMIA 

YA 

MATUMIZI 

1 FEDHA ZILIZOVUKA 

MWAKA 2014/2015 

1,194,030,353.07 1,194,030,353.07 100 1,162,851,906.26 97.39 

2 MAPATO YA 

NDANI 

2,145,947,100.00 1,752,861,447.39 81.68 1,261,721,699.75 58.80 

3 MATUMIZI 

MENGINEYO (OC) 

  2,655,794,001.30 2,056,728,500.00 77.44 2,295,849,928.23 80.99 

4 MISHAHARA 18,232,905,300.00 17,278,173,033.50 94.78 17,281,174,033.13 94.78 
5 FEDHA ZA MIRADI 4,010,579,696.21 5,315,162,514.17 132.43 4,101,326,448.38 102.26 

 JUMLA 28,239,256,450.58 27,596,955,848.13 97.73 26,102,924,015.75 92.43 

 

Mafanikio yaliyopatikana kutokana na utekelezaji wa mpango na bajeti 

kwa mwaka wa fedha 2015/2016 pamoja na:- 

(i) Kuongezeka kwa ukusanyaji wa mapato ya ndani kufikia asilimia 82 

kutoka asilimia 62.5 kwa mwaka wa fedha 2014/2015. 

(ii) Upungufu wa madawati katika shule za msingi na sekondari 

umemalizika. 

(iii) Kiwango cha ufaulu kwenye mtihani wa darasa la VII kiliongezeka 

kutoka asilimia 56.03 kwa mwaka wa fedha 2014/2015 hadi asilimia 

76.95 kwa mwaka wa fedha 2015/2016. 

(iv) Kiwango cha ufaulu mtihani wa kidato cha II kiliongezeka kutoka 

asilimia 83.8 kwa mwaka wa fedha 2014/2015 hadi asilimia 88.5 kwa 

mwaka wa fedha 2015/2016. 

(v) Miundombinu ya shule za msingi na sekondari iliongezeka. 

(vi) Vifo vya mama wajawazito vilipungua kutoka 217/100,000 hadi 

204/100,000. 

(vii) Kiwango cha malaria kilipungua kutoka asilimia 49 hadi asilimia 27. 

(viii) Urefu wa barabara za lami umeongezeka kutoka km 9.23 hadi km 

11.61. 

(ix) Barabara zote zinapitika baada ya kuboreshwa kwa kiwango cha 

changarawe. 

(x) Kukamilisha mpango wa matumizi bora ya ardhi (General Planning 

Scheme). 
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2.2 Utekelezaji wa bajeti ya 2016/2017 hadi kufikia desemba, 2016 

Ndugu Mwenyekiti,  

Katika mpango na bajeti ya mwaka wa fedha 2016/2017, Halmashauri 

iiidhinishiwa kukusanya na kutumia jumla ya Tshs. 32,676,659,332.02 kama 

zinavyoonekana katika jedwali hapo chini. 
NA. CHANZO BAJETI 

ILIYOIDHINISHWA 

FEDHA POKELEWA ASILIMIA 

YA 

MAPOKEZI 

MATUMIZI HALISI ASILIMIA 

YA 

MATUMIZI 

1 FEDHA ZILIZOVUKA 

MWAKA 2015/2016 

1,494,031,832.42 1,494,031,832.42  100 1,162,851,906.26 77.83 

2 MAPATO YA 

NDANI 

1,833,390,000.00 897,384,217.08 48.95 773,772,333.00 42.20 

3 MATUMIZI 

MENGINEYO (OC) 

2,556,766,000.00 1,123,772,251.00 43.95 1,261,721,669.75 49.35 

4 MISHAHARA 17,733,133,000.00 8,246,582,422.79 46.50 8,246,582,422.79 46.50 

5 FEDHA ZA MIRADI 9,059,338,499.00 3,976,852,874.33 43.90 1,610,361,665.37 17.78 

 JUMLA 32,676,659,332.02 15,853,880,597.62 48.16 12,927,461,868.79 39.56 

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Kwa ujumla hali ya utekelezaji wa miradi ya Maendeleo kwa mwaka 

2016/2017 sio ya kuridhisha. Halmashauri katika mwaka huu wa fedha 

2016/2017 haijapokea fedha kutoka serikali kuu kwa baadhi ya miradi ya 

maendeleo iliyokusudiwa kutekelezwa kwa kutumia fedha za mfuko wa 

barabara, programu ya uboreshaji miji (ULGSP) na ruzuku ya maendeleo 

(LGDG). Hata hivyo Halmashauri imeweza kutekeleza miradi michache 

kwa kutumia fedha ambazo tayari zimepokelewa. 
 

Aidha Halmashauri imetekeleza baadhi ya miradi ya maendeleo kwa 

kutumia fedha za mapato ya ndani yenye jumla ya Tsh. 221,077,950/= 

kama ifuatavyo:- 

1. Utengenezaji wa madawati kwa ajili ya shule za msingi na sekondari 

kwa gharama ya Tsh. 70,168,950/=. 

2. Kuandaa wasifu wa mkoa na Halmashauri Tsh. 19,909,000/=. 

3. Kulipa deni la mkopo kutoka Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa Tsh. 

30,000,000/=. 

4. Mchango wa Halmashauri kwenye Mfuko wa Maendeleo ya 

wanawake na vijana Tsh. 60,000,000/=. 

5. Mchango wa 20% za kuwezesha miradi ya Mtaa na Kata ni Tsh. 

21,000,000/=. 
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6. Ukarabati wa jengo la Utawala na vyoo Soko kuu Tsh. 20,000,000/=. 

 

CHANGAMOTO KATIKA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI 

(i) Kuchelewa kutolewa au kutotolewa kabisa kwa fedha toka Serikali 

kuu. 

(ii) Kuchelewa kutekelezwa kwa miradi ya maendeleo kutokana na 

mchakato mrefu wa manunuzi hususani programu ya uboreshaji 

wa miji (ULGSP). 

(iii) Baadhi ya wananchi katika baadhi ya maeneo kutoshiriki 

kikamilifu katika kuchangia utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

inayohitaji uchangiaji wa nguvu za wananchi. 

(iv) Kutorejeshwa kwa asilimia 30 ya kodi ya ardhi. 
 

MIKAKATI YA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO 

(i) Kubaini na kubuni vyanzo vipya vya mapato ili kuongeza wigo wa 

kukusanya mapato ili kupunguza utegemezi kutoka serikal ikuu. 

(ii) Kupanua uwezo waHalmashauri kukusanya na kuboresha mfumo 

wa ukusanyaji mapato kwa njia ya ki-elektroniki (LGRCIS). 

(iii) Kuendelea kuwahimiza wananchi kupitia mikutano mbalimbali ili 

wachangie shughuli za maendeleo. 

(iv) Kutoa elimu juu ya umuhimu wa ulipaji wa kodi/ushuru kwa  

  wakati. 

 

Ndugu Mwenyekiti,  

Baada ya kufanya Mapitio ya Mpango na Bajeti ya mwaka wa fedha 

2015/2016 na na nusu mwaka wa fedha 2016/2017 kwa muhtasari 

naomba sasa niwasilishe makisio ya Mpango na Bajeti kwa mwaka wa 

fedha 2017/2018.  

 

3.0 MAKISIO YA MPANGO NA BAJETI KWA MWAKA WA FEDHA 2017/2018 

MPANGO WA MAENDELEO WA MWAKA WA FEDHA 2017/2018 

Ndugu Mwenyekiti,  

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2017/2018, Halmashauri inaomba 

kuidhinishwa jumla ya Tsh. 33,064,812,501.00 ikiwa ni ongezeko la 1.19% ya 

bajeti ya Tsh. 32,676,659,332.02 kwa mwaka wa fedha 2016/2017. 
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Mchanganuo wa bajeti kwa mwaka wa fedha 2017/2018 ni kama 

ifuatavyo:- 

Mchanganuo wa bajeti ya mwaka wa fedha 2017/2018 

NA MAELEZO MAKISIO MWAKA 

2017/2018 

1. Vyanzo vya Ndani vya Halmashauri 1,953,237,140.00 

2. Ruzuku ya matumizi Mengineyo 2,267,523,000.00 

3. Mishahara 22,097,612,000.00 

4. Miradi ya Maendeleo 6,746,440,361.00 

 JUMLA 33,064,812,501.00 

 

Ndugu Mwenyekiti, 

Sababu za msingi zilizosababisha ongezeko la bajeti ya mwaka wa 

fedha 2017/2018 ukilinganisha na mwaka wa fedha 2016/2017 ni 

kama ifuatavyo:- 

i. Kupanda kwa kiwango cha makadirio ya mapato ya ndani kutoka 

Tsh. 1,833,390,000.00 kwa mwaka wa fedha 2016/2017 hadi Tsh. 

1,953,237,140.00 kwa  mwaka wa fedha 2017/2018. 

  

ii. Ongezeko la bajeti ya mishahara kutokana na mabadiliko ya 

viwango vya mishahara kwa watumishi waliopo na idadi ya 

watumishi wa nafasi wazi kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

ambapo bajeti imeongezeka kutoka Tsh. 17,733,133,000.00 kwa 

mwaka wa fedha 2016/2017 hadi Tsh. 22,097,612,000.00 kwa 

mwaka wa fedha 2017/2018. 

 

Aidha bajeti ya matumizi mengineyo imepungua kutoka Tsh. 

2,556,766,000.00 hadi Tsh. 2,267,523,000.00 na bajeti ya Maendeleo 

pia imepungua kutoka Tsh. 9,059,338,499.60 hadi Tsh. 

6,746,440,361.00. 
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4.0 MAENEO YA KIPAUMBELE YA MIRADI YA MAENDELEO KWA KUTUMIA  

         FEDHA ZA MAPATO YA NDANI (OS)  

Ndugu Mwenyekiti,  

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma inategemea kutumia Tsh. 

1,031,068,284.00 zikiwa ni asilimia 60 ya fedha za mapato ya ndani 

kwa mwaka wa fedha 2017/2018 kwa shughuli za maendeleo kama 

inavyoonesha kwenye jedwali lifuatalo na kwenye MTEF (uk. 212-

225):- 

NA SHUGHULI FEDHA ZILIZOTENGWA 

1.  Ufuatiliaji na usimamizi wa miradi ya 

maendeleo  

47,999,000.00 

2. Kuchangia miradi inayotekelezwa na 

mitaa 

30,686,286.00 

3. Kulipia mkopo kutoka Bodi ya Mikopo ya 

Serikali za Mitaa 

120,000,000.00 

4 Ukamilishaji wa ujenzi wa ofisi za kata 4 50,000,000.00 

5. Kuuisha Mpango Mkakati wa Halmashauri 21,088,200.00 

6. Ukamilishaji wa vyumba vya madarasa 

shule za msingi 

215,000,000.00 

7. Ukamilishaji wa maabara shule za 

sekondari 

90,000,000.00 

8. Kupima maeneo ya Taasisi za Umma 25,740,000.00 

9. Kulipia fidia ya viwanja  47,724,798.00 

10. Kuongeza miundombinu ya vituo vya 

kutolea huduma za afya 

105,000,000.00 

11. Matengezo ya barabara  30,000,000.00 

12. Kuchangia mifuko ya maendeleo ya 

wanawake na vijana 

168,330,000.00 

13. Kuchangia shughuli za kilimo 20,000,000.00 

14. Kuchangia shughuli za mifugo na uvuvi 49,500,000.00 

15, Ujenzi wa ghuba la kukusanyia taka  10,000,000.00 

 JUMLA 1,031,068,284.00 
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5.0 MALENGO MAKUU YA MPANGO (VIPAUMBELE) 

Ndugu Mwenyekiti, 

Malengo makuu ya mpango wa Maendeleo kwa mwaka wa fedha 

2017/2018  ni kama ifuatavyo:- 

NA KIPAUMBELE FEDHA ZILIZOTENGWA 

1.  Kuongeza miundombinu ya shule za 

Msingi na Sekondari 

552,767,000.00 

2. Kuongeza miundombinu ya kutolea 

huduma za afya 

169,000,000.00 

3. Kuboresha  barabara na miundombinu 

yake 

5,643,989,361.00 

 JUMLA 6,365,756,361.00 

 

6.0 WACHANGIAJI WENGINE WA MAENDELEO 

Ndugu Mwenyekiti, 

Katika Mpango na Bajeti ya mwaka wa fedha 2017/2018 

Halmashauri inaye mchangiaji mkubwa wa maendeleo ambaye ni 

Benki ya Dunia kupitia programu ya kuboresha miji (ULGSP) ambayo 

inaboresha miundombinu ya barabara, mazingira na kujenga uwezo 

wa taasisi katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

 

Ndugu Mwenyekiti,  

Naomba sasa kuwasilisha ombi la Tsh. 33,064,812,501.00 kwa ajili ya 

kutekeleza Mpango na Bajeti ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma kwa mwaka wa fedha 2017/2018 ikiwa inajumuisha bajeti 

ya Mapato ya Ndani, Matumizi mengineyo, Mishahara na Miradi ya 

Maendeleo. 

 

Naomba kuwasilisha. 

 

Fidelica G. Myovella 

MKURUGENZI WA MANISPAA 

HALMASHAURI YA MANISPAA 

MUSOMA 


