
NI ELIMU NA ELIMU KWANZA 

Kama ilivyo ada suala la Elimu ni muhimu katika jamii 

yoyote  ili kuleta mabadiliko katika sekta mbalimbali za 

maendeleo,na ni wazi kwamba Elimu ni chanzo cha 

maarifa, Elimu ni Ufunguo wa maisha,Elimu ni Mwanga 

n.k, yote hii ni katika kuhamasisha  na kuonesha umuhimu 

wa suala la Elimu katika jamii zetu. 

Wahenga wanao usemi usemao ukiona elimu ni ghali 

jaribu ujinga.Dhana hii ni muhimu kueleweka katika jamii 

kwa kuwa kila jambo lenye mafanikio linaanza na elimu. 

Mwalimu Nyerere aliwahi kusema ili nchi iendelee inahitaji 

mambo manne ambayo ni Elimu, Siasa safi, watu na ardhi. 

Aidha, malengo endelevu ya Umoja wa mataifa 

yameainisha lengo la nne  ambalo ni Elimu bora kwa 

kutambua umuhimu wa Elimu katika kufikia maendeleo 

endelevu. 

 Serikali ya awamu ya tano katika kuhakikisha Tanzania 

inafikia maendeleo endelevu inapambana kuhakikisha 

suala  la elimu linaboreshwa katika Nyanja zote kuanzia 

elimu ya msingi mpaka vyuo vikuu pasipo ubaguzi wa 

kijinsia,kidini  na kikabila katika kufikia malengo ya 

mafanikio. 



Halmashauri ya manispaa ya Musoma kupitia idara ya 

Elimu imejipanga vyema katika utoaji wa Elimu bora  

katika Manispaa hiyo  bila kujali tofauti zilizopo miongoni 

mwa wanajamii hao,hasa katika Elimu ya  Msingi  na 

Sekondari  kwa kugawanya idara hii katika sehemu kuu 

mbili ili kurahisisha ufanyaji kazi kwa weledi. 

Kwa upande wa  Elimu  ya Msingi hadi sasa Halimashauri 

ina jumla ya shule za msingi 55 ambazo shule za Serikali 

ni 42 na za binafsi ni 13, idadi ya shule hizi za Msingi 

katika halmashauri ya manispaa ya musoma kwa mfululizo 

wa miaka 3 imekuwa ikiongezeka mwaka hadi mwaka. 

Halmashauri ya Manispaa ya musoma hadi sasa ina jumla 

ya wanafunzi  43,003 kati yao 38,676 ni wa shule za 

serikali 4,328 ni wa shule za binafsi,idadi ya ya wanafunzi 

katika shule za msingi za Serikali na za binafsi imekuwa 

ikiongezeka mwaka hadi  mwaka. 

Idadi ya walimu imekuwa ikiongezeka kwa kipindi cha 

mwaka 2016 hadi Mei 2018, ambapo  mwaka 2017 

upungufu ulikuwa mkubwa ukilinganisha na mwaka 2016 

kwa sababu ya zoezi la uhakiki wa vyeti ambapo walimu 

24 walipatikana na matatizo ya vyeti.  

Aidha idara ilipokea walimu 63 wa Masomo ya sanaa  

waliozidi kutoka idara ya elimu sekondari ambao tayari 

wamepangiwa vituo vya kazi. 



Kutokana na muitiko mkubwa wa uandikishaji ulotokana 

na Sera ya Taifa ya  Elimu bila malipo,Halmashauri  

imeamua kutumia mfumo wa ‘double session’ ili 

kukabiliana na upungufu wa vyumba vya madarasa katika 

baadhi ya shule, hata hivyo kutokana na juhudi za ujenzi  

wa vyumba vya madarasa shule zenye double session 

zimepungua kutoka 16 hadi 12 kufikia Januari 2018 kati ya 

shule 42 za serikali zilizopo. 

Hali ya madawati hadi kufikia mwezi Mei 2018 mahitaji ya 

madawati katika shule za msingi ni 12,992 na yaliyopo ni 

12,774 hata hivyo shughuli ya utengenezaji  wa madawati 

mengine 306 imeshaanza ili kuondoa kabisa tatizo la 

upungufu wa madawati shuleni. 

Vile vile miundo mbinu katika shule za msingi mpaka 

kufikia Februari 2018 bado ilikuwa haijitosherezi kutokana 

na upungufu wa vyumba vya madarasa,  nyumba za 

walimu,  na matundu ya vyoo,katika kupambana na 

changamoto ya miundo mbinu halmashauri inashirikiana 

na jamii katika ujenzi wa miundo mbinu. 

Katika elimu ya msingi suala la ufaulu imefikia katika 

kiwango kizuri hali ambayo imekuwa ikiridhisha, huku 

idadi ya wavulana ikiongoza katika ufaulu. 

Kutokana na jitihada ambazo idara imejiwekea 

halmashauri  haina wanafunzi katika shule za msingi 



walioacha masomo kwa tatizo la mimba  kwa mfululizo wa 

miaka 3 kuanzia  2015 hadi 2018. 

Malengo ya jumla katika sekta hii ya elimu ya msingi ni 

pamoja na suala la mtambuko katika elimu kwa  

kupunguza maambukizi ya UKIMWI  kwa wafanya kazi wa 

elimu ya msingi, pia kuongeza idadi ya shule zinazotumia 

Elimu Kwa Tehama katika ufundishaji na ujifunzaji mpaka 

sasa zipo 10. 

Upatikanaji wa elimu wa kwa kuongeza ufaulu katika 

mtihani wa darasa la saba kutoka 74.56% mwaka 2017 

hadi 85% mwaka 2018, kuongeza ufaulu katika mtihani 

wa darasa la 4 kutoka 94% hadi 100% mwaka 2018, pia 

kuandikisha wanafunzi wote wenye umri wa kwenda shule 

Idara ya elimu msingi imeweza kufanikiwa kuongeza  idadi 

ya wanafunzi wanaofaulu mtihanii wa darasa la 7 na 

kujiunga kidato cha kwanza,kupanda kwa uandikishwaji 

wa darasa la awali na kwanza, walimu kupata mafunzo ya 

KKK kupitia mradi wa ‘EQUIP -T’,hivyo kupunguza tatizo la 

kutokujua kusoma nkuandika na kuhesabu  kwa madarasa 

ya kwanza hadi la nne, pia kuimarisha ukamilishwaji wa 

nyuma  nne za walimu. 

Kwa upande wa  Elimu ya Sekondari Halimashauri  

inaenda sambamba na mpango wa Maendeleo ya Elimu ya 

Sekondari ikiwa na lengo la kuongeza idadi ya vijana wa 



kitanzania wanaomaliza elimu ya sekondari wakiwa na 

kiwango bora cha uelewa kinachokubalika katika jamii. 

Hivyo kutokana na umuhimu wa Elimu Manispaa ya 

Musoma ina jumla ya shule za Sekondari  27 huku 18 

zikimilikiwa na serikali na shule 7 zikiwa ni za watu binafsi, 

huku idadi ya walimu ikiwa na upungufu mkubwa hasa  

katika masomo ya sayansi pamoja na kuwepo kwa 

uoungufu wa miundo mbinu hasa vyumba vya madarasa, 

matundu ya vyoo, nyumba za walimu, 

maktaba,madawati,maabara na mabweni kwa ajili ya 

wanafunzi wanaoishi mbaili na sule. 

Katika utoaji wa elimu hii ipo changamoto kubwa  

inayowakabili watoto wa kike ambayo ni tatizo la 

wanafunzi kupata mimba inayowapelekea kusitisha 

masomo yao.   

changamoto nyingne ni baadhi ya wanafunzi au walezi 

kushindwa kutoa ushirikiano kwa uongozi wa 

shule,viongozi wa kata na jeshi la polisi ili kuwachukulia 

hatua waliohusika kuwapa mimba wanafunzi. 

Hata hivyo matokeo ya mtihani wa Taifa kwa miaka 3 

yamekuwa yakibadilika mwaka hadi mwaka, kwa mwaka 

2016 ufaulu wa mitihani kidato cha iv na cha ii  kdato cha 

nne ilikua 60, 2017 kidato cha iv ilikuwa ni 68%. 



Pamoja na mafanikio hayo idara inakumbana na 

Changamoto mbalimbali ikiwemo  ni upungufu wa walimu 

117 wa masomo ya sayansi na hisabati, upungufu wa 

fedha kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa maabara 46 na 

vyumba vya madarasa  86 katika shule za sekondari , 

muitikio mdogo wa jamii klatika kuchangia maendeleo ya 

shule za sekondari na pia ufinyu wa bajeti isiyotosheleza 

mahitaji ya ujenzi wa miundo mbinu ya ujenzi wa shule za 

sekondari  pamoja na uendeshwaji wa shughuli za  elimu 

ya sekondari. 

Katika kupunguza tatizo la uhaba wa walimu wa masomo 

ya sayansi na hisabati wazazi wamehamasishwa kuomba 

kibali  cha kuchangia fedha kidogo kwa ajili ya kuwalipa 

posho walimu kwa muda wa masomo ya sayansi, 

manispaa ya Musoma imepanga kutumia shilingi 

90,000,000.00 kutoka kwenye mapato ya ndani na shilingi  

207,115,800.00 kutoka serikali kuu kwa ajili ya kujenga 

vyumba  vya madarasa, maabara na utengenezaji wa 

madawati. 

Pia katika kupunguza tatizo la watoto wa kike kupata 

mimba halmashauri ya manispaa ya Musoma imeanzisha 

hosteli ya  wasichana  katika shule ya sekondari ya 

Morembe,pia inashirikiana na wadau wa Elimu kupitia 

mradi wa WAACHE WASOME katika shule 7 za sekondari 



za Makoko, Mwisenge, Buhare, Nyasho, Nyabisare, 

Nyamitwibiri na Iringo sekondari. 

Pamoja na jitihada zinazofanywa na serikali katika 

kuendeleza elimu jitihada za makusudi kutoka kwa wadau 

mbalimbali zinahitajika kuiweka elimu katika viwango 

vinavyokubalika kitaifa na kimataifa ili kujiweka katika 

nafasi nzuri ya ushindani wa soko la ajira. 

 

 


