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Inawezekana jamii imesahau kuwa katika kuleta maendeleo kwenye jamii nguvu kazi 

inahitajika kwa kutumia rasilimali tulizonazo ili kuweza kufikia malengo ya serikali ya 

awamu ya tano ya uchumi wa viwanda. 

Miongoni  mwa rasilimali hizo muhimu  ni uvuvi na ufugaji,ambazo zinaweza kutoa ajira  

mbalimbali  kwa vijana na jamii kwa ujumla hasa katika maeneo yapatikanayo karibu na 

vyanzo vya maji kama vile bahari ,maziwa,mito na mabwawa. 

Nchi yetu Tanzania ni miongoni mwa nchi zilizo  barikiwa sana kwa uwepo wa rasilimali 

hizo ambazo zingetegemewa kutoa mchango mkubwa katika pato la taifa na maendeleo 

kwa ujumla. Tanzania ina ng’ombe wanaokadiriwa kufikia milioni 22.8, Mbuzi milioni 

15.9, Kondoo milioni 7, Kuku wa asili milioni 35.5 na Kuku wa kisasa milioni 24.5. 

Hata hivyo idadi hii ya mifugo kwa muda mrefu haijatoa mchango unaotakiwa katika 

pato la Taifa kutokana na wafugaji wengi kufuga kwa njia ya asili. 

Kulingana na takwimu zilizotolewa na ofisi ya Taifa ya Takwimu mwaka jana, sekta ya 

mifugo inakuwa kwa asilimia 3.8 na kuchangia asilimia 4.4 ya pato la Taifa. Naibu waziri 

Telele anasema kwa sasa kuna ng’ombe wa nyama wenye uzito wa kufikia kilo 1000 

ambapo kwa bei ya Sh.3000 kwa kilo,mnyama hai ana thamani ya Sh.milioni 3. 

Ukweli huu haujaakisiwa kwa vitendo kwa kuwa  jamii inajisahau  kutoa kipaumbele 

katika shughuli hizo nakuona kwamba ni zakufanywa na watu la tabaka la chini  na 

wasiokuwa na elimu, la hasha!  

Shughuli hizi ni muhimu sana katika kujiletea maendeleo na  kupunguza wimbi la 

ukosekanaji wa ajira kwa vijana unao pelekea   maovu mbalimbali katika jamii kama vile 

wizi,ubakaji, matumizi ya madawa ya kulevya na uwajibikaji. 

Mkoa wa Mara ni miongoni mwa mikoa ya kanda ya ziwa ambapo fursa hizi 

zinapatikana kutokana na uwepo wa ziwa Victoria, mto Mara na mabwawa mbalimbali 

pamoja na uwepo wa maeneo makubwa ya malisho. 

Miongoni mwa wilaya za mkoa wa Mara zinazotekeleza  shughuli za ufugaji na uvuvi ni 

pamoja na Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ambapo idara ya mifugo na uvuvi ina 

watumishi 12 watumishi 2 wapo makao makuu ya halmashauri wakisimamia na kufutilia 

shughuli zinazo tekelezwa na idara. 

Aidha, watumishi 10 wamepangwa katika ngazi ya Kata kwa ajili ya kutoa huduma za 

ugani ambapo sekta ya mifugo ina watumishi 7 na sekta ya uvuvi ina watumishi 3. 



Idara ina mahitaji ya watumishi 33  na upungufu wa watumishi 21 ikiwa ni mojawapo 

ya changamoto katika sekta hii. 

Mifugo 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2015/2016 hadi Mei 2018 sekta ya mifugo 

imetekeleza shughuli mbalimbali kama vile kutoa elimu ya ufugaji bora kwa mifugo 

mbalimbali ndani ya Manispaa kwa wafugaji 254, kutoa huduma ya juu ya uzalishaji wa 

ngombe wa maziwa kwa njia ya chupa kwa wafugaji 98 wa ng’ombe wa maziwa. 

Vilevile mafunzo ya uboreshaji wa kuku wa asili na kuwezesha kununua majogoo bora 

300 ya kuku kwa vikundi vya wafugaji wa kuku na kwa mfugaji mmoja mmoja. 

Pamoja na utambuzi wa magonjwa, ufuatiliaji, utoaji kinga na tiba, mifugo 170,685 

ilipatiwa chanjo mbalimbali kwa miaka mitatu ili kuikinga na magonjwa anuai kama vile 

kideri cha kuku, ndui ya kuku, kichaa cha mbwa na paka, ugonjwa wa mapele ya 

ng’ombe na mbuzi. 

Pia kusimamia na kutekeleza sheria ya magonjwa ya mifugo ya mwaka 2013 kwa 

kufanya uchaguzi wa awali wa mifugo ambayo ni ng’ombe,mbuzi na kondoo, pamoja na 

kusimamia nakufatilia mapato ya Halmashauri yanayotokana na chanzo cha machinjio. 

Hata hivyo, katika kukabiliana na changamoto hizo Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma kupitia idara imeshauri serikali iongeze bajeti ya sekta ya mifugo na 

uvuvi,Halmashauri kuendelea kuomba kibali cha kuajili maafisa ugani,kuwekeza kwenye 

uwendelezaji wa zao la ngozi na mazao mengine ya mifugo. 

UVUVI 

Katika kusimamia na kutekeleza sera ya sheria ya uvuvi  namba 22 ya mwaka 2003 

pamoja na kanuni zake za mwaka 2009 zinahimiza kuachana na uvuvi haramu na 

kuendeleza uvuvi endelevu. 

Halmashauri  inajihusisha  kuhamasisha  na kutoa elimu juu ya ufugaji bora wa samaki 

kwa wadau  mpaka sasa imewafikia wadau 223. Aidha hadi sasa mabwawa ya samaki 

yaliyopo ni 33 ,baadhi ya mabwawa kati ya hayo yamepandikizwa samaki aina ya sato 

na mumi ambapo yote yapo katika hatua tofauti za uzalishaji. 

Pamoja na mikakati hiyo idara inakabiliana na changamoto mbalimbali kama vile 

kushidwa kutekeleza baadhi ya miradi mbalimbali ya maendeleo mfano huduma ya 

uhamilishaji,ununuzi wa chanjo mbalimbali za magonjwa ya mifugo n.k 



Hali kadhalika upungufu wa watumishi katika kutekeleza shughuli za ugani  ngazi ya  

Halmashauri na kata kwani mahitaji ni 33 na watumishi waliopo ni 12,ukosefu wa 

vitendea kazi hususani boti na injini katika kupambana na uvuvi haramu na kukusanya 

mapato ya Halmashauri. 

Hivyo basi, katika kuboresha sekta ya ufugaji na uvuvi serikali iongeze bajeti ya sekta 

hiyo na pia Halmashauri kuendelea kuomba kibali cha kuajili maafisa ugani nakuwekeza 

kwenye uendelezaji wa zao la ngozi na mazao mengine ya mifugo. 

Ili kuendana na sera ya uchumi wa viwanda katika kufikisha nchi yetu kwenye uchumi 

wa kati sekta binafsi na jamii kwa ujumla inapaswa kushirikiana na serikali katika kufikia 

malengo hayo endelevu na kutokomeza  wimbi la umaskini  linalokabili nchi yetu. 

 

 

  

 

 


