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 MPANGO NA BAJETI YA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MUSOMA 

KWA MWAKA WA FEDHA 2018/2019 

 

                                                                                                                                                                                                                                                                                                                             

1.0. UTANGULIZI 

 

Naomba nichukue fursa hii kuwasilisha  Mpango na Bajeti ya Halmashauri ya 

Manispaa ya Musoma kwa mwaka wa fedha 2018/2019 ikiwa inajumuisha bajeti ya 

mapato na matumizi katika maeneo ya mishahara, matumizi ya kawaida na miradi ya 

maendeleo. 

 

Mpango na Bajeti hii inajumuisha mapitio ya Mpango na Bajeti ya mwaka wa fedha 

2016/2017, mapitio ya Mpango na Bajeti ya mwaka wa fedha 2017/2018 hadi tarehe 

31 Desemba, 2017 na maeneo ya kipaumbele kwa mwaka wa fedha 2018/2019. 

 

2.0. MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI KWA 

MWAKA WA FEDHA 2016/2017 

 

Utekelezaji wa malengo katika bajeti ya mwaka wa fedha 2016/2017 yaliendelea 

vizuri na utekelezaji wa jumla ulifikia 56.6%. 

 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri ilipanga kukusanya mapato ya jumla 

ya Tzs. 32,478,042,332.02 kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato na kiasi 

kilichokusanywa katika vyanzo vyote ni Tzs. 28,628,816,724.07 sawa na 88.15% 

kama jedwali linavyoonyesha hapa chini:- 

 

A: MAPATO 

Maelezo Makisio ya Mapato Mapato Halisi % 

Mapato ya ndani 1,634,773,000.00 1,694,508,366.32 103.65 

Ruzuku (PE & OC) 20,559,645,999.60 19,526,143,005.00 94.97 

Miradi ya maendeleo 10,283,623,332.42 7,408,165,352.75 72.04 

Jumla 32,478,042,332.02 28,628,816,724.07 88.15 

 

Mapato kutoka vyanzo vya Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2016/2017 

 

Halmashauri katika vyanzo vyake vya mapato ilipanga kukusanya mapato kiasi cha 

Tzs. 1,634,773,000.00 na kiasi kilichokusanywa ni Tzs. 1,694,508,366.32 sawa na 

103.65% kama ilivyo kwenye jedwali hapo juu.   

 

 

Upungufu mkubwa wa ukusanyaji wa mapato ulionekana katika vyanzo vifuatavyo:- 

Na Chanzo Makisio ya Mapato Mapato Halisi % 
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1. Ushuru wa malazi 102,282,000.00 39,549,015.00 38.67 

2. Usajili wa magari madogo 8,521,000.00 3,422,000.00 40.16 

3. Ushuru wa Kunyonya Maji 

taka 

27,360,000.00 6,314,159.00 23.08 

5. Kodi ya ardhi 80,989,000.00 22,533,626.37 27.82 

 Jumla 219,152,000.00 71,818,800.37 32.77 

 

Makusanyo hayo hafifu yalitokana na:- 

(i)  Serikali ilifanya marekebisho ya sheria inayohusu ushuru wa nyumba za kulala 

wageni (hotel levy) ambapo ilielekezwa kuwa ushuru huo utozwe asilimia 10 

badala ya asilimia 20 iliyokuwepo awali na hivyo kuathiri kiwango cha ushuru 

tarajiwa. 

(ii)  SUMATRA ilichelewesha kuwasilisha makusanyo ya usajili wa pikipiki 

yaliyokuwa sehemu ya chanzo cha usajili wa magari madogo. 

(iii)  Halmashauri kukosa gari la kunyonya maji taka. 

(iv)  Serikali kuu kutorejesha asilimia 30 ya kodi ya ardhi iliyokusanywa na 

Halmashauri. 

 

Hata hivyo vipo vyanzo ambavyo ukusanyaji wake ulizidi malengo baada ya 

Halmashauri kuimarisha usimamizi wa ukusanyaji mapato. Vyanzo ambavyo vilikuwa 

na ziada ni:- 
Na Chanzo Makisio ya Mapato Mapato Halisi %

1 Ada ya Leseni za Vileo               11,640,000.00          12,554,169.39    107.85 

2 Ada ya Leseni za Biashara             213,530,000.00        229,562,029.77    107.51 

3 Mapato mengineyo                 8,640,000.00          44,738,947.02    517.81 

4 Ushuru wa Machinjio               46,980,000.00          50,620,020.00    107.75 

5 Ada za usajili wa vyombo vya majini               15,263,000.00          22,984,000.00    150.59 

6 Ushuru wa Samaki               60,000,000.00        122,080,602.00    203.47 

7 Ushuru wa mbao za matangazo             116,124,000.00        157,758,577.28    135.85 

8 Ushuru wa mabasi             119,718,000.00        123,149,500.00    102.87 

9 Ushuru wa minara ya simu               22,000,000.00          29,309,472.00    133.22 

Jumla             613,895,000.00        792,757,317.46    129.14 

 
Aidha, Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa mwaka 2016/2017 ilipanga 

kutumia fedha kiasi cha Tzs. 32,478,042,332.02 ikiwa ni kwa ajili ya mishahara, 

matumizi mengineyo na miradi ya maendeleo. Hata hivyo hadi tarehe 30 Juni kwa 

mwaka wa fedha 2016/2017, Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilikuwa imetumia 

Tzs. 25,966,405,610.28 sawa na 79.95% kama jedwali lifuatalo linavyoonesha. 

 

 

 

 

B: MATUMIZI 

Maelezo Makisio ya Mapato Matumizi Halisi % 

Matumizi ya kawaida 21,853,219,500.74 20,476,148,117.92 93.70 
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(mishahara na 

matumizi mengineyo) 

  

Miradi ya maendeleo 10,624,822,831.28 5,490,257,492.36 51.67 

Jumla 32,478,042,332.02 25,966,405,610.28 79.95 

 

Katika Mpango na Bajeti ya mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri ilikuwa na  

malengo 163 yaliyopangwa kutekelezwa na idara na vitengo vyake, hata hivyo 

Halmashauri ilifanikiwa kutekeleza malengo 99 sawa na 60.74%. Miongoni mwa 

shughuli zilizotekelezwa na Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ni kwa kutumia 

fedha za matumizi ya kawaida ni pamoja na:- 

 

Utawala 

i. Kuendesha vikao vya kamati za kudumu za Halmashauri na kulipa stahili za 

waheshimiwa madiwani za kila mwezi. 

ii. Kusimamia vikao vya kisheria ngazi ya kata (WDC) na mitaa. 

iii. Kusimamia utendaji wa watumishi.  

iv. Kuandaa makisio ya mishahara ya watumishi wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma kwa mwaka 2017/2018. 

v. Kuandaa ikama na kuiwasilisha Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma. 

vi. Kutoa mafunzo kwa watumishi mbalimbali. 

vii. Kuendesha mashauri ya nidhamu 15 kwa watumishi wake. 

viii.  Kuratibu zoezi la uhakiki wa watumishi na usajili wa vitambulisho vya Taifa 

kwa watumishi wa Umma. 

ix.  Kuratibu zoezi la Uhakiki wa vyeti vya watumishi lililoendeshwa na Baraza la 

Mitihani la Tanzania. 

x. Kufanya uhakiki wa watumishi wa umma kwa kutumia taarifa za kitambulisho 

cha taifa (NIDA) pamoja na taarifa za watumishi katika mfumo wa HCMIS. 

Shughuli zote zilizoainishwa hapo juu ziligharimu shilingi 700,944,774.95. 

 

Fedha na Biashara 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kuratibu na kusimamia ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma na kuweza kufikia asilimia 103.65 ya makisio (makisio ya mapato  

yalikuwa Tzs. 1,634,773,000.00 na mapato halisi yalikuwa Tzs.      

1,694,508,366.32) 

ii. Kuandaa taarifa za mapato na matumizi kila mwezi na kila robo mwaka. 

iii. Kuandaa na kuratibu malipo kwa mujibu wa taratibu, kanuni na sheria za fedha 

za Serikali za Mitaa. 
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iv. Kusimamia ufungaji wa hesabu za Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa 

mwaka wa fedha 2015/2016 kwa wakati na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi wa Hesabu za Serikali ambapo zilipelekea Halmashauri kupata Hati 

safi kwa hesabu za mwaka wa fedha 2015/2016. 

v. Kujibu hoja za ukaguzi za mwaka wa fedha 2015/2016 kwa wakati na 

kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali. 

vi. Kutoa leseni za biashara kwa wafanyabiashara 3,011 

vii. Kutoa leseni za vileo kwa wafanyabiashara 321. 

viii. Kusimamia masoko 6 ya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ambayo 

hutumiwa na wafanyabiashara wadogo wadogo kutoa huduma mbalimbali za 

biashara za nafaka, mbogamboga, matunda, samaki, nyama na bidhaa za 

madukani. 

ix. Kufuatilia uzalishaji katika viwanda vikubwa.  

x. Idara kwa kushirikiana na Taasisi, Makampuni na Mashirka mbalimbali walitoa 

mafunzo mbalimbali yanayowalenga wafanyabiashara mbalimbali 463.  

xi. Elimu kwa wamiliki na waendesha Pikipiki za biashara (Bodaboda) ilitolewa.  

Shughuli zote ziligharimu shilingi 48,868,597.65. 

 

Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 

Idara ilitekeleza shughuli zifuatazo; 

i. Kuratibu na kuandaa Mpango na bajeti ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma kwa mwaka wa fedha 2017/2018. 

ii. Kuandaa mpango kazi (Action plan) wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma 

kwa mwaka wa fedha 2016/2017 

iii. Kushiriki katika kuandaa wasifu wa Mkoa wa Mara na Halmashauri ya 

Manispaa ya Musoma. 

iv. Kuandaa taarifa mbalimbali kama vile za miradi ya maendeleo kila robo mwaka 

kwa mwaka wa fedha 2016/2017, taarifa za utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya 

CCM ya 2015. 

v. Kuratibu majibu ya utekelezaji wa maagizo ya viongozi mbalimbali. 

vi. Kuanza maandalizi ya Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma. 

 

vii. Kutoa mafunzo juu ya Utaratibu ulioboreshwa wa Uendeshaji wa Ruzuku ya 

Maendeleo kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGDG) kwa wajumbe wa 

Kamati za Maendeleo ya Kata (WDC). 

viii. Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

Shughuli zote ziligharimu shilingi 78,038,500.00.  
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Mipango miji na Ardhi 

Shughuli zilizotekelezwa na idara ni kama ifuatavyo:- 

i. Kukamilisha kuandaa Mpango Kabambe (Musoma Master Plan 2015-2035).  

ii. Kuandaa michoro ya mipango miji 16.  

iii. Kuandaa Hati miliki 461. 

iv. Kukusanya Pango la kodi ya Ardhi na Ada zingine zitokanazo na Ardhi kiasi 

cha Tzs. 654,771,108.34. 

v. Kutatua migogoro ya ardhi ambapo malalamiko 162 yalipitiwa. 

vi. Kusimamia zoezi la uthamini wa mali za kudumu za Halmashauri ya Manispaa 

ya Musoma. 

vii. Kuandaa hati za madai 2,053 ya kodi ya ardhi kwa lengo la kukusanya kodi. 

vii. Kuhamasisha na kupanda jumla ya miche 49,646 katika maeneo yafuatayo 

Barabara ya Majita kuanzia kituo cha polisi na Old custom, taasisi za serikali na 

maeneo ya watu, binafsi. 

viii. Kuhamasisha Shule za sekondari za Kiara, Nyasho na Musoma ufundi kupanda 

miche ya miti ya mbao na matunda.  

ix. Kufanya doria 55 kwenye mlima Mukendo ili kudhibiti ukataji wa miti. 

x. Kutunza miche ya miti katika bustani ya miche ya Mukendo (EPC). 

Shughuli zote ziligharimu shilingi 106,213,463.90. 

 

Kitengo cha Teknolojia, Habari, Mawasiliano na Uhusiano 

  

Shughuli zilizotekelezwa na Kitengo cha Teknolojia, Mawasiliano, Habari na 

Uhusiano ni:- 

i. Kuratibu na kusimamia waandishi wa Habari katika matukio kumi na sita (16) 

ya Halmashauri kama Baraza la Madiwani(Full Council), Utiaji saini mkataba 

wa ujenzi wa barabara za mjini na matukio mengine yanayohitaji kuhabarishwa 

kwa umma kupitia vyombo vya Habari. 

ii. Uchukuaji na uhifadhi wa matukio muhimu yaliyofanyika katika Halmashauri 

ya Manispaa ikiwa ni picha za mnato, video na sauti.  

iii. Kitengo kilikamilisha utengenezaji wa tovuti ya Halmashauri.  

 

iv. Kuandika makala, kuhariri picha za mnato na video, kukusanya taarifa muhimu 

za idara mbalimbali kwa ajili ya kuziingiza kwenye tovuti ya Halmashauri. 

v. Kuratibu malalamiko ya wananchi ambapo malalamiko 41 yalipokelewa na 

kupelekwa idara husika kwa ajili ya utatuzi. 

vi. Utengenezaji wa vifaa vya TEHAMA katika idara mbalimbali ili kuhakikisha 

usalama na utendaji kazi wake unakuwa katika hali nzuri. 
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vii. Kuhakikisha mifumo ya TASAF, EPICOR, HCMIS, BEMIS na LGRCIS 

inakuwa katika usalama pamoja na kuendelea kufanya kazi ipasavyo. 

Shughuli zote ziligharimu shilingi 8,345,000.00. 

 

Mifugo na Uvuvi 

  

Shughuli zilizopangwa na kutekelezwa kwa kipindi cha mwaka 2016/2017 ni:- 

i. Kuanza ukarabati wa machinjio kuu ya Bweri ambapo utekelezaji uko kwenye 

hatua ya awali. 

ii. Ununuzi wa chanjo za kichaa cha mbwa vichupa 100 (dozi 1,000) ambapo 

utekelezaji upo katika hatua ya manunuzi. 

iii. Kuimarisha ukaguzi wa afya za mifugo na mazao yake na ukusanyaji wa ushuru 

wa machinjio ambapo jumla ya mifugo 14,641 ilikaguliwa na nyama 

kuruhusiwa kwa matumizi ya binadamu. 

iv. Kufanya utambuzi wa magonjwa ya mifugo,ufuatiliaji na utoaji wa kinga na 

tiba kwa mifugo 16,674. 

v. Kuingiza taarifa za mifugo na uvuvi kwenye mfumo wa ARDS za kila mwezi 

taarifa 12, robo taarifa 4 na taarifa ya mwaka. 

vi. Kusimamia na kufuatilia uboreshaji wa zao la ngozi kwa kufanya ukaguzi wa 

mabanda 4 ya ngozi, utoaji wa vibali vya kusafirisha ngozi na bidhaa zake. 

vii.  Elimu ya ufugaji bora ilitolewa kwa wafugaji 1,154 . 

viii. Kufanya doria 21 ndani na nje ya Ziwa Victoria pamoja na kutoa elimu juu ya 

uvuvi endelevu kwa wadau 191 walioko kwenye mialo. 

ix. Kutoa leseni za mitumbwi 287 na kukusanya mapato yatokanayo na vyanzo vya 

Uvuvi. 

x. Kutoa elimu juu ya ufugaji bora wa samaki kwa wadau 47. 

Shughuli zote ziligharimu jumla ya shilingi 18,225,000.00. 

 

 

Usafishaji na Mazingira 

 

Shughuli zifuatazo zilitekelezwa na idara ya Usafishaji na Mazingira; 

i. Kutoa huduma ya usafi wa mazingira kwa kufagia barabara zipatazo 297, 

masoko 6 na stendi 3. 

ii. Kusafisha na kuzibua mifereji ya maji ya mvua ipatayo 198. 

iii. Kukusanya, kusomba na kutupa taka ngumu kutoka kwenye Kaya na vizimba 

zenye uzito wa tani 20,866.   

iv. Kufyeka nyasi maeneo ya wazi mita za mraba 52 kando kando ya barabara na 

sehemu za wazi kudhibiti mbu, wadudu na wanyama hatari. 
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v. Kufanya ukaguzi wa majengo mbalimbali 17,148 zikiwemo nyumba za kuishi, 

majengo ya biashara, Taasisi binafsi na za Umma na kutoa elimu ya Afya 

kuzingatia usafi wa mazingira. 

vi. Kutoa huduma ya mazishi kwa marehemu 29 wasiokuwa na ndugu. 

vii. Kufanya kaguzi katika Mitaa 73 kutambua kuwepo kwa mazalio ya mbu 680 na 

kuchukua hatua. 

viii. Kukagua na kusimamia usajili wa majengo 462 kuthibiti ubora wa chakula, 

dawa na vipodozi.  

ix. Kufuatilia mwenendo wa magonjwa na kutuma taarifa 48 za kuwepo au 

kutokuwepo kwa magonjwa hatari 12 ya milipuko. 

x. Kuagiza na kusambaza chupa za chanjo 32,700 katika Zahanati na vituo vya 

Afya. 

xi. Kuhimiza kaya 758 kuchimba, kujenga na kutumia vyoo bora na vibuyu chirizi. 

xii. Kutoa mafunzo ya Elimu ya Afya katika mitaa 73 juu ya utupaji wa taka 

ngumu, taka maji na utumiaji wa vyoo bora ngazi ya kaya. 

xiii. Kukusanya takwimu kutoka kaya 3,208 kutathimini matumizi ya vyoo bora. 

xiv. Kuratibu zoezi la usafi wa kila Jumamosi ya mwisho wa mwezi. 

xv. Kufanya usimamizi elekezi kusimamia utendaji wa watumishi katika kata. 

Aidha shughuli zilizotekelezwa sehemu ya Mazingira ni kama ifuatavyo:- 

i. Kuzijengea uwezo Kamati za Mazingira za mitaa, kata na ngazi ya Manispaa.  

ii. Kusimamia kufanyika kwa maadhimisho ya siku ya mazingira Afrika tarehe 3 

Machi, 2017 na Siku ya mazingira Duniani tarehe 1-5 Juni, 2017. 

iii. Kufanya ukaguzi na ufuatiliaji wa utunzaji mazingira katika viwanda vikubwa 

3, viwanda vidogo 5, mradi wa kukoboa mpunga wa Mudeko, vituo 10 vya 

kuuza mafuta (petrol stations), gareji 7, vituo 12 vya kuoshea magari (car 

wash), shule 5 za msingi na sekondari na vituo 3 vya kuchenjua dhahabu.  

iv. Kutoa elimu kwa wafanyabiashara wauza samaki 13 katika mwalo wa 

Mwigobero kuhusu usafi wa Mazingira katika biahara zao za kuuza samaki. 

 

v. Kusimamia mchakato wa tathmini ya athari kwa mazingira (EIA na EA) 

kuhusu miradi ya barabara za mjini na soko la Nyasho.  

vi. Kufanya mapitio ya sheria ndogo zinazohusu usimamizi wa mazingira na 

shughuli maalumu za kisekta zinazohusiana na mazingira. 

vii. Kushiriki katika utungaji wa sheria ndogo za usimamizi wa mazingira za 

mwaka 2016. 

Shughuli zote za idara ziligharimu shilingi 91,120,000.00. 
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Afya 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kufanya ukaguzi wa maduka ya dawa muhimu 101 na maabara 26 za watu 

binafsi. 

ii. Kufanya ukaguzi wa matumizi ya dawa (drug audit) katika vituo vya kutolea 

huduma za afya. 

iii. Kufanya manunuzi ya dawa na vifaa tiba kwa ajili ya vituo vya afya 2 na 

zahanati 8 ambapo dawa na vifaa tiba viliweza kununuliwa kutoka Bohari kuu 

ya dawa MSD. 

iv. Kufanya matengenezo ya vifaa tiba vilivyo haribika katika vituo vya afya 2 na 

zahanati 8. 

v. Kufanya manunuzi ya dawa na vifaa tiba kwa ajili ya vituo vya afya 2  na 

zahanati 8. 

vi. Kufanya manunuzi ya dawa na vifaa tiba kwa ajili ya vituo vya afya 2 na 

zahanati 8. 

vii. Kufanya manunuzi ya dawa na vifaa tiba kwa ajili ya wagonjwa katika vituo 

vya afya 2 na zahanati 8. 

viii. Kutengeneza mabakala (shelves) ya kutunzia dawa katika stoo ya dawa ya kituo 

cha afya Nyasho na hivyo utunzaji wa dawa na mafaili ya wagonjwa 

umeboreshwa. 

ix. Kununua mafuta maalumu kwa ajili ya walemavu wa ngozi (albino) ili 

kuwakinga na magonjwa ya ngozi ambapo chupa za mafuta 116 zilinunuliwa na 

wagonjwa wa ngozi (albino) 33 waliweza kupatiwa mafuta hayo na yaliyobaki 

yalipelekwa katika shule ya msingi Mwisenge “B”. 

x. Kununua vifaa vya ofisi kwa ajili ya kuwapiga picha wazee na kuwatengenezea 

vitambulisho vya matibabu ambapo vifaa vimenunuliwa na wazee 1,702 

walioko katika kata 9 wamepigwa picha na  wazee 212 wamepatiwa 

vitambulisho vya matibabu na zoezi linaendelea. 

 

 

xi. Kuwawezesha watoa huduma 73 ngazi ya jamii kusajili mama wajawazito 458 

na watoto 4,828 chini ya miaka mitano katika jamii.  

xii. Kufanya vikao vya kujadili vifo vya wajawazito na watoto wachanga ili kujua 

sababu za vifo hivyo na kuweka mikakati ya kudhibiti vifo hivyo. 

xiii. Kuchapisha kadi za kliniki (RCH) 3,000 kwa ajili ya matumizi ya vituo vya 

afya na zahanati katika kufuatilia ukuaji wa watoto.  
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xiv. Kukusanya chupa za damu salama 625 ambapo wagonjwa 168 wenye uhitaji wa 

damu walipatiwa damu salama katika kituo cha afya Nyasho na hivyo 

kupunguza vifo vya wajawazito na watoto chini ya miaka mitano. 

xv. Kufanya mafunzo ya siku tano kwa watumishi 22 wa afya kuhusu uchunguzi 

wa kansa ya shingo ya kizazi kwa wanawake. 

xvi. Kujaza Mitungi ya gesi 84 kwa ajili ya utunzaji wa chanjo katika vituo vya afya 

na zahanati.  

xvii. Kuwawezesha watumishi wa afya kufanya kampeni ya utoaji matone ya 

vitamin A na dawa za minyoo kwa watoto chini ya miaka mitano mara mbili 

kwa mwaka ambapo jumla ya watoto 46,032 chini ya miaka mitano walipewa 

huduma hiyo. 

xviii. Kununua matairi na kufanya matengenezo ya magari ya idara ya afya   kwa ajili 

ya kuwezesha rufaa za wagonjwa na shughuli za usimimazi na chanjo ambapo 

magari 3 (ambulance 2 na gari la chanjo) yalinunuliwa matairi na magari Na. 

DFPA 2909, SM 4088, SM 4666, DFP 4385 na STK 7106 yalifanyiwa ukaguzi 

na kutengenezwa ili kuimarisha rufaa za wagonjwa na shughuli zingine za afya. 

xix. Kununua mafuta kwa ajili ya magari ya idara ya afya na jenereta ili kuwezesha 

rufaa za wagonjwa, shughuli za usimimazi, chanjo na huduma za upasuaji. 

xx. Kupima maambukizi ya Virusi vya UKIMWI kwa wateja 1,051 (wanaume 303 

na wanawake 748) katika siku ya maadhimisho ya Mbio za Mwenge wa Uhuru 

mwaka 2016 kati ya hao watu 9 (1%) walikutwa na maambukizo. 

xxi. Kuwawezesha watumishi wa afya 4 wanaoishi na Virusi Vya UKIMWI kupata 

lishe ili kuboresha afya zao na kuwakinga na magonjwa nyemelezi. 

xxii. Kununua vyandarua 33 vyenye viuatilifu kwa ajili ya kuwapatia wagonjwa. 

xxiii. Kununua mashine ya kufulia nguo za wagonjwa katika kituo cha Afya Bweri. 

xxiv. Kujenga sehemu za kufulia nguo za wagonjwa (washing slabs) kwa ajili ya 

vituo vya Afya Nyasho na Bweri. 

xxv. Kusimika matenki ya maji matatu (3) katika zahanati za Buhare, Nyakato na 

Nyamatare kwa ajili ya kuboresha upatikanaji wa maji. 

xxvi. Kununua samani (makabati, benchi, viti na meza) za ofisi kwa ajili ya zahanati 

ya Nyamatare. 

 

 

xxvii. Kufanya kikao cha siku mbili cha watumishi wa afya , ustawi wa jamii  na 

maafisa wa polisi jinsi ya kuwahudumia waanga wa  ukatili wa kijinsia. 

xxviii. Kutoa zawadi ya wafanyakazi hodari 3 wa idara ya afya siku ya Mei Mosi kwa 

mwaka 2017. 

xxix. Kulipa stahiki mbalimbali za watumishi za watumishi wa afya 184 ambapo 

jumla ya watumishi 108 waliweza kulipwa stahiki zao kama likizo, fedha za 
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matibabu, masaa ya ziada, fedha za mazishi, sare za kazi na fedha za kusafrisha 

mizigo kwa wastaafu. 

xxx. Kuwalipia ada watumishi 2 wanaosoma katika vyuo. 

xxxi. Kuwezesha ofisi ya Mganga Mkuu wa manispaa kufanya kazi ambapo shajara, 

malipo ya bili za maji, umeme na gharama nyingine za ofisi ziliweza 

kushughulikiwa. 

xxxii. Kuitisha vikao 2 vya bodi ya afya. 

xxxiii. Kuitisha kikao na watumishi cha ufuatiliaji na tathmini ya utoaji huduma katika 

vituo 27 vya kutolea huduma za Afya. 

xxxiv. Kuwawezesha wajumbe 18 wa CHMT kufanya usimamizi elekezi/shirikishi 

safari 50 kwa mwaka katika vituo vya kutolea huduma za afya 27. 

xxxv. Kufanya uhamasishaji katika kamati za maendeleo za kata za Iringo, Mukendo, 

Kitaji na Mwigobero juu ya matumizi ya madini joto na lishe ili kupunguza 

magonjwa yatokanayo na lishe duni. 

xxxvi. Kuandaa mpango kabambe wa Halmashauri wa Afya (CCHP) kwa mwaka  wa 

fedha 2017/2018,  pamoja na Mipango 10  ya vituo vya afya 2 na zahanati 8 na 

kuiwasilisha OR-TAMISEMI kwa uhakiki. 

xxxvii. Kufanya uhamasishaji wa jamii kujiunga na Mfuko wa afya wa Jamii (CHF) 

katika kamati za maendeleo za kata 7 (Makoko, Kamunyonge, Mshikamano, 

Bweri, Nyasho, Kigera na Kwangwa) na kaya 1,099 (14%) zimejiunga katika 

Mfuko wa Afya wa Jamii (CHF) kwa mwaka 2016/2017. 

xxxviii. Kuwafanyia uchunguzi wa magonjwa ya Kichocho na Minyoo ya tumbo 

wanafunzi 288 wa shule 2 za msingi za Musoma na Nyasho “A” na kati ya hao 

wanafunzi 17 walikutwa na Minyoo ya tumbo, wanafunzi 3 walikutwa na 

Kichocho na wanafunzi 42 walikutwa na matatizo mengine mbalimbali na wote 

walitibiwa. 

xxxix. Kukamilisha ujenzi ya wodi ya wazazi katika kituo cha afya Bweri na kazi 

inaendelea. 

xl. Kukarabati vyumba kwa ajili ya huduma rafiki za afya kwa vijana katika vituo 

vya afya vya Nyasho, Bweri na Bethsaida na zahanati ya Kwangwa. 

Jumla ya fedha kiasi cha shilingi 378,625,489.00 zilitumika. 

 

 

Elimu msingi 

Shughuli zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kukamilisha maandalizi ya mtihani wa Taifa wa darasa la  IV, VII 2016. 

ii. Kusajili watahiniwa 4,191wa mtihani wa Taifa Darasa VII na upimaji wa 

Darasa IV – 2017. 
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iii. Kuratibu na kusimamia mtihani wa Taifa wa darasa VII – 2016. 

 Waliosajiliwa ni 4,191 (Wav 1,986 na Was 2,205) 

 Waliofanya mtihani ni 4,169 (Wav 1,973 na Was 2,196) 

 Waliofaulu ni 3,445 (Wav 1,765 na Was 1,680)  

 Asilimia ya ufaulu ni 82.63. 

iv. Kuratibu na kusimamia mtihani wa darasa IV 2016. 

v. Kuandaa orodha kuu ya wanafunzi wa Kidato cha I – 2017. 

vi. Kuratibu, kusimamia na kusahihisha mtihani wa majaribio wa Mkoa Darasa VII 

– 2017. 

vii. Kufanya vikao, mikutano ya kiutendaji kwa Waratibu Elimu Kata na Walimu 

Wakuu. 

viii. Kufanya ufuatiliaji wa utendaji kazi kwa Walimu na wanafunzi kwa Shule 52. 

ix. Kuratibu na kusimamia upatikanaji wa wafanyakazi bora na zawadi zao. 

x. Kutoa mafunzo kwa walimu 54 juu ya ufundishaji wa KKK (3 Rs Inset). 

xi. Kutoa mafunzo ya kuboresha shule (Inset General) kwa Walimu, MEK na 

Maafisa Elimu. 

xii. Kutoa mafunzo ya kuziongezea Shule 38 kipato (School Income Generating 

activities). 

xiii. Kuwapatia mafunzo Walimu na Waratibu Elimu Kata juu ya uongozi na 

utawala (School leadership and Management). 

xiv. Kusimamia mapato na matumizi ya fedha za “Capitation” na kutoa taarifa kila 

zinapowekwa katika akaunti za shule. 

xv. Kuendesha semina za ukusanyaji, uandaaji na utengenezaji wa takwimu za 

elimu shuleni na katani kwa MEK na walimu wakuu. 

xvi. Kutembelea Shule 42 kukagua na kuhimiza ulinzi na utunzaji bora wa mali zote 

za shule (Miundombinu, Samani, Vitabu, n.k). 

xvii. Kufuatilia upatikanaji wa chakula, maji, umeme na afya za wanafunzi wenye 

mahitaji maalum. 

xviii. Kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji wa mipango na miradi ya 

maendeleo ya elimu ya Msingi (MMEM) wa kila robo mwaka. 

 

xix. Kusimamia ujenzi wa choo cha walimu na wanafuzni shule ya Msingi 

Mwisenge "A" chenye matundu 10 na na JWTZ Bukanga chenye matundu 10. 

xx. Kusimamia ujenzi na ukamilishaji wa vyumba 13 vya madarasa na choo shule 

ya msingi za Mwisenge “B” (04), Kambarage “A” (02), Kigera “A” (02), 

Rwamlimi “B” (02), JWTZ Bukanga (02) na Kapt. Msangi (02). 
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xxi. Kusimamia ukarabati wa ofisi ya walimu na Ofisi ya Mwalimu Mkuu shule ya 

msingi Mwisenge “B” 

xxii. Kuanza ujenzi wa vyumba vya madarasa 14 katika shule za msingi za Bweri 

(02), Bukoba (02), Kambarage “A” (03), Kambarage “B” (02), Nyamatare “A” 

(01), Nyamatare “B” (01) na Mtakuja ‘B” (03). Hatua ya ujenzi iko hatua za 

msingi. 

Jumla ya fedha kiasi cha shilingi 696,121,702.00 zilitumika kutekeleza kazi hizo. 

Elimu Sekondari 

Shughuli zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kusimamia uwajibikaji na utendaji kazi kwa walimu na watumishi wasio 

walimu na kufanya tathmini ya utendaji kazi kila mwezi. 

ii. Kushiriki kuhakiki madai ya walimu kuanzia Januari, 2015 hadi Desemba, 

2015.  

iii. Kusimamia ujenzi wa vyumba vya madarasa 8 (2 Nyamiongo sekondari, 2 

Iringo Sekondari na 4 Nyasho Sekondari) yamejengwa, ukarabati wa vyumba 

vya madarasa madarasa 14 (Nyamiongo 6, Iringo 2 na Nyasho 6), ujenzi wa 

matundu ya vyoo 56 (Nyasho Sekondari 10, Nyamiongo 18, Iringo 18 na 

Morembe Sekondari 10). 

iv. Kuendelea na ukarabati mkubwa wa majengo katika shule ya Sekondari 

Musoma. 

v. Kusimamia mapato na matumizi ya fedha za ruzuku ya uendeshaji wa shule za 

Sekondari (Capitation grant, Fidia ya Ada na Chakula cha wanafunzi). 

vi. Kusimamia uendeshaji wa mitihani ya Kitaifa kwa kidato cha II, IV na VI na 

ufaulu ulikuwa kama ifuatavyo; 

 Kidato cha II, 2016 -  94% 

 Kidato cha IV, 2016 – 65% 

 Kidato cha VI, 2016 – 98.2% 

vii. Kusimamia shughuli za michezo katika shule za Sekondari ambapo wanafunzi 

walishiriki michezo ya UMISSETA kuanzia ngazi ya Shule, Kata, Wilaya, 

Mkoa hadi Taifa. 

 

viii. Kupokea na kusambaza vifaa vya kundishia na kujifunzia (vitabu kwa shule 18 

na vifaa vya maabara kwa shule 5) katika shule za Sekondari za Serikali. Jumla 

ya vitabu 13,530 vya masomo ya sayansi, Hisabati Lugha  

na Sanaa vilipokelewa na kusambazwa katika shule za Sekondari za Serikali na 

vifaa vya maabara vilipokelewa kwa ajili ya shule za sekondari za 

Kamunyonge, Mara, Morembe, Musoma na Nyamitwebiri. 

ix. Kupanga walimu 14 wa masomo ya Sayansi na Hisabati. 
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Jumla ya fedha kiasi cha shilingi 2,431,623,999.00 zilitumika. 

Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kutoa mafunzo kwa wakulima 25 kuhusu kilimo bora cha zao la nyanya.  

ii. Kuratibu hali ya chakula na upatikanaji wake. 

iii. Kutoa huduma za ugani katika kata 16 za Manispaa ya Musoma kwa wataalamu 

wa ugani ngazi ya kata, kuwatembelea na kuwashauri wakulima ambapo 

wakulima 4,288 wa mazao ya mbalimbali katika Kata 16 za Manispaa ya 

Musoma walitembelewa na kupewa ushauri kuhusu kulima kwa kuzingatia 

kanuni bora za mazao wanayolima. 

iv. Kukusanya takwimu za kilimo za kila mwezi, robo mwaka, nusu mwaka na 

mwaka kutoka Kata 16 za Halmashauri ya Manispaa ya Musoma na kuziingiza 

katika mfumo wa Kompyuta wa ''Agricultural Routine data System'' (ARDS) - 

''Web Portal''. 

v. Kuhimiza na kuhamasisha maendeleo ya vyama vya ushirika 20 vilivyo hai 

ambapo jumla ya SACCOS 11 zilipata ushauri wa kisheria kupitia kikao cha 

pamoja kilichofanyika chini ya Mkuu wa Wilaya ambazo ni Musoma 

Municipal, Musoma Hospital, Musoma dairy, AIC Nyasho, Mara VETA, 

Mafanikio Mwigobero, Imara, Musoma Urban, Musoma, SHAMMAH na 

Umoja wa kahawa. 

vi. Kuinua kiwango cha uelewa wa jamii ya vijana na vikundi vinginevyo kuhusu 

faida za asili za vyama vya ushirika katika kata 16 ambapo ushauri na elimu 

vilitolewa kwa viongozi wa vikundi 5 (Faraja-Bweri, Bora Tanzania-Mwisenge, 

Byangwe exploration and mining-Mkendo, Inuka-Nyakato na Maandazi- 

Nyasho). 

vii. Kushiriki maonesho ya kilimo Nane nane 2016 ambapo Halmashauri ya 

Manispaa ya Musoma ilipata ushindi wa nafasi ya 3 kati ya Halmashauri 36 

zilizoshiriki.  

viii. Kuandaa taarifa za mwezi, robo mwaka na kuziwasilisha kwa wadau.  

Shughuli zote ziligharimu shilingi 14,938,090,00. 

 

 

Maendeleo ya jamii 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kuhamasisha uundaji wa vikundi vya uzalishaji mali kutoka katika kata 16 

ambapo vikundi 146 vya uzalishaji mali viliundwa. 

ii. Kufanya ufuatiliaji wa marejesho ya mikopo ya wanawake na vijana 

iliyotolewa katika kipindi cha Julai, 2016 hadi Juni, 2017. Jumla ya Tzs. 

15,739,400.00 zilirejeshwa kutoka vikundi vya wanawakenna Tzs. 

3,470,000.00 kutoka vikundi vya vijana. 
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iii. Kutoa mafunzo elekezi kwa vikundi vya wanawake na vijana vilivyopatiwa 

mikopo ambapo vikundi 75 vilipatiwa mafunzo elekezi baada kupatiwa 

mikopo; 54 vya wanawake na 21 vya vijana. 

iv. Kuhamasisha jamii kujiunga na mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) ambapo kaya 

1,099 zilijiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii. 

v. Kutambua asasi zisizokuwa za kiserikali ambapo asasi 4 zisizokuwa za 

kiserikali zilitambuliwa. 

vi. Kufanya maadhimisho ya siku ya Wanawake Duniani na Siku ya Mtoto wa 

Afrika. 

vii. Kusajili vikundi vya ujasiriamali 146 katika kata 16. 

viii. Kushughulikia kesi za ulinzi na usalama wa mtoto ambapo jumla ya kesi 162 

zilishughulikiwa na kutafutiwa ufumbuzi. 

ix. Kushughulikia mashauri 79 ya migogoro ya ndoa. 

x. Kufanya utambuzi wa watoto wa mitaani, ambapo jumla ya watoto 18 

walitambuliwa. 

xi. Kufanya utambuzi wa watu wenye ulemavu ambapo jumla ya watu 261 wenye 

ulemavu wa akili, ngozi, viungo, viziwi na wasioona walitambuliwa katika kata 

zote 16. 

xii. Kufanya zoezi la upigaji picha kwa wazee kwa ajili ya kuwatengenezea 

vitambulisho vya matibabu, ambapo ni jumla ya wazee 1,702 walifikiwa, na 

212 walipewa vitambulisho. 

xiii. Kuendesha zoezi la uundaji wa kamati za watoto wanaoishi katika mazingira 

hatarishi (MVCC) katika kata mbili (2) za Nyakato na Mwisenge. 

xiv. Kutoa elimu ya kujikinga na maambukizi mapya na umuhimu wa upimaji wa 

VVU. 

xv. Kufanya vikao na wadau na wanaoishi na VVU/UKIMWI ambapo kikao 

kimoja cha WAVIU na kimoja cha wadau. 

xvi. Kutoa huduma ya upimaji wa VVU kwa hiari katika jamii ambapo upimaji wa 

VVU kwa watumishi wa mradi wa maji Bukanga ulifanyika. 

xvii. Kutoa ruzuku kwa kaya maskini 2,408 zilizopo kwenye mpango. 

xviii. Kufanya usimamizi na ufuatiliaji ngazi ya Halmashauri, Mitaa na Kata wakati 

wa kutoa ruzuku kwa kaya maskini 2,408. 

Shughuli zote ziligharimu shilingi 618,226,589.00. 

 

 
Kitengo cha Ugavi 

 

Shughuli zilizotekelezwa na kitengo cha ugavi kwa mwaka 2016/2017 ni kama 

ifuatavyo; 

i. Kuratibu na kusimamia ununuzi katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

ii. Kuitisha vikao vya PMU na Bodi ya Zabuni. 

iii. Kuandaa mpango wa ununuzi wa mwaka wa fedha 2017/2018 kwa kuzingatia 

sheria ya ununuzi Na. 7 ya mwaka 2011. 

Shughuli zote zilizotekelezwa ziligharimu shilingi 12,924,500.00. 
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Maji 

Shughuli zilizotekelezwa kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2016/2017 ni kama 

ifuatavyo; 

i. Ukarabati wa miundombinu  ya maji safi kwa ajili ya kuongeza wingi wa maji  

katika Soko kuu la Manispaa ya Musoma 

ii. Kurudisha huduma ya maji katika shule ya msingi Kapteni Msangi na soko la 

Nyasho. 

iii. Kufanya ukarabati wa mfumo wa maji safi na maji taka  katika machinjio ya  

Bweri 

iv. Uwekaji wa vigae sehemu ya kuuzia samaki wabichi katika Soko Kuu. 

v. Kuweka sahani za vyoo katika shule ya  sekondari Iringo na Nyamiongo 

vi. Kufanya  ukarabati wa mfumo wa tanki la uvunaji wa maji ya mvua katika 

shule za msingi  za Bukoba, Kambarage, Songambele na Rwamlimi na shule za 

sekondari  za Kamunyonge, Nyabisare na Morembe. 

vii. Kukarabati mfumo wa maji safi na maji taka katika nyumba 2 za Halmashauri. 

viii. Kufanya ukarabati wa mitambo ya kusukuma maji katika shule za sekondari za 

Songe na Musoma ufundi. 

Shughuli zote zilitekelezwa kwa kutumia shilingi 15,838,625.00. 

 

Ujenzi 

 

Idara ya ujenzi ilisimamia matengenezo ya barabara na ujenzi wa majengo.  

                                                    

Kitengo cha Nyuki 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na; 

i. Kusimamia uundaji wa kikundi kipya cha community alive.  

ii. Kuhamasisha vikundi 4 kuongeza idadi ya mizinga na kukarabati mizinga 

mibovu (mizinga 14 imekarabatiwa na kufanyiwa usafi). 

 

 

iii. Kuteketeza na kuhamisha makundi ya nyuki yaliyo vamia makazi ya watu 

maeneo ya Free pack, Kariakoo, Airpot na Kituo cha afya cha Anglican Bweri. 

Shughuli zote zilizotekelezwa ziligharimu shilingi 6,425,000.00. 

 

Kitengo cha Sheria na Usalama 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na; 

i. Kuendelea kusimamia kesi za madai 40 ambazo ziko katika mahakama 

mbalimbali (Mahakama Kuu ya Tanzania – Mwanza, Mahakama ya Wilaya – 
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Musoma, Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya – Musoma, Mahakama ya 

Hakimu Mkazi – Musoma na Tume ya Usuluhishi na uamuzi wa Migogoro ya 

kazi (CMA)). 

ii. Kupitia (vetting) mikataba mbalimbali ya Halmashauri. 

iii. Kuendelea kutoa ushauri kwa lengo la kumaliza kesi kwa kuzingatia misingi ya 

haki na ushauri huo ulilenga kuzuia hasara zaidi zinazoweza kujitokeza upande 

wa Halmashauri. 

iv. Kuondoa wafanyabiashara katika maeneo yasiyoruhusiwa maeneo ya Manota 

kata ya Mwigobero, Stendi ya zamani, Serengeti na Bustani ya Malkia. 

v. Kukamata mifugo iliyokuwa inazurura mjini na kutozwa faini ikiwa ni pamoja 

na kutoa onyo kwa wamiliki wa mifugo hiyo. Ng’ombe 180, mbuzi 80 na 

kondoo 7 walikamatwa. 

vi. Kuandaa marekebisho ya sheria ndogo za Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma. 

Shughuli zote ziligharimu shilingi 26,129,971.25. 

 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

 

Kitengo cha ukaguzi wa ndani kina jukumu la kufanya ukaguzi wa kawaida kwa 

mujibu wa sheria Na. 34 ya kanuni za fedha toleo la 2001 ikisomwa  

pamoja na kanuni Na. 14 ya sheria za fedha ya serikali za mitaa ya mwaka 2010 

(LAFM). 

Shughuli zilizotekelezwa ni pamoja na; 

i. Kufanya ukaguzi kwa ajili ya kufanya tathimini kwa shughuli zilizofanyika 

katika Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa kipindi cha mwaka 

2016/2017 kwa kufanya ukaguzi wa nyaraka (Transaction Audit) na ukaguzi wa 

miradi ya maendeleo. Lengo likiwa ni kulinganisha ufanisi wa Halmashauri na 

malengo ya serikali kwa madhumuni ya kuongeza umakini katika maeneo  

 

 

yasiyofanya vizuri, uwajibikaji na kuhakikisha kuwa thamani ya fedha 

inafikiwa katika matumizi ya rasilimali za serikali. 

ii. Kufuatilia ili kujiridhisha kama mfumo wa udhibiti wa ndani unafanya kazi na 

kufuatilia hoja za nyuma.  

iii. Kuandaa taarifa za ukaguzi wa ndani kwa kila robo mwaka. 

Shughuli zote ziligharimu shilingi 7,714,000.00. 
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Katika utekelezaji wa miradi, utekelezaji haukufanyika kwa wakati kutokana na 

kuchelewa kwa fedha za ruzuku ya maendeleo au kutotolewa kabisa kwa fedha za 

miradi ya maendeleo. Hata hivyo utekelezaji ulikuwa kama ifuatavyo:-  

 

Mapato ya Ndani (OS) 

Shughuli zilizotekelezwa ni:- 

i. Utengenezaji wa madawati kwa ajili ya shule za msingi na sekondari kwa Tzs. 

70,168,950.00. 

ii. Kuandaa wasifu wa mkoa na Halmashauri Tzs. 19,909,000.00. 

iii. Kulipa deni la mkopo kutoka Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa Tzs. 

120,000,000.00. 

iv. Kuchangia Mfuko wa maendeleo ya wanawake Tzs. 42,808,000.00 na vijana 

Tzs. 16,922,000.00. 

 

Mfuko wa barabara. 

 

Matengenezo ya barabara yalifanyika kwa kutumia fedha zilizovuka mwaka wa fedha 

2015/2016 na zile zilizoidhinishwa kwa mwaka 2016/2017.  Matengenezo ya barabara 

yaliyotekelezwa kwa kutumia fedha zilizovuka mwaka wa fedha 2015/2016 ni kama 

yafuatayo; 

i. Matengenezo ya barabara za Magamaga, Anarlando, Nyakato, Nyabisarye, 

Nyakato Sa Nane, Nyakato Jumba la Dhahabu, Nyakato, Bweri maduka Tisa, 

Songambele.  

ii. Matengenezo ya kawaida katika barabara za Nyamatare & Kamunyonge Biafra, 

matengenezo ya sehemu korofi katika barabara za Nyamatare (Mzee Mtongori 

– SDA Church - Kamunyonge) na Matengenezo ya muda maalumu barabara za 

Haile Selasie, Peace Palace – Field Force, Kwangwa, Mara Sekondari – Kiara 

Buhare, Zahanati ya Kamunyonge SDA & Nyamatare, Makoko, Buhare – 

Mwisenge - Makoko and Buhare – Kurumuli, Makongoro na barabara za lami.  

iii. Matengenezo ya muda maalumu barabara za Buhare, Mtakuja - Nyamiongo and 

Mwisenge - Mjita pamoja na kalvati na mitaro barabara za Buhare, Mwisenge 

na Mwisenge Makaburini.  

 

 

 

iv. Ujenzi wa kalvati katika barabara za Kwangwa - Kiara na Kiara – Buhare na 

ujenzi wa mitaro na Kalvati katika barabara za Haile Selasie, Old Custom, 

Kawawa, Peace Palace - Field force Kwangwa na Kisurura. 

v. Ujenzi wa barabara ya lami nyepesi - FFU - Cabin - Mutex Buhare km 0.33.  

Kazi zote za matengenezo ya barabara, ujenzi wa kalvati, daraja na barabara 

yaliyoainishwa hapo juu yalitumia jumla ya shilingi 1,297,543,306.35. 
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Aidha idara ya ujenzi ilisimamia matengenezo ya barabara yaliyoanza kufanyika kwa 

kutumia fedha za mwaka 2016/2017. Matengenezo hayo ni kama ifuatavyo:- 

i. Matengenezo ya kawaida katika barabara za Bweri Madukatisa,     

Songambele, Buhare, Nyamatare shule ya msingi - Kigera, Mtakuja – 

Nyamiongo, Mwisenge - Majita (Nyamrasa), Makoko, Maktaba, Nyasho, 

Nyakato - Mshikamano shule ya Msingi, St Anthony  Makoko, Mwisenge 

Makaburini, Nyabisare, Mukendo, Maktaba, Kamunyonge, Kawawa, Haile 

Sellasie, Kitaji Bondeni, Iringo, Nyasho Majita, Nyamatare, Mukendo SDA 

Church, Kusaga, Majengo Mapya na Bweri Paroma, 

ii. Matengenezo ya sehemu korofi katika barabara za Kamunyonge, 

Bethsaida na Kigera, Buhare, Mwisenge - Misango, Mtakuja – Makaburini, 

Makoko ziwani, Iringo, Old Custom, Kitaji, Nyasho, Magamaga, Nyakato 

sanane na Rwamlimi, 

i. Matengenezo ya Muda maalumu katika barabara za Kwangwa, Kamunyonge, 

Kiara – Buhare, Nyamatare, Sokoni (Shomoro), Kusaga, Mukendo, Shabani, 

Uhuru, Sokoni, Boma, Nyasho Cabin, Welfare, Mshikamano, Nyakato Sanane, 

Songambele, Bweri - Nyamitwebiri, Majengo – Rwamlimi, Songe - Kambarage 

– Iringo sekondari, Kwangwa na Mara Sekondari - Kiara, 

ii. Ujenzi wa mitaro katika barabara za Kiara – Buhare, Kwangwa, Bethsaida, 

Mwisenge - Misango, Mtakuja – Makaburini, Makoko ziwani, Old Custom, 

Welfare, Nyasho Cabin, Majita - Makaburini, Mwisenge Makaburini, Bukanga, 

CCM - NMB (Polisi), Mwigobero, Mwisenge  

Misango, Iringo, Nyasho Cabin - Magereza, Nyasho - Magereza, Nyasho 

Majita & Nyamatare, Kwangwa - Kiara, Bweri Maduka Tisa, Buhare Bima na 

Kiara Gengeni.  

iii. Ujenzi wa daraja barabara ya Mshikamano- Rwamlimi. 

Kazi zote ziligharimu Tzs. 1,602,200,950.96. 

 

Programu ya Uboreshaji wa Miji (ULGSP) 

 

Shughuli zilizotekelezwa kupitia Programu ya Uboreshaji wa Miji ni:- 

i. Kukamilisha ujenzi wa barabara ya Nyasho – Majita km 2.38. 

ii. Kupitia upya usanifu barabara zenye urefu wa km 10.15 ili kuendana na fedha 

tarajiwa kupokelewa kwa ajili ya ujenzi wa barabara hizo. 

iii. Kutafuta mhandisi mshauri wa kusimamia ujenzi wa barabara zenye urefu wa 

km 10.15. 

 

iv. Kupitia na kuhuisha mkataba wa huduma kwa mteja Tzs. 18,231,000.00. 

v. Kununua kompyuta mpakato 8, mashine kubwa ya kurudufu moja, “projector” 

na “screen board” yake Tzs. 18,231,000.00. 

vi. Mafunzo kuhusu ushirikishwaji na mgawanyo wa madaraka kwa kuzingatia 

jinsia na utawala bora kwa waheshimiwa madiwani na wakuu wa idara Tzs. 

4,142,500.00. 
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vii. Mafunzo ya kamati za maendeleo za kata 16 kuhusu wajibu wa serikali za mitaa 

katika uhifadhi na usimamamizi wa mazingira Tzs. 7,574,000.00. 

viii. Kutoa mafunzo kwa wenyeviti na watendaji wa mitaa na watumishi kuhusu 

usimamizi wa fedha na ushirikishwaji wa jamii katika ngazi za mitaa Tzs. 

15,049,000.00. 

ix. Kuanza uboreshaji wa barabara zenye urefu wa km 9.867 kwa kiwango cha 

lami kwa gharama ya Tzs. 9,930,059,618.54 na Mkandarasi ni M/S Nyanza 

Road Works. Aidha kazi ya kusimamia uboreshaji wa km 9.867 utafanywa na 

Mhandisi mshauri ambaye ni Norplan Co. Ltd kwa gharama ya shilingi 

873,000,000.00. 

 

Ruzuku ya Maendeleo (LGDG) 

 

Shughuli zilizotekelezwa kwa kutumia fedha za ruzuku ya maendeleo ni:- 

i. Kuanza ukamilishaji wa wodi ya wazazi kituo cha afya Bweri Tzs. 

22,695,275.00.  

ii. Ujenzi wa vyumba vya madarasa katika shule za msingi Kigera "A" (2), 

Rwamlimi "B" (2), Kapteini Msangi (2) na JWTZ Bukanga (1) Tzs. 

103,549,000.00.  

iii. Kuandaa na kusambaza taarifa kwa wadau zikiwemo za utekelezaji wa miradi 

ya maendeleo na Ilani ya Uchaguzi ya CCM (2015 - 2020) n.k. Tzs. 5,815,000. 

 

iv. Ufuatiliaji na usimamizi kwa miradi inayotekelezwa Tzs. 15,040,000.00  

v. Kuandaa na kuwasilisha Mpango na Bajeti katika mamlaka husika              Tzs. 

19,780,000.00.  

 
Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF) 

 

Shughuli iliyotekelezwa ni:- 

i. Kununua mabati 1,332 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya madarasa shule za 

msingi Tzs. 30,399,000.00.  

 
Programu ya kudhibiti UKIMWI  

 

Shughuli zilizotekelezwa ni:- 

i. Kuelimisha jamii jinsi ya kujikinga na maambukizi ya VVU, umuhimu wa 

upimaji wa VVU na matumizi sahihi ya ARVs kwa njia ya sinema. Tzs. 

4,792,500.00.  

ii. Kumwezesha CHAC kuhudhuria vikao vya mkoa na kanda Tzs. 1,120,000.00. 

iii. Kuendesha ofisi ya CHAC kwa kunua vitendea kazi Tzs. 995,000.00. 

iv. Kuimarisha na kusaidia kamati za kudhibiti UKIMWI ngazi ya kata na mtaa 

katika kuratibu shughuli za kudhibiti UKIMWI Tzs. 9,825,000.00. 
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v. Kufanya vikao vya wadau na mtandao wa wanaoishi na VVU/UKIMWI Tzs. 

1,950,000.00. 

vi. Kufanya ufuatiliaji na tathimini ya shughuli za kudhibiti UKIMWI Tzs. 

4,960,000.00. 

vii. Kuwezesha CMAC kufanya ufuatiliaji wa shughuli za kudhibiti UKIMWI Tzs. 

3,990,000.00. 

viii. Kukusanya, kuunganisha na kutuma taarifa za “TOMSHA” za robo ya nne Tzs. 

750,000.00. 

 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (SEDP) 
i. Uboreshaji wa miundombinu ya shule za sekondari za Iringo na Nyamiongo 

umekamilika. Halmashauri ilipokea fedha kiasi cha Tzs. 162,408,196.00 za 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari na zilitumika. 

 

Mfuko wa Pamoja wa Afya (HSBF) 

 

Shughuli kwa kutumia fedha za Mfuko wa Pamoja wa Afya ni zifuatazo:- 

i. Ununuzi wa Madawa na Vifaa tiba kwa vituo vya afya viwili (2) na zahanati 

nane (8). 

ii. Kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji (physical and financial  progress 

implementation reports) za robo mbili kwa mwaka wa fedha 2016/2017 katika 

mamlaka husika. 

iii. Kufanya maandalizi ya awali ya kuandaa Mpango Kamambe wa Afya (CCHP) 

kwa mwaka wa fedha 2017/2018. 

iv. Kuwezesha watumishi katika vituo vya Afya  kutoa huduma kwa masaa 24. 

v. Kuwezesha watumishi 4 wanaoishi na VVU kupata lishe. 

vi. Kufanya matengenezo ya magari 3 ya idara ya afya. 

vii. Kufanya usimamizi elekezi katika vituo 27 vya kutolea huduma za afya. 

viii. Kufanya matengenezo ya vifaa tiba katika vituo vya afya 2 na zahanati 1. 

 

 

ix. Kuwawezesha watumishi waliotoa huduma za mkoba kwa mitaa iliyo mbali na 

vituo vya kutolea huduma za afya. 

x. Kuwezesha rufaa kwa wagonjwa kutoka zahanati kwenda vituo vya afya na 

kutoka vituo vya afya kwenda Hospitali ya Mkoa. 

xi. Kuwezesha mtumishi mmoja kuongeza ujuzi katika taaluma zao. 

xii. Kuanza usimikaji wa matenki kwa ajili ya kutunzia maji katika zahanati tatu (3) 

za Nyakato, Nyamatare na Buhare. 

Shughuli zote zimegharimu Tzs. 79,489,887.00. 
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Kituo cha Kudhibiti Magonjwa (CDC) 

Shughuli iliyotekelezwa ni:- 

i. Kukamilisha ujenzi wa kliniki za tiba na matunzo kwa watu wanaoishi na VVU 

na wajawazito na watoto. Kliniki zote zimeanza kutoa huduma kwa wakazi wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. Fedha zilizotumika ni Tzs. 

947,750,000.00. 

 

Mpango wa Elimu kwa Matokeo (EPforR) 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni zifuatazo:- 

i. Ujenzi wa vyumba 4 vya madarasa, choo cha matundu 10 na Ofisi 2 za walimu 

shule ya msingi Mwisenge “B” Tzs. 101,000,000.00.  

ii. Ujenzi wa vyumba 2 vya madarasa Shule ya msingi Kambarage "A" Tzs. 

13,000,000.00. 

iii. Ujenzi wa chumba 1 cha darasa na choo chenye matundu 10 shule ya msingi 

JWTZ Bukanga Tzs. 28,792,714.00. 

iv. Ukarabati wa jengo la utawala, ujenzi wa matundu ya vyoo 10 na vyumba 4 vya 

madarasa katika shule ya sekodari Nyasho, ujenzi wa  

matundu ya vyoo 10 shule ya sekondari Morembe na ukamilishaji wa ujenzi wa 

maabara 2 shule ya sekondari Makoko Tzs. 122,705,809.00.  

 
Programu ya Equip – Tanzania 

Shughuli zilizopangwa kwa mwaka 2016/2017 ambazo zilitekelezwa ni:-  

i. Kuendesha mafunzo ya KKK Tzs. 50,436,765.000. 

ii. Kuwezesha ushirikiano kati ya Jamii na Shule Tzs. 48,297,674.00. 

iii. INSET gharama ya Mikataba ya walimu wawezeshaji Tzs. 3,600,000.00. 

iv. INSET General/shughuli za kawaida Tzs. 41,793,000. 

v. Kutoa ruzuku ya shughuli za uzalishaji shuleni Tzs. 19,590,000.00. 

vi. Uongozi na utawala shuleni Tzs. 24,809,570.00. 

vii. Ruzuku ya Waratibu Elimu Kata Tzs. 34,644,930. 

 
 
Mpango wa TASAF III 

 

Kupitia Mpango wa kunusuru kaya maskini kupitia TASAF III shughuli zifuatazo 

zilitekelezwa:- 

i. Kutoa elimu kwa walengwa 2,408 juu ya matumizi ya fedha ambayo hupewa 

hususani kwa kuzielekeza kwenye biashara ndogondogo, kilimo na ufugaji ili 

kuweza kujiinua kiuchumi na kukabiliana na changamoto za maisha katika kaya 

zao.  
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ii. Kupokea na kugawa ruzuku ya kiasi cha Tzs. 612,006,584.99 inayotolewa kwa 

kaya maskini 2,408. Jumla ya fedha kiasi cha Tzs.14,704,000.00 zilirudishwa 

kwenye akaunti ya TASAF kutokana na baadhi ya walengwa kutofika 

kuchukua fedha zao kwenye kituo cha malipo na wengine kuondolewa kwenye 

mpango kwa sababu za vifo na kukosa vigezo vya kuwa kwenye mpango. 

iii. Kuingiza kwenye mfumo fomu za madai na marekebisho. 

iv. Kutembelea kaya na kuona shughuli wanazozifanya za kujiongezea kipato. 

v. Kukusanya fomu za masharti ya elimu na afya na kuziingiza katika mfumo. 

 

 

Katika kutekeleza Mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri ya 

Manispaa ya Musoma ilikabiliwa na changamoto zifuatazo ambazo pia utatuzi wake 

umeainishwa:- 

Na Changamoto Utatuzi 

1. Kuchelewa/Kutotolewa kwa fedha 

kwa ajili ya utekelezaji na 

ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo 

na fedha za uendeshaji wa 

Halmashauri (OC). 

Serikali kuu iombwe kutoa fedha 

kwa mujibu wa mpango kazi wa 

Halmashauri 

2. Upungufu wa watumishi hususan 

katika idara za Afya, Elimu msingi 

na sekondari na Mipango miji 

Kufuatilia vibali vya ajira na kuajiri 

watumishi 

3. Upungufu wa vitendea kazi Kununua vitendea kazi 

4. Uhaba wa magari ya kusomba taka 

ngumu na maji taka  

Ununuzi wa magari 

5. Mabadiliko ya tabia nchi 

yaliyoathiri uzalishaji wa mazao 

ya chakula na malisho ya mifugo 

Kuimarisha hifadhi ya mazingira, 

kulima mazao yanayostahimili 

ukame na kupanda malisho ya 

mifugo 

 

 

 

3.0. MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MPANGO NA BAJETI KWA 

MWAKA WA FEDHA 2017/2018 

 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri ilipanga kukusanya mapato ya jumla 

ya Tzs. 38,437,660,060.41 kwa ajili ya kuyatumia kutekeleza mpango na bajeti yake 

na hadi tarehe 31 Desemba, 2017 kiasi kilichokuwa kimekusanywa katika vyanzo 

vyote ni Tzs. 15,157,174,858.30 sawa na 39.43% kama jedwali linavyoonyesha hapa 

chini:- 
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A: MAPATO 

Maelezo Makisio ya Mapato Mapato Halisi % 

Mapato ya ndani 1,953,273,000.00  852,817,142.04  43.66 

Ruzuku (PE & OC) 23,190,249,859.58 8,799,958,917.25 37.95 

Miradi ya maendeleo 13,294,137,200.83  5,504,398,799.01  41.40 

Jumla 38,437,660,060.41 15,157,174,858.30 39.43 

 

Mapato kutoka vyanzo vya Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa mwaka wa fedha 2017/2018 katika vyanzo 

vyake vya mapato ilipanga kukusanya mapato kiasi cha Tzs. 1,953,273,000.00  lakini 

kiasi ilichokusanya hadi tarehe 31, Desemba 2017 ni Tzs. 852,817,142.04 sawa na 

43.66%.  Vyanzo ambavyo vinaonekana kuwa na upungufu wa mapato hadi sasa ni 

kama ifuatavyo:- 

Na Chanzo Makisio Mapato %

1 Ushuru wa Huduma 299,101,000.00         140,746,170.07     47.06   

2 Ushuru wa Malazi 69,062,000.00           26,327,261.00       38.12   

3 Ada za Maombi ya zabuni 16,300,000.00           2,160,070.00         13.25   

4 Ushuru wa uoshaji magari 6,120,000.00             2,495,000.00         40.77   

5 Ushuru wa machinjio 47,980,000.00           23,431,300.00       48.84   

6 Ushuru wa Mitumbwi 25,000,000.00           5,738,000.00         22.95   

7 Ushuru wa samaki 145,800,000.00         38,774,241.00       26.59   

8 Ada ya usafi 130,542,000.00         2,807,480.00         2.15     

9 Gharama ya uchangiaji huduma za Afya 144,036,000.00         41,840,080.00       29.05   

10 Ushuru wa madini ya ujenzi 60,000,000.00           4,358,500.00         7.26     

11 Ushuru wa mbao za Matangazo 116,124,000.00         1,187,866.66         1.02     

12 Kodi ya ardhi 80,989,000.00           50,000.00              0.06     

Jumla 1,141,054,000.00      289,915,968.73     25.41   

 
 

Upungufu huo wa mapato uanatokana na sababu zifuatazo:- 

i. Serikali kutorejesha asilimia 30 ya kodi ya ardhi inayokusanywa. 

ii. Ushuru wa mbao za matangazo kuondolewa katika vyanzo vinavyo kusanywa 

na Halmashauri na sasa unakusanywa na TRA. 

iii. Mwitikio mdogo wa wananchi kulipia ada ya usafi na kujiunga na mfuko wa 

afya ya jamii. 

iv. Kukosekana kwa gari la Halmashauri la kunyonya maji taka. 

v. Mabadiliko ya tabianchi yaliyosababisha upungufu wa samaki. 

vi. Kazi za matengenezo ya barabara kusimamiwa na TARURA imeathiri mapato 

yatokanayo na ada za maombi ya zabuni. 
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Hata hivyo vipo vyanzo ambavyo hadi tarehe 31 Desemba, 2017 ukusanyaji wake 

uliendelea vizuri. Vyanzo hivyo ni kama ifuatavyo:- 

Na Chanzo Makisio Mapato %

1 Ushuru wa Masoko 14,342,000.00         7,836,878.00             54.64     

2 Kodi ya vizimba 288,383,000.00       180,766,910.00         62.68     

3 Ada za leseni za vileo 13,240,000.00         6,951,064.00             52.50     

4 Ada ya usajili wa magari 8,521,000.00           10,874,000.00           127.61   

5 Ushuru wa maegesho 28,776,000.00         17,510,000.00           60.85     

6 Ada za leseni za Biashara 219,130,000.00       181,324,440.37         82.75     

7 Ada za shule 90,790,000.00         52,465,000.00           57.79     

8 Ushuru wa stendi ya mabasi 119,718,000.00       61,782,000.00           51.61     

9 Ushuru wa minara ya simu 29,319,000.00         15,722,064.00           53.62     

Jumla 812,219,000.00       535,232,356.37         65.90     

 

 

Aidha Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa mwaka wa fedha 2016/2017 

ilipanga kutumia fedha kiasi cha Tzs. 38,437,660,060.41 ikiwa ni kwa ajili ya kulipa 

mishahara, matumizi mengineyo na utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Hata hivyo 

hadi tarehe 31 Desemba, 2017 Halmashauri ya Manispaa ya Musoma ilikuwa 

imetumia Tzs. 12,486,511,513.95 ikiwa ni sawa na 32.49% ya fedha zilizokisiwa 

kama jedwali linavyoonyesha hapa chini:- 
 

B: MATUMIZI 

MAELEZO MAKISIO MATUMIZI % 

Matumizi ya kawaida (mishahara na 

matumizi mengineyo) 

24,122,414,575.58 

 

9,355,711,221.80 

 

38.78 

Miradi ya maendeleo 14,315,245,484.83 3,130,800,292.15 21.87 

Jumla 38,437,660,060.41 12,486,511,513.95  32.49 

 

Katika Mpango na Bajeti ya mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri ilikuwa na  

malengo 157 yaliyopangwa kutekelezwa na idara na vitengo, hata hivyo Halmashauri 

hadi tarehe 31 Desemba, 2017 imefanikiwa kutekeleza sehemu ya malengo 65. 

Miongoni mwa shughuli ambazo zimetekelezwa na Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma kwa kutumia fedha za matumizi ya kawaida ni pamoja na:-  

 

Utawala 

i. Kusimamia utendaji wa watumishi 1,647.  

ii. Kuendesha vikao vya Kamati za kudumu na Baraza la Manispaa na kulipa 

stahili za waheshimiwa madiwani za kila mwezi. 

iii. Kufuatilia na kuratibu vikao vya kata 16 na mikutano ya mitaa 73. 
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iv. Kuratibu na kusimamia ziara ya mafunzo ya Kamati ya Fedha na Uongozi 

iliyofanyika katika Halmashauri ya Jiji la Mwanza na Manispaa ya Shinyanga.  

 

Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni zifuatazo:- 

i. Kuratibu na kuandaa Mpango na Bajeti ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma kwa mwaka wa fedha 2018/2019. 

ii. Kufanya maandalizi ya tathmini ya mwaka ya miradi ya LGDG. 

iii. Kushiriki katika kuandaa Wasifu wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

iv. Kuandaa taarifa mbalimbali kama vile za miradi ya maendeleo robo ya kwanza 

kwa mwaka wa fedha 2017/2018, taarifa za utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya 

CCM ya 2015-2020. 

v. Kuratibu majibu ya utekelezaji wa maagizo ya viongozi mbalimbali. 

vi. Kuandaa Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

vii. Kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

viii. Kuratibu na kuendesha mafunzo ya PlanRep mpya na FFARS kwa watendaji 

wa Halmashauri ya Manispaa. 

Shughuli zote zimegharimu Tzs. 9,592,000.00. 

 

Fedha na Biashara 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni zifuatazo:- 

i. Kuratibu na kusimamia ukusanyaji wa mapato ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma ambapo kufikia tarehe 31 Desemba, 2017 Halmashauri ilikuwa 

imekusanya asilimia 43.66 ya makisio ya mapato yake. 

ii. Kuandaa taarifa za mapato na matumizi kila mwezi na kila robo mwaka. 

 

 

iii. Kuandaa na kuratibu malipo kwa mujibu wa taratibu, kanuni na sheria za fedha 

za Serikali za Mitaa. 

iv. Kusimamia ufungaji wa hesabu za Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa 

mwaka wa fedha 2016/2017 kwa wakati na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi wa Hesabu za Serikali.  

v. Kujibu hoja za ukaguzi za mwaka wa fedha 2016/2017 kwa wakati na 

kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali. 

vi. Kutoa leseni za biashara kwa wafanyabiashara 1,988. 

vii. Kutoa leseni za vileo kwa wafanyabiashara 141. 
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viii. Kusimamia ushuru wa huduma (service levy), ushuru wa malazi, masoko na 

kukusanya mapato yatokanayo na kodi ya vibanda. 

ix. Kufuatilia mwenendo wa bei ya bidhaa katika masoko yetu ya Manispaa. 

x. Kufuatilia uzalishaji wa bidhaa katika viwanda vikubwa. 

Shughuli zote ziligharimu Tzs. 53,381,061.00. 

 

Kitengo cha Teknolojia, Habari, Mawasiliano na Uhusiano  

 

Shughuli zilizotekelezwa na kitengo ni:- 

i. Kuratibu na kusimamia waandishi wa Habari katika matukio kumi na sita (16). 

ii. Uchukuaji na uhifadhi wa matukio muhimu yaliyofanyika katika Halmashauri 

ikiwa ni uchukuaji wa picha za mnato, video na sauti. Jumla ya picha za mnato 

217, video 31 pamoja na uchukuaji wa sauti (audio recording) ‘Clips’ 16 

umefanyika.  

iii. Kuendelea kusimamia tovuti ya Halmashauri. Uingizaji na uhuishaji wa taarifa 

katika tovuti hufanyika mara kwa mara.Jumla ya taarifa 43 ziliingizwa katika 

tovuti. 

iv. Kuandika makala, kuhariri picha za mnato na video, kukusanya taarifa muhimu 

za idara mbalimbali kwa ajili ya kuziingiza kwenye tovuti ya Halmashauri 

umefanyika ambapo makala 9, Habari 14 zimeandikwa na kuwekwa katika 

tovuti ya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

v. Kuratibu malalamiko ya wananchi ambapo malalamiko 67 yalipokelewa na 

kupelekwa idara husika kwa ajili ya utatuzi na malalamiko 49 yamekamilika na 

18 yako katika hatua mbalimbali za utatuzi. 

vi. Kutengeneza vifaa vya TEHAMA katika idara mbalimbali ili kuhakikisha 

usalama na utendaji kazi wake unakuwa katika hali nzuri. 

vii. Kitengo kimehakikisha mifumo ya TASAF, EPICOR, HCMIS, BEMIS na 

LGRCIS inakuwa katika usalama pamoja na kuendelea kufanya kazi ipasavyo.  

Shughuli zote zimegharimu Tzs. 5,330,000.00. 

 

Afya 

 

Shughuli zilizotekelezwa na idara ni:- 

i. Kutayarisha taarifa ya utekelezaji ya robo ya kwanza na pili (Julai- Septemba 

na Oktoba- Desemba 2017) za Mpango Kabambe wa Halmashauri wa Afya 

(CCHP) 2017/2018 na kuiwasilisha wizara ya Afya na OR-TAMISEMI. 

ii. Kutoa huduma za Afya kwa wagonjwa 61,641 waliofika katika vituo vya 

kutolea huduma za afya kupata matibabu kama wagonjwa wa nje. Kati ya hao 
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wagonjwa 6561 walilazwa na wagonjwa 796 walipewa rufaa kwenda Hospitali 

ya Rufaa ya Mkoa kwa matibabu zaidi. 

iii. Kuwahudumia mama wajawazito 2,290 waliofika katika vituo vya kutolea 

huduma za afya kwa ajili ya kujifungua, kati yao mama wajawazito 19 

walifanyiwa upasuaji katika kituo cha afya Nyasho. 

iv. Kutoa huduma ya chanjo kwa watoto walio chini ya miaka mitano ambapo 

watoto 3,700 walipatiwa huduma hiyo ambayo ni sawa na 152% ya walengwa 

2,430 kwa takwimu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS). 

v. Kugawa vyandarua kwa kwa mama wajawazito 3,037 wa hudhurio la kwanza 

na watoto chini ya miaka mitano 3,714 waliohudhuria kliniki ili kuwakinga na 

mbu waenezao Malaria. 

vi. Kutoa dawa za matone ya Vitamini A kwa akina mama 950 na watoto 15,211 

waliofika vituoni kupata huduma hiyo katika kipindi cha miezi 6. 

vii. Kufanya maadhimisho ya siku ya UKIMWI duniani, ambapo upimaji wa VVU 

ulifanyika kwa wateja 783 na waliokutwa na maambukizi walikuwa 10 sawa na 

asilimia 1.3%. 

viii. Kufanya usimamizi elekezi katika vituo 27 vya kutolea huduma za Afya vilivyo 

ndani ya Halmashauri ya Manispaa na changamoto zilizoibuliwa zimepatiwa 

ufumbuzi. 

ix. Kufanya uhamasishaji wa jamii kuchangia damu na kiasi cha chupa 167 

zimeweza kukusanywa na wagonjwa 99 wenye uhitaji wa damu salama 

wameweza kuongezewa damu katika kituo cha afya Nyasho.  

x. Kuwapiga picha wazee 4,983 kati ya wazee 7,100 waliotambuliwa katika kata 

16 kwa ajili ya kuwapatia vitambulisho vya matibabu na wazee 3,378 

wameshapatiwa vitambulisho vyao vya  matibabu na zoezi linaendelea ili 

kuwafikia wazee wote ambao hawakupata nafasi ya kupigwa picha. 

xi. Kufanya uhamasishaji wa jamii kujiunga na mfuko wa Afya ya jamii (CHF) 

ambapo kaya 496 zimejiunga na mfuko wa afya ya jamii katika vituo vya afya 2 

na zahanati 8, na hivyo kufikisha kaya 4,124 zilizojiunga na CHF kati ya kaya 

27,059 (15%). 

 

xii. Kufanya ukaguzi wa maduka ya dawa, ambapo jumla ya maduka 94 

yalikaguliwa na maduka 37 yalikutwa na makosa mbalimbali na hivyo 

yalifungwa. 

xiii. Kukamilisha ujenzi wa jengo la kujifungulia na kuanza kutumika katika kituo 

cha afya Bweri. 

Kazi zote hizi zimegharimu kiasi cha 169,247,955.00. 
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Usafishaji na Mazingira 

 

Idara ya Usafishaji na Mazingira imeendelea kufuatilia na kusimamia huduma za Afya 

ya Mazingira ili kupambana na magonjwa ya kuambukiza na ya milipuko katika jamii. 

Kwa kipindi zha Julai hadi Desemba 2017 shughuli zifuatazo zilitekelezwa;- 

i. Kuzibua mifereji ya maji ya mvua yenye urefu wa km.108. 

ii. Kukusanya, kusomba na kutupa taka ngumu zenye uzito wa  tani 14,196. 

iii. Kutoa huduma ya Usafi wa Mazingira kwa  kufagia barabara zenye urefu wa 

km 151. 

iv. Kufanya ukaguzi wa majengo mbalimbali 9,628 zikiwemo nyumba za kuishi, 

majengo ya biashara, makampuni na taasisi. 

v. Kufanya ukaguzi katika mitaa 73 ili kutambua kuwepo kwa mazalio ya mbu na 

kuchukua hatua za kuzuia malaria. 

vi. Kufanya kampeni ya  kitaifa ya Usafi wa Mazingira kuhusu  ujenzi na matumizi 

ya vyoo bora katika  Kata 16 zilizo chini ya mpango. 

vii. Kutoa huduma ya mazishi kwa marehemu 21 wasiokuwa  na jamaa 

viii. Kutoa mafunzo ya elimu ya Afya katika mitaa  73 juu ya utupaji wa  taka 

ngumu na taka maji, uchimbaji na ujenzi wa vyoo bora,uwepo wa vibuyu 

chirizi  na kuvitumia. 

ix. Kukagua  na kusajili majengo 95 yanayotumika kuandaa na kusambaza 

vyakula. 

x. Kukusanya sampuli za maji 24 na 12 za vyakula na kuzipeleka kwa mkemia 

Mkuu wa Serikali kuhakiki ubora wake. 

xi. Kufuatilia na kutuma takwimu za kuwepo magonjwa hatari  ya mlipuko 

xii. Kufyeka nyasi mita za mraba 108. 

xiii. Kufanya usimamizi elekezi katika kata 16 ambapo masuala mbalimbali ya 

kiutendaji yalipatiwa ufumbuzi. 

xiv. Semina elekezi ilitolewa kwa Watendaji wa Mitaa 73 na Wenyeviti wa Mitaa 

73 ya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kuhusu wajibu wao katika 

usimamizi wa mazingira. 

xv. Udhibiti wa uchimbaji holela wa madini ujenzi katika eneo la mto kata ya 

Buhare ulifanyika. 

xvi. Ofisi ya mazingira ilitoa maoni kwa maandishi kuhusu mpango wa kusimamia 

masuala ya kimazingira na kijamii (site specific ESMP) kwa Mtaalamu Mshauri 

wa mradi wa ujenzi wa barabara za mjini (9.867km) kwa kiwango cha lami 

(Norplan (T) Ltd) 

xvii. Kushiriki katika kufanya mapitio (review) ya mkataba wa huduma kwa mteja 

(service charter). 
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xviii. Udhibiti wa uchimbaji holela wa madini ujenzi katika eneo la bonde la mto 

Mgaranjabo, kata ya Buhare. 

Shughuli zote ziligharimu Tzs. 30,357,204.00.  

 

Elimu ya Msingi 

 

Katika kuboresha taaluma katika shule za msingi shughuli zifuatazo zimefanyika:- 

i. Kutembelea na kukagua shule za kata ya Bweri, Kigera, Nyasho, Kamunyonge 

na Mwisenge. 

ii. Kuhakiki na Kusaini TSM 9 kwa wanafunzi wa darasa la saba 2017 kwa Shule 

50 za Manispaa. 

iii. Kupokea, Kugawa, kusimamia na kukabidhi Mtihani wa Taifa wa Darasa la 

Saba 2017 uliofanyika tarehe 06 na 07/09/2017.  

iv. Kusimamia ukarabati wa vyoo vya walimu, wanafunzi na karakana shule ya 

Msingi Mwembeni ‘A’.  

v. Kukusanya Takwimu za maoteo ya uandikishaji wa wanafunzi darasa la 

kwanza 2018 kutoka mitaa 73 ya Manispaa ya Musoma. 

vi. Kupokea na kugawa vifaa vya wanafunzi wenye ulemavu kutoka UNICEF na 

TEA. 

vii. Kusimamia shughuli za uezekaji wa vyumba 16 vya madarasa katika shule za 

Kambarage ‘A’, Nyamatare ‘A’, Nyamatare ‘B’, Kigera ‘A’, Nyarigamba ‘A’, 

Rwamlimi ‘B’, Bweri na Mtakuja ‘B’. 

viii. Kusimamia mafunzo ya kuhesabu moduli ya 5 – 9 yaliyofanyika shule ya 

msingi Mwembeni ‘B’. Walimu Wakuu 38, Walimu mahiri wa kuhesabu 38, 

Waratibu Elimu Kata 16 na Waratibu wa mafunzo ngazi ya shule 38 

walihudhuria. 

ix. Kusimamia na kuendesha mafunzo ya utayari wa kujiunga na elimu ya msingi 

(SRP) Mwembeni. Walimu wa darasa la kwanza 38, Waratibu Elimu Kata 16 

na Walimu wa Vituo vya utayari 30 walihudhuria. 

x. Kushiriki mafunzo ya utayari kwa ajili ya kuanza Elimu ya Sekondari (SSRP) 

Bunda.  Waratibu Elimu Kata 4 na Walimu 4 walihudhuria. 

xi. Kuendesha na kusimamia mafunzo ya wajibu na majukumu ya Waratibu Elimu 

Kata kwa waratibu 16. 

xii. Kutembelea na kukagua maendeleo ya ufundishaji na ujifunzaji  katika shule za 

Msingi za Mwisenge ‘B’, Kigera ‘A’, Buhare, Kambarage ‘A’ na ‘B’,  

Kamunyonge ‘A’, Nyarigamba ‘A’ na Songambele.  

xiii. Kushiriki shughuli maalum ya kuwapangia shule wanafunzi waliofaulu 

kujiunga na Sekondari za Bweni na Kutwa. Wanafunzi 3,739 kati yao 
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Wavulana 1,965 na Wasichana 1,774 walichaguliwa kujiunga na sekondari kati 

ya Wanafunzi 5,015 waliofanya mtihani sawa na asilimia 74.56 ya ufaulu.  

xiv. Kusimamia ukamilishaji wa maboma manne yatakayo kamilishwa na EQUIP 

Tanzania kwa kushirikiana na OR TAMISEMI kwa shule za Msingi za 

Kamunyonge ‘A’ na Kambarage ‘B’. 

xv. Kuteua maeneo yasiyo na mgogoro ili kujenga shule shikizi tatu kwa Msaada 

wa EQUIP Tanzania na OR TAMISEMI, Maeneo yaliyochaguliwa ni 

Nyabisare, Bweri na Makoko 

xvi. Kupokea na Kusimamia Ufanyikaji wa Mtihani wa Darasa la IV 2017 wa Taifa 

ambapo wanafunzi 4,542 kati yao Wavulana ni 2,151 na Wasichana ni 2,391 

walifanya mtihani huo. 

xvii. Usimamizi na Ufuatiliaji wa vituo vya MEMKWA pamoja na ukaguzi wa 

ufundishaji kwa kutumia zana. 

xviii. Kuchagua na kuteua Walimu Wakuu 26 kwa kuzingatia viwango vya Elimu 

kama ilivyoagizwa katika waraka wa Elimu uliotolewa na OR TAMISEMI. 

xix. Kupokea na kugawa vifaa vya wanafunzi walemavu wa Shule ya Msingi 

Mwisenge ‘B’ kwa ajili ya Darasa la I na II. 

xx. Kuanza uandikishaji kwa wanafunzi wa darasa la Awali na la Kwanza 2018, 

hali halisi ya uandikishaji hadi kufikia Desemba 2017 ni asilimia 91.72 kwa 

Drarasa la awali na kwa Darasa la kwanza ni asilimia 99.35. 

xxi. Kusimamia na kukagua ujenzi na ukarabati katika shule za msingi ambapo 

vyumba vya madarasa 16 vilipauliwa, misingi 19 na maboma 08. 

xxii. Kushiriki Mashindano ya watu wenye ulemavu ‘Special Olympic’ 

yaliyofanyika Zanzibar Mwezi wa 12, 2017.  

Shughuli hizi ziligharimu Tzs. 371,583,444.00. 

 

 

 

 

Elimu ya Sekondari 

 

Idara ya Elimu Sekondari katika kipindi cha Julai hadi Disemba, 2017 imetekeleza 

shughuli zifuatazo:- 

i. Kusimamia matumizi ya fedha za chakula kwa shule tatu 3 za bweni, fedha ya 

ruzuku (capitation) kwa shule 18 na fedha ya fidia. 

ii. Kufanya ufuatiliaji na kusimamia utendaji na uwajibikaji kazini kwa walimu 

katika shule za Sekondari. 
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iii. Kusimamia mtihani wa majaribio (Mock) ngazi ya Mkoa kwa kidato cha IV, 

2017. 

iv. Kusimamia ujenzi wa uzio katika shule ya Sekondari ya wasichana Songe. 

v. Kuandaa orodha ya walimu 106 walioomba likizo na waliostahili malipo. 

vi. Kusimamia mitihani ya kidato cha II na IV jumla ya watahiniwa 2,975 (Me 

1,636,  Ke 1,339) wa kidato cha pili na watahiniwa 2,529 (Me 1,479, Ke 1,050) 

wa kidato cha IV walifanya mtihani.  

vii. Kushiriki zoezi la uchaguzi wa wanafunzi wa kidato cha I – 2018 ambapo jumla 

ya wanafunzi 2,739 waliofaulu mtihani wa darasa la VII walichaguliwa 

kujiunga na shule za Sekondari. 

viii. Kushiriki kwenye mchakato wa kuandaa bajeti ya mwaka wa fedha 2018/2019. 

ix. Kushiriki katika mchakato wa kununua, kupokea na kukagua vifaa vya 

karakana katika shule ya sekondari Musoma Ufundi. 

Jumla ya fedha iliyotumika ni Tzs. 1,050,766,562.00. 

 

Maji 

 

Shughuli zilizotekelezwa kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2017/2018 hadi kufikia 

Desemba, 2017 ni kama ifuatavyo:- 

i. Kupeleka maji katika vyoo vya walimu na wanafunzi katika shule ya msingi 

Kamnyonge “A”. 

ii. Kufanya ukarabati wa miundombinu ya maji safi na maji taka katika vyoo 

vilivyopo katika Ofisi kuu ya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma. 

iii. Kujenga na kuweka mfumo wa maji taka sehemu ya kutumbulia samaki 

wabichi na sehemu ya kuweka tanki la maji ya akiba katika Soko Kuu. 

iv. Kufanya ukarabati wa mfumo wa maji safi na maji taka katika kituo cha afya 

Nyasho, zahanati ya Nyamatare, Bweri na nyumba anayoishi Mkurugenzi. 

v. Kujenga matanki ya kuvunia maji ya mvua matatu (3) katika shule za Sekondari 

Iringo na Nyasho na Zahanati ya Rwamlimi. 

Shughuli zote zilitekelezwa kwa kutumia shilingi 21,691,175.00. 

 

Maendeleo ya Jamii 

 

Shughuli zilizotekelezwa na idara ni kama ifuatavyo:- 

i. Kuunda vikundi vya ujasiriamali na vya kijamii. Ambapo jumla ya vikundi 70 

viliundwa.  

ii. Kuhakiki vikundi  55 (wanawake 41 na vijana 14) vilivyoomba  mikopo.  

iii. Kutoa mafunzo elekezi kwa vikundi 21 vya wanawake na 8 vya vijana kabla  ya  

kupewa mikopo.  
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iv. Ufuatiliaji  wa marejesho  ya  mikopo kwa vikundi vya wanawake na vijana 

umefanyika. 

v. Kesi 55 za ulinzi na usalama wa watoto zimeshughulikiwa na kupatiwa 

ufumbuzi. 

vi. Kesi za migogoro ya ndoa 32 zimeshughulikiwa na kutafutiwa ufumbuzi, kesi 7 

za ulinzi na usalama wa watoto  zimepatiwa rufaa kwenda  Mahakama ya 

Mwanzo Kitaji na rufaa 1 ya mtoto mchanga ilitolewa kwenda kwenye makao 

ya kituo cha kulea watoto wadogo kilichopo Bweri ambaye alifiwa na mama 

yake mzazi mara tu baada ya kuzaliwa. 

vii. Kuadhimisha siku 16 za kupinga ukatili wa kijinsia.  

viii. Kuadhimisha siku ya viziwi duniani kimkoa katika Manispaa ya Musoma kwa 

kushirikiana na chama cha viziwi Tanzania (CHAVITA).  

ix. Kuwezesha na kushiriki maadhimisho ya siku ya wazee duniani ambapo 

Wawakilishi 2 wa wazee na Afisa Ustawi wa Jamii waliwezeshwa kuhudhulia 

maadhimisho kitaifa mkoani Dodoma tarehe 1/10/2017.  

x. Kutambua vikundi 30 vya ujasiriamali. 

Shughuli zote ziligharimu Tzs. 4,310,000.00. 

 

Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 

 

Shughuli zilizotekelezwa na idara ni kama ifuatavyo:- 

i. Kusimamia na kufuatilia utendaji kazi wa maafisa ugani 12 ngazi ya kata. 

ii. Kusimamia na kutoa ushauri wa kitalaam katika vikundi vya wakulima vya 

UWABWE na Nyakamitu vinavyolima mazao ya mboga mboga katika vitalu 

nyumba. 

iii. Kutoa huduma za ugani katika kata kwa kutembelea na kufundisha kuhusu 

kanuni bora za kilimo wakulima 1,458. 

iv. Kufundisha wakulima 124 kuhusu njia mbalimbali za umwagiliaji. 

v. Kuingiza taarifa za kilimo katika mfumo wa ‘‘Agricultural Routine Data 

System – Web Portal.”  

vi. Kushiriki katika maonesho ya kilimo mseto yaliyofanyika Halmashauri ya 

Manispaa ya Musoma. Maonesho hayo yaliandaliwa na VI Agroforestry na 

AICT. 

vii. Kutoa ushauri wa kisheria kuhusu usimamizi wa shughuli za kila siku katika 

vyama vya ushirika 10. 

viii. Kuhudhuria na kutoa ufafanuzi wa sheria katika vikao vya kamati na mikutano 

mikuu katika vyama 11 

ix. Kutoa elimu na kuhamasisha kikundi kimoja (1) kuhusu faida za asili za vyama 

vya ushirika na taratibu za uanzishwaji wake. 
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x. Kuandikisha chama kimoja cha ushirika. 

xi. Kutoa elimu kupitia mikutano mikuu katika vyama 5. 

xii. Kuandaa taarifa za kila mwezi na robo ya pili ya mwaka 2017/2018. 

Shughuli zote ziligharimu Tzs. 22,342,510.00. 

 

Mifugo na Uvuvi 

 

Idara ya Mifugo na uvuvi kwa kipindi cha Julai hadi Desemba, 2017 ilitekeleza 

shughuli zifuatazo:- 

i. Kusimamia ukarabati wa machinjio ya Bweri. 

ii. Kutoa chanjo kwa mbwa 322. 

iii. Kutambua, kusajili na kupiga chapa ng’ombe 2,227. 

iv. Kufanya ukaguzi wa afya za wanyama na mazao yake ambapo mifugo 14,641 

iliruhusiwa kuchinjwa na nyama kukaguliwa na kuruhusiwa kwa matumizi ya 

binadamu.  

v. Kufuatilia na kutambua magonjwa ya mifugo na kutoa kinga na tiba kwa 

mifugo 16,674. 

vi. Kutoa huduma ya elimu ya ufugaji bora kwa wafugaji 1,154. 

vii. Kuingiza taarifa za mifugo na uvuvi kwenye mfumo wa ARDS. 

viii. Kufuatilia na kusimamia uboreshaji wa zao la ngozi kwa kufanya ukaguzi wa 

mabanda 4 ya ngozi, utoaji wa vibali vya kusafirisha ngozi na bidhaa zake.   

ix. Kufanya doria 11 ndani na nje ya ziwa Victoria pamoja na kutoa elimu juu ya 

uvuvi endelevu kwa wadau 205 walioko katika mialo na mabwawa ya ufugaji 

wa samaki.  

x. Kutoa leseni za mitumbwi 48 na ukusanyaji wa samaki. 

xi. Kutoa elimu ya ufugaji bora wa samaki kwa wafugaji wa samaki 126. 

Shughuli zilizotekelezwa ziligharimu Tzs. 14,245,750.00.  

 

 

 

Mipango miji na Ardhi 

 

Shughuli zilizotekelezwa na idara ni kama ifuatavyo:- 

i. Kuandaa Hati miliki za viwanja 319. 

ii. Kusimamia urasimishaji wa maeneo matatu (3) ya Songe, Nyabisarye na 

Buhare kati na tayari ramani zimerudishwa na upimaji unaendelea katika 

maeneo mawili (2). 

iii. Kutatua migogoro ya ardhi 42. 

iv. Kumilikisha viwanja 323. 
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v. Kufanya ukaguzi wa maeneo 187 ili kubaini wananchi waliokiuka sheria ya 

kutoendeleza kwa wakati. 

vi. Kuandaa michoro ya Mipango Miji 20. 

vii. Kugawa miche 6,982 kwa jamii kwa ajili ya kupanda. 

Shughuli zote ziligharimu Tzs. 4,025,000.00.  

 

Kitengo cha Nyuki 

Shughuli zilizotekelezwa ni kama ifuatavyo:- 

i. Kutoa mafunzo ya ufugaji nyuki kwenye kikundi cha Community Alive chenye 

wanachama 41. 

ii. Kuhamasisha ufugaji wa nyuki kata ya Bweri mtaa wa Bukoba. 

 

 

Kwa upande wa miradi, utekelezaji haukufanyika kwa wakati kutokana na kuchelewa 

kwa fedha za miradi ya maendeleo. Hata hivyo utekelezaji ulikuwa kama ifuatavyo:-  

 

Mapato ya Ndani (OS) 

i. Kufanya ukaguzi, tathimini na usimamizi wa miradi ya maendeleo Tzs. 

38,421,103.00 

ii. Kulipa deni la mkopo kutoka Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa Tzs. 

60,000,000.00. 

iii. Kutengeneza madawati (3 seaters) kwa ajili ya shule za msingi Tzs. 

13,545,000.00. 

iv. Kukamilisha ujenzi wa vyumba vya madarasa 29 katika shule za msingi 9 Tzs. 

36,455,000.00. 

v. Kulipa fidia kwa mali za wananchi Tzs. 38,718,752.00 

vi. Kuchangia ujenzi wa barabara ya Mutex – Buhare Tzs. 110,000,000.00. 

vii. Kukarabati stendi ya Bweri kwa kumwaga changarawe m³420 Tzs. 

9,530,000.00. 

viii. Kuchangia Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake Tzs. 26,000,000.00 na Mfuko 

wa Maendeleo ya Vijana Tzs. 9,810,000.00. 

ix. Kuwezesha viongozi 4, maafisa ugani 12 na wakulima 12 kushiriki maonyesho 

ya kilimo kanda Tzs. 20,369,600.00. 

x. Kukarabati machinjio ya Bweri Tzs. 10,000,000.00. 

 
Programu ya Uboreshaji Miji (ULGSP) 

Hadi tarehe 31 Disemba, 2017 Halmashauri ilikuwa imeanza ujenzi wa barabara za 

lami zenye urefu wa km 9.867 na ujenzi huu unatekelezwa na Mkandarasi Nyanza 

Road Works Limited kwa gharama ya Tzs. 9,930,059,618.54 na Mhandsi Mshauri 

ambaye ni Norplan Tanzania Limited kwa gharama ya Tzs. 873,000,000.00. Shughuli 

ambazo zimetekelezwa katika barabara ya Mutex – Buhare na Amri Abeid ni:- 
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i. Kusafisha eneo la ujenzi na tayari mkandarasi amekamilisha kazi ya kusafisha 

eneo la ujenzi km. 4.65 za barabara ya Mutex – Buhare na anaendelea kusafisha 

katika barabara ya Amri Abeid km 0.468. 

ii. Kufumua mifereji ya zamani na tayari kazi hiyo imekamilika katika barabara ya 

Mutex – Buhare na kazi ya ufumuaji inaendelea katika barabara ya Amri Abeid. 

iii. Kufumua makalvati ya zamani ambapo mkandarasi anaendelea kuondoa mawe 

yote yaliyotumika kujengea makalvati ya zamani katika barabara za Mutex – 

Buhare na Amri Abeid. 

iv. Kuchimba na kuondoa tabaka la udongo dhaifu. Mkandarasi amekamilisha kazi 

katika barabara ya Mutex – Buhare na anaendelea kuondoa tabaka la udongo 

dhaifu katika barabara ya Amri Abeid.  

v. Kuchimba na kuondoa mawe barabarani ambapo kazi inaendelea katika 

barabara za Mutex – Buhare na Amri Abeid. 

vi. Kuandaa kitako cha barabara na tayari mkandarasi amekamilisha kazi ya 

kuandaa kitako cha barabara chenye urefu wa km 4.1 katika barabara ya Mutex 

– Buhare. 

vii. Kuimarisha kitako cha barabara kwa changarawe yenye ubora wa G3 na kazi 

inayoendelea ni kuimarisha kitako cha barabara kwa changarawe yenye ubora 

wa G7 katika barabara ya Mutex – Buhare. 

viii. Kujenga makalvati ambapo tayari makalvati manne (4) yamekamilika na matatu 

(3) yanaendelea kujengwa. Jumla ya makalvati yatakayojengwa ni 13. 

ix. Uhamishaji wa miundombinu mbalimbali. Kazi ya kuhamisha miundombinu ya 

maji, umeme na simu katika barabara ya Mutex – Buhare inaendelea. 

Aidha kupitia programu ya ULGSP viongozi na watendaji wamejengewa uwezo 

ambapo shughuli zifuatazo zimefanyika:- 

i. Mafunzo kuhusu jinsia na utawala bora yametolewa kwa waheshimiwa 

madiwani 21 na watalaamu 11. 

ii. Watendaji wa Kata 16 na Mitaa 73 wamepatiwa mafunzo juu ya uibuaji na 

usimamizi wa miradi ya maendeleo.                                              

iii. Uhuishaji wa mkataba wa huduma kwa mteja umefanyika kwa kuwashirikisha 

wakuu wa idara na vitengo 19, watendaji wa kata 16 na watumishi wengine 17. 

                       

iv. Mafunzo kwa watumishi 22 yametolewa juu ya sera ya viashiria hatarishi.                                         

Pia katika mkakati wa kuboresha mazingira kupitia programu ya Uboreshaji Miji 

semina ya uhifadhi wa mazingira imetolewa kwa wenyeviti 72 na watendaji wa mitaa 

73. 

Kiasi cha fedha kilichotumika ni Tzs. 2,243,836,459.78.  
 
Ruzuku ya Maendeleo (LGDG) 

 

Hakuna shughuli yoyote iliyotekelezwa kwa fedha za Ruzuku ya Maendeleo kwa 

mwaka wa fedha 2017/2018. Bado fedha hazijatolewa na Serikali kuu. 
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Programu ya kudhibiti UKIMWI 

 

Hakuna shughuli iliyotekelezwa kwa kutumia fedha za TACAIDS / TAMISEMI. 

  

Mfuko wa Pamoja wa Afya (HSBF) 

 

Hakuna shughuli yoyote iliyotekelezwa kwa fedha za Mfuko wa Pamoja wa Afya 

(HSBF) kwa mwaka wa fedha 2017/2018. Fedha zilichelewa kutolewa na Serikali 

kuu. 

 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (SEDP) 
Hakuna shughuli yoyote iliyotekelezwa kwa fedha za Mpango wa Maendeleo ya 

Elimu ya Sekondari (SEDP) kwa mwaka wa fedha 2017/2018. Bado fedha 

hazijatolewa na Serikali kuu. 

 

Mpango wa Elimu kwa Matokeo (EPforR) 

 

Shughuli zilizotekelezwa ni zifuatazo:- 

i. Ujenzi wa uzio kuzunguka mabweni ya wanafunzi shule ya sekondari Songe 

Tzs. 100,000,000.00.  

ii. Kukarabati miundombinu ya shule ya sekondari ya ufundi ya Musoma Tzs. 

1,284,212,446.00. 

 

Programu ya equip – Tanzania 

Shughuli zilizotekelezwa kwa ajili ya kuboresha elimu ya msingi katika shule zote za 

msingi za Serikali ni zifuatazo:- 

i. Kutoa mafunzo kwa wanafunzi wa kike 188 juu ya utayari wa kuanza kidato 

cha kwanza.                                     

ii. Waratibu Elimu kata 16 na walimu wakuu 38 walishiriki mafunzo ya umahiri 

wa kuhesabu yaliyofanyika shule ya msingi Mwembeni "B".  

        

iii. Mafunzo yametolewa kwa waratibu 16 juu ya uboreshaji na utendaji wa kuinua 

elimu.                

iv. Kuendesha mdahalo wa KKK za punguza wanafunzi wasiojua Kusoma, 

Kuandika na Kuhesabu ambapo shule 8 zilishiriki.               

v. Kufanya ufuatiliaji wa mafanikio ya mradi wa Equip - T baada ya mafunzo 

mbalimbali.         

vi. Kuzipatia fedha za kuinua kipato shule 10 ambazo ni Rwamlimi 'A', Mwisenge 

'A', Mwisenge 'B', Kambarage 'A' Songambele, Kigera 'A', JWTZ Bukanga, 

Mwembeni A' Nyang'ombori, na Nyakato 'C'; kila shule ilipatiwa Tzs. 

1,500,000.00. 

Shughuli zote ziligharimu Tzs. 97,041,400.00. 
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Mpango wa TASAF III 

Kupitia Mpango wa kunusuru kaya maskini kupitia TASAF III shughuli zifuatazo 

zilitekelezwa kwa mwaka wa fedha 2017/2018 kufikia Mwezi Desemba:- 

i. Kutoa elimu kwa walengwa 2,395 juu ya matumizi ya fedha ambayo hupewa 

hususani kwa kuzielekeza kwenye biashara ndogondogo, kilimo na ufugaji ili 

kuweza kujiinua kiuchumi na kukabiliana na changamoto za maisha katika kaya 

zao.  

ii. Kupokea na kugawa ruzuku ya kiasi cha Tzs. 283,870,088.33 inayotolewa kwa 

kaya maskini 2,395. Jumla ya fedha kiasi cha Tzs. 440,000.00 zilirudishwa 

kwenye akaunti ya TASAF kutokana na baadhi ya walengwa kutofika 

kuchukua fedha zao kwenye kituo cha malipo na wengine kuondolewa kwenye 

mpango kwa sababu za vifo na kukosa vigezo vya kuwa kwenye mpango. 

iii. Kuingiza kwenye mfumo fomu za madai na marekebisho. 

iv. Kutembelea kaya na kuona shughuli wanazozifanya za kujiongezea kipato. 

v. Kukusanya fomu za masharti ya elimu na afya na kuziingiza katika mfumo. 

vi. Kufanya uhakiki wa watoto wanaohudhuria kliniki wenye umri chini ya miaka 

mitano (5) na watoto wa shule za msingi na sekondari wanaotoka kwenye kaya 

zinazonufaika na mpango wa TASAF III. 

 

 

Katika kutekeleza Mpango na Bajeti kwa mwaka wa fedha 2017/2018 Halmashauri ya 

Manispaa ya Musoma ilikabiliwa na changamoto zifuatazo ambazo pia utatuzi wake 

umeainishwa:- 

Na Changamoto Utatuzi 

1. Kuchelewa/Kutotolewa kwa fedha kwa ajili ya 

utekelezaji na ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo na 

fedha za uendeshaji wa Halmashauri (OC). 

Serikali kuu iombwe kutoa fedha 

kwa mujibu wa mpango kazi wa 

Halmashauri 

2. Upungufu wa watumishi hususan katika idara za 

Afya, Elimu msingi na sekondari 

Kufuatilia vibali vya ajira na kuajiri 

watumishi 

3. Upungufu wa vitendea kazi Kununua vitendea kazi 
 

 

Na Changamoto Utatuzi 

4. Uhaba wa magari ya kusomba taka ngumu na maji 

taka  

Ununuzi wa magari 

 

4.0. MAKADIRIO YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA WA 

FEDHA 2018/2019 

 

Katika kuandaa makadirio ya mpango na bajeti ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Musoma kwa mwaka wa fedha 2018/2019 nyaraka zifuatzo zimetumika:- 

i. Dira ya Taifa (Vision) 2025. 



38 
 

ii. Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango na Bajeti kwa mwaka 2018/19 kutoka 

Wizara ya Fedha na Mipango. 

iii. Ilani ya CCM kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015. 

iv. Uwezo wa Halmashauri wa kukusanya mapato yake. 

v. Vipaumbele vya Kata kwa kutumia dhana ya ushirikishwaji. 

vi. Malengo 17 ya Maendeleo Endelevu. 

vii. Uzoefu uliotokana na utekelezaji wa mpango na bajeti ya mwaka wa fedha 

2016/2017 na utekelezaji wa mwaka wa fedha 2017/2018 hadi tarehe 31 

Desemba, 2017. 

 

 

Kwa kuzingatia mambo muhimu yaliyotajwa hapo juu Mpango na Bajeti kwa mwaka 

wa fedha 2018/2019 umekuwa na vipaumbele katika maeneo muhimu yafuatayo:- 

i. Kuboresha miundombinu ya elimu ya msingi na sekondari. 

ii. Kuboresha miundombinu kwenye vituo vya kutolea huduma za Afya na 

kuongeza ufanisi wa huduma zinazotolewa katika vituo vya kutolea huduma za 

afya. 

iii. Kuboresha baadhi ya barabara kwa kuzijenga kwa kiwango cha lami. 

iv. Kuongeza ukusanyaji wa mapato yatokanayo na vyanzo vyetu wenyewe. 

 

 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa mujibu wa Sensa ya Watu na Makazi ya 

mwaka 2012 ilikuwa na idadi ya watu wapatao 134,327 (Wanaume 62,694 na 

Wanawake 71,633). Kwa maoteo ya mwezi Desemba, 2017 Halmashauri inakadiriwa 

kuwa na watu 149,498 (wanaume 69,775 na wanawake 79,723) huku ikiwa na 

ongezeko la watu la asilimia 2.1. Hivyo Mpango na Bajeti inayowasilishwa kwa ajili 

ya mwaka wa fedha 2018/2019 na kisha kujadiliwa na Timu ya Menejimeti ya 

Halmashauri (CMT) ni kwa ajili ya kuhudumia wakazi 149,498. 

 

 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/2019 Halmashauri ya Manispaa ya Musoma 

inatarajia kupata jumla ya Tzs. 36,099,815,695.00 ikilinganishwa na Tzs.  

 

38,437,660,060.41 zilizokisiwa kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2017/2018, hii 

ikiwa ni pungufu ya Tzs. 2,337,844,365.41 sawa na  21.76%. Upungufu huu 

unatokana na vyanzo vya kodi ya ardhi na ushuru wa mabango kuondolewa katika 

Halmashauri, fedha za mfuko wa barabara kuondolewa na kupungua kwa makisio ya 

fedha za Programu ya Uboreshaji wa Miji.   

 

Aidha mapato ya Halmashauri yanatarajiwa kuwa Tzs. 1,795,111,297.04 na ruzuku 

toka serikali kuu kuwa Tzs. 34,304,704,397.96. 
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Mapato ya ndani (Own sources) ya Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa mwaka 

wa fedha 2018/2019 yanatarajiwa kupatikana kutokana na vyanzo vifuatavyo:- 

Na Chanzo Makisio ya 

mapato 

1 Ushuru wa huduma 299,100,600.00 

2 Leseni za biashara 229,430,000.00 

3 Ushuru wa nyumba za kulala wageni 69,062,400.00 

4 Leseni za vileo 15,128,000.00 

5 Ushuru wa stendi za Mabasi 119,718,000.00 

6 Ushuru wa machinjio 48,600,000.00 

7 Ada ya usajili wa magari  madogo ya biashara na 

bodaboda 

16,350,000.00 

8 Ushuru wa masoko na magulio 14,342,000.00 

9 Kodi ya Vizimba vya biashara 290,747,297.04 

10 Ushuru wa maegesho ya magari 28,779,000.00 

11 Ushuru wa samaki na dagaa 141,000,000.00 

12 Ushuru wa samaki toka viwandani 4,800,000.00 

13 Leseni za mitumbwi 25,000.000.00 

14 Ukodishaji ukumbi 6,000,000.00 

15 Ada ya kunyonya maji taka 27,360,000.00 

16 Ada kwa shule za sekondari(Kidato cha V na VI) 90,790,000.00 

17 Kuchangia huduma za Afya(TIKA/NHIF/User 

fee) 

144,036,000.00 

18 Ushuru wa maeneo ya kuoshea magari 2,520,000.00 

19 Ushuru wa Minara ya simu 29,319,000.00 

20 Ushuru wa Madini ya ujenzi 40,000,000.00 

21 Ada ya kuzoa taka ngumu 130,542,000.00 

22 Vibali vya ujenzi 990,000.00 

23 Ada ya maombi ya zabuni 13,500,000.00 

24 Faini ya uvunjaji wa sheria 8,000.000.00 

 Jumla ya Mapato 1,795,111,297.04 
 

Mchanganuo katika kila chanzo cha mapato umeambatishwa. 

  

Kodi ya pango la vibanda vya biashara eneo la soko kuu ipo chini ukilinganisha na bei 

ya soko hivyo ili angalau kukaribia bei ya soko inapendekezwa kuweka ongezeko la 

40% ya bei ya sasa na hivyo kuongeza mapato kwa kiasi cha Tzs.  63,728,118.82 na 

hivyo uwezo wa Halmasahuri katika utoaji huduma kwa wananchi wake.  

 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa mwaka wa fedha 2018/2019 inatarajia 

kupata mapato yake na kuyatumia kama ifuatavyo:-  
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A:  Mishahara Tzs. 26,646,210,090.00 

 

Halmashauri ya Manispaa ya Musoma kwa mwaka wa fedha 2018/2019 inakisia 

kutumia Tzs. 26,646,210,090.00 kulipia mishahara ya watumishi 2,317. Kati ya 

watumishi hao 2,317, watumishi 1,646 wanalipwa mishahara na serikali kuu, 

watumishi 5 wanalipwa na Halmashauri na watumishi 699 ni wanaotarajiwa kuajiriwa 

kwa mwaka wa fedha 2018/2019. 

 

Mchanganuo wa bajeti ya mishahara kwa mwaka wa fedha 2018/2019 ni kama 

ifuatavyo:-. 

Watumishi walio kwenye hati ya malipo ya mishahara 

Na. Kasma Idadi ya watumishi Kiasi cha fedha 

1 Ukaguzi wa Ndani 1 11,115,600 

2 GS2 & Above 149 2,047,203,240 

3 Elimu Msingi Utawala 15 170,118,240 

4 Elimu Msingi   719 9,906,378,480 

5 Elimu Sekondari 525 7,270,409,520 

6 Afya Kinga 31 470,947,440 

7 Vituo vya Afya 22 291,936,720 

8 Zahanati 112 1,685,450,640 

9 Ujenzi 11 146,010,840 

10 Watendaji wa Mitaa 39 317,998,200 

11 Kilimo 21 257,556,240 

12 Mifugo  1 10,053,600 

 Jumla ndogo 1,646 22,585,178,760 

Watumishi walio nje ya hati ya malipo ya mishahara 

1 Vituo vya Afya 05 33,063,600 

 Jumla ndogo 05 33,063,600 

Watumishi nafasi wazi mwaka 2018/2019 

1 Ukaguzi wa ndani 03 22,620,600 

2 GS2 & Above 95 562,063,500 

3 Elimu Msingi Utawala 04 12,744,000 
 

 

Na. Kasma Idadi ya watumishi Kiasi cha fedha 

4 Elimu Msingi   183 814,309,740 

5 Elimu Sekondari 287 1,503,285,750 

6 Afya Kinga 05 26,868,600 

7 Vituo vya Afya 35 636,775,200 

8 Zahanati 27 292,602,240 

9 Ujenzi 09 63,720,000 

10 Watendaji wa Mitaa 12 49,701,600 

11 Kilimo 6 43,276,500 
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 Jumla ndogo 699   4,027,967,730 

 Jumla kuu 2,317   26,646,210,090 

 

B: Matumizi ya kawaida (OC) – Tzs. 1,889,944,129.00.                          

 

Bajeti ya matumizi mengineyo kwa mwaka 2018/2019 kama itagharimiwa na  

fedha zitakazo tokana na mapato ya Halmashauri na pia fedha zitakazotolewa  

na Serikali kuu kama ruzuku. 

 

Mchanganuo wake ni kama inavyoonesha kwenye jedwali hapa chini:- 

Chanzo Kiasi cha fedha 

Mapato ya Halmashauri               1,170,997,129 

Ruzuku toka Serikali Kuu 718,947,000 

Jumla 1,889,944,129 

 

 

Mchanganuo wa matumizi mengineyo kwa kila idara/kitengo ni kama ifuatavyo:- 

Na. Idara/Kitengo Mapato ya  

Halmashauri 

Ruzuku 

kutoka Serikali 

Kuu 

1 Utawala na Utumishi 475,470,129.00 82,888,000 

2 Fedha na Biashara 98,407,000 0 

3 Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji 25,000,000 0 

4 Mipango Miji na Ardhi 30,000,000 0 

5 Maendeleo ya Jamii 20,000,000 0 

6 Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika 15,000,000 7,204,500 

7 Mifugo na Uvuvi 25,000,000 7,204,500 

8 Elimu ya Msingi   0 250,171,000 

9 Elimu ya Sekondari 90,790,000    246,950,000     
10 Afya na Ustawi wa Jamii 144,036,000 98,593,000 

11 Usafishaji na Mazingira 121,294,000 0 

12 Ujenzi 0 13,778,000 

13 Maji 0 12,158,000 
 

 

Na. Idara/Kitengo Mapato ya  

Halmashauri 

Ruzuku 

kutoka Serikali 

Kuu 

14 Ununuzi na Ugavi 30,000,000 0 

15 Ukaguzi wa Ndani 30,000,000 0 

16 Sheria 30,000,000 0 

17 Nyuki 3,000,000 0 

18 Habari na Mahusiano 28,000,000 0 

19 Uchaguzi 5,000,000 0 
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 Jumla 1,170,997,129 718,947,000 

 

C: Miradi ya Maendeleo Tzs. 7,563,661,476.00 

  

Miradi itakayopewa kipaumbele ni Uboreshaji wa mapato, ujenzi wa vyumba vya 

madarasa katika shule za msingi na sekondari, ujenzi wa miundombinu ya sekta ya 

afya na uboreshaji wa barabara kwa kiwango cha lami. Aidha maeneo mengine 

yaliyozingatiwa ni pamoja na uboreshaji wa kilimo na mifugo na uboreshaji wa 

huduma za afya. 

 

Fedha za kuchangia utekelezaji wa miradi ya maendeleo zinatarajiwa kupatikana 

kutokana na Mapato ya Halmashauri, fedha za Programu ya uboreshaji wa Miji, 

Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo, Ruzuku ya maendeleo kutoka Serikali 

kuu, Mfuko wa pamoja wa afya, Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari, 

Equip – Tanzania na Elimu bila Malipo kama ilivyoainishwa katika jedwali hapa 

chini:- 

Sekta Shughuli 
Kiasi cha 

fedha 

Mapato ya Halmashauri (Own Sources) 

Utawala Kulipa deni la Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa  120,000,000 

Kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa miradi ya maendeleo 40,098,308 

Fedha na 

Biashara 

Kujenga soko la Saanane 77,000,000 

Elimu ya 

Msingi 

Kujenga vyumba 2 vya madarasa Shule za Msangi (1) na 

Kambarage 'B' (1)  

20,000,000 

Kujenga shule shikizi 2 kata za Makoko (Bukanga) and Bweri 

(Nyabisare)  

20,000,000 

Elimu ya 

Sekondari 

Kujenga matundu ya vyoo shule ya sekondari Mshikamano 10,000,000 

Kutengeneza viti 500 na meza 500 kwa ajili ya wanafunzi 30,000,000 

Afya  Kujenga nyumba za mtumishi zahanati za Makoko na Kwangwa 30,000,000 

Kuwezesha vikundi vya wenye ulemavu 12,395,952 

Kuwezesha shughuli za lishe 18,036,050 
 

 

Mipango Miji 

na Ardhi 

Ukarabati wa ofisi za idara ya Mipango miji 5,000,000 

Upandaji miti 3,000,000 

Kulipa fidia ya viwanja 50,000,000 

Maendeleo ya 

Jamii 

Kutoa mikopo kwa vikundi vya wanawake na vijana  49,583,808 

Kilimo Kushiriki maonesho ya kilimo ya kanda  15,000,000 

Mifugo na 

uvuvi 

Kukarabati machinjio ya Bweri 13,050,000 

Kununua vifaa vya machinjio 950,000 

Kuwezesha vikundi 2 vinavyosindika zao la ngozi 2,025,000 

Kuboresha mifugo kwa njia ya uhamilishaji 2,370,000 
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Kutoa kwa wafugaji 110 kuhusu mbinu bora za ufugaji 2,500,000 

Kutoa mafunzo kwa wafugaji 400 juu ya uelewa kuhusu 

magonjwa ya wanyamapori 

3,600,000 

Kutambua na kusajili ng’ombe 1,521 mbuzi na kondoo  6,805 1,760,000 

Kununua vifaa vya kitalaamu vya uvuvi 2,370,600 

Kuchanja mbwa na paka 5,000 dhidi ya ugonjwa wa kichaa cha 

mbwa  rabies, kuku 1,000,000 dhidi ya magonjwa ya new castle, 

gumboro , fowl pox , na ng’ombe 4,080 dhidi ya magonjwa ya 

FMD, LSD, ECF  

6,985,000 

 Kujenga meza 2 za kupokelea samaki mwalo wa makoko 12,629,400 

Kutoa mafunzo kwa wachuna ngozi 44 1,760,000 

Barabara Kuwezesha ujenzi wa barabara za km 9.867 kwa kiwango cha 

lami 

74,000,000 

 Jumla ndogo 624,114,118 

Programu ya Uboreshaji wa Miji (ULGSP) 

Barabara Kuendeleza ujenzi wa barabara zenye urefu wa km 9.867 kwa 

kiwango cha lami (Mutex – Buhare km 4.5,  Amri Abeid km 

0.65, Lumumba km 0.3, Rutiginga km 0.25, Kennedy km 1.2, 

Nyasho Sokoni km 1.1, Kusaga km 0.25, Uhuru km 0.3, 

Serengeti km 0.35, Makongoro km 0.45, Gandhi km 0.25 na 

Maktaba km 0.35) 

2,764,791,158 

 Jumla ndogo 2,764,791,158 

Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo (CDCF) 

Utawala Kuchangia miradi kupitia Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya 

Jimbo (CDCF) 

36,597,000 

 Jumla ndogo 36,597,000 

Ruzuku ya Maendeleo (LGDG) 

Utawala Kujengea madiwani na watendaji uwezo wa kutekeleza 

majukumu yao 

98,820,800 

Mipango na 

Ufuatiliaji 

Kuandaa mpango na bajeti, usimamizi, ufuatiliaji na tathimini 

ya miradi ya maendeleo na uandaaji wa taarifa mbalimbali 

98,820,800 

 

 

 

Afya Tiba Kujenga  jengo la upasuaji kituo cha afya Bweri 70,000,000 

Kujenga wodi ya watoto Kituo cha afya Nyasho 22,000,000 

Kumalizia ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje (OPD) zahanati 

ya Mshikamano 

40,000,000 

Kuendeleza ujenzi wa zahanati kata ya Kamunyonge 30,000,000 

Kukarabati jengo la wagonjwa wa nje zahanati ya Kwangwa 20,000,000 

Kumalizia ujenzi wa zahanati ya Rwamlimi 20,000,000 

Elimu Msingi Kukamilisha ujenzi wa nyumba 3 za walimu katika shule za 

msingi Mwisenge 'A', Mwembeni ‘A’ na Mtakuja 'B' 

38,700,000 

Kutengeneza madawati 1,200 kwa ajili ya shule za msingi  90,000,000 
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Kujenga matundu ya vyoo 60 katika shule za msingi za Kapt. 

Msangi (10), Kambarage 'B', (10), Kamunyonge 'A' (10), 

Songambele (10), Nyamatare ‘B’ (10)  na Nyakato 'C' (10)  

68,000,000 

Kujenga vyumba vya 6 vya madarasa katika shule za msingi 

Kambarage ‘A” (2), Kapt. Msangi (2) na Nyarigamba ‘A’ (2)  

90,000,000 

Elimu 

sekondari 

Kukamilisha ujenzi wa maabara 13 katika shule za sekondari 13 

za Bweri (1), Nyabisare (1), Kiara (1), Mshikamano (1), Baruti 

(1), Mwisenge (1), Nyasho (1), Mukendo (1), Buhare (1), 

Makoko (1), Songe (1), Nyamiongo (1) na Iringo (1) June 2019 

204,000,000 

Mipango Miji Kupima na kupata hati miliki ya maeneo ya  shule za msingi 2 

(Nyamatare ‘A’ na Nyamatare ‘B’), sekondari 2 (Nyasho na 

Buhare) na zahanati 3 (Makoko, Nyakato na Rwamlimi) 

22,000,000 

Kilimo Kununua na kusimika kitalu nyumba 1 kata ya Kigera 15,000,000 

Mifugo & 

Uvuvi 

Kukarabati machinjio ya Bweri 20,000,000 

 Jumla ndogo 988,208,000 

Mfuko wa pamoja wa afya (Health Sector Basket Fund) 

Afya Tiba CHMT  

Kufanya kikao cha siku 3 kwa watumishi 34 juu ya chanjo 

mpya ya kuzuia saratani ya shingo ya kizazi 

1,325,000 

Kuwawezesha watumishi 4 wanaoishi na VVU ili wapate lishe 

bora kila robo mwaka 

2,400,000 

Kuwawezesha watumishi 2 ada ya masomo  3,200,000 

Kununua lita 8,000 za viuadudu vya malaria kwa ajili ya 

kunyunyizia katika kata 16 

2,475,000 

Kufanya upimaji wa VVU katika kilele cha mbio za Mwenge 

wa UHURU 

350,000 

Kufanya upimaji wa kichocho kwa wanafunzi wa shule za 

misingi  

1,800,000 

Kufanya ukarabati za ofisi za CHMT  3,400,000 

Kufanya matengenezo ya magari na vifaa tiba vya idara ya afya 10,840,000 
 

 

 Kuwezesha uendeshaji wa ofisi ya CHMT (shajara, umeme, 

maji n.k) 

9,060,000 

Kuwezesha mfamasia na mratibu wa chanjo kufuata dawa na 

mitungi ya gesi Mwanza 

4,030,000 

Kufanya kikao cha kupitia takwimu za afya kila robo mwaka 3,200,000 

Kuandaa mpango wa afya wa mwaka 2019/2020 13,280,000 

Kuandaa taarifa za utekelezaji wa idara ya afya na maandalizi 

ya bajeti ya mishahara ya watumishi wa afya (PE) 

4,500,000 

Kufanya usimamizi shirikishi katika vituo 27 vya kutolea 

huduma za afya 

16,640,000 

Kufanya vikao vya vifo vya mama na mtoto na kusimamia 3,747,440 
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usajili wa akina mama wajawazito na watoto katika ngazi ya 

kata 

Kufanya uchunguzi wa saratani ya shingo ya kizazi 1,500,000 

Jumla ndogo - CHMT 81,747,440 

Vituo vya Afya (Nyasho na Bweri)  

Kuwezesha rufaa za wagonjwa kutoka vituo vya afya kwenda 

hospitali ya mkoa kwa matibabu zaidi 

5,480,000 

Kutengeneza vitabu vya kukusanyia taarifa za afya (DHIS) 3,500,000 

Kusimika na kufanya maboresho ya mfumo wa kukusanyia 

mapato -GOT-HOMIS katika vituo 2 vya afya 

7,387,440 

Kufanya matengenezo ya Jenereta 2 1,100,000 

Kuendesha ofisi za waganga wafawidhi wa vituo 2 4,470,000 

Kuandaa mipango ya utekelezaji wa vituo vya afya kwa mwaka 

2019/2020 

1,000,000 

Kufanya matengenezo ya magari ya wagonjwa kwa vituo 2 vya 

afya 

8,200,000 

Kulipa malipo ya utendaji kulingana na viashiria vya afya kwa 

watumishi wa vituo 2 (P4P) 

800,000 

Kulipa posho ya masaa ya ziada kwa watumishi wa vituo 2 vya 

afya 

3,080,000 

Kununua dawa na vifaa tiba kwa ajili ya matibabu ya wagonjwa 

wa kinywa na meno 

5,450,000 

Kununua mafuta kwa ajili ya walemavu wa ngozi (albino) 700,000 

Kununua dawa kwa ajili ya kutibu magonjwa ya minyoo ya 

tumbo 

1,000,000 

Kununua dawa za kisukari kwa wagonjwa wenye matatizo ya 

kisukari 

1,700,000 

Kununua dawa za kutibu Kifua Kikuu kwa wagonjwa  1,800,000 

Kununua dawa, vifaa tiba na vitendanishi vya maabara kwa ajili 

ya kutibu ugonjwa wa malaria 

6,800,000 

Kufanya huduma ya mkoba kwa mitaa yote ya mbali  

inayohudumiwa na vituo vya afya 

2,160,000 

 

 Kutoa matone ya Vitamin A kwa wajawazito na watoto 1,800,000 

Kununua mitungi ya gesi kwa ajili ya kutunza chanjo 1,440,000 

Kutengeneza kadi za akina mama wajawazito na watoto 

wanaohudhuria kliniki (RCH 1 & RCH 4) 

1,200,000 

Kununua vifaa vya kusaidia watoto kupumua wakati wa 

kuzaliwa  

1,220,000 

Kununua dawa na vifa tiba kwa ajili ya huduma za upasuaji 

katika kituo cha afya Nyasho 

5,300,000 

Kuwalipia ada watumishi 3 wanaojiendeleza kielimu kutoka 

vituo vya afya 

3,300,000 

Kufanya ukusanyaji wa damu salama kutoka kwenye jamii kwa 3,200,000 
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ajili ya huduma ya mama na mtoto 

Kununua dawa za SP kwa ajili ya akina mama wajawazito 

wanaohudhuria kliniki 

1,100,000 

Kufanya matenegenzo ya vifaa tiba katika vituo vya afya 2 2,000,000 

Kuwezesha watumishi kufuata dawa MSD Mwanza kila robo 

mwaka 

1,800,000 

Kununua dawa na vifaa tiba kwa ajili ya wagonjwa wanaopata 

huduma katika vituo vya afya 2 

20,450,000 

Jumla ndogo -Vituo vya Afya 97,437,440 

Zahanati  (Zahanati 8 za Serikali)  

Kununua mafuta kwa ajili ya walemavu wa ngozi (albino) 1,920,000 

Kuandaa mipango ya utekelezaji ya zahanati 8 kwa mwaka 

2019/2020 

2,400,000 

Kutengeneza vitabu vya kukusanyia taarifa za afya (MTUHA) 3,000,000 

Kuwezesha rufaa za wagonjwa kutoka zahanati kwenda vituo 

vya afya na hispitali ya mkoa 

5,280,000 

Kufanya ukarabati wa vichomea taka kwa zahanati za Nyakato, 

Rwamlimi, Makoko, Iringo na Buhare 

6,300,000 

Kununua vifaa vya usafi na vya kuzuia uambukizo wa 

magonjwa (IPC) 

4,788,800 

Kulipa posho ya masaa ya ziada kwa watumishi wa zahanati 3 

(Kwangwa, Buhare na Mwisenge) wanaotoa huduma ya 

kuzalisha akina mama  

2,400,000 

Kulipa malipo ya utendaji kulingana na viashiria vya afya kwa 

watumishi wa zahanati 8 (P4P) 

1,600,000 

Kununua dawa na vifaa tiba kwa ajili ya matibabu ya wagonjwa 

wa meno 

3,200,000 

Kununua dawa za kutibu Kifua Kikuu kwa wagonjwa  5,760,000 

Kununua dawa za kisukari kwa wagonjwa wenye matatizo hayo 3,520,000 

Kununua dawa, vifaa tiba na vitendanishi vya maabara kwa ajili 

ya kutibu ugonjwa wa malaria 

8,000,000 

Kutoa matone ya Vitamin A kwa wajawazito na watoto 2,560,000 
 

 Kununua mitungi ya gesi kwa ajili ya kutunza chanjo 5,760,000 

Kuwezesha watumishi kutoa huduma ya chanjo kwa wiki ya 

chanjo kitaifa 

4,032,000 

Kutengeneza kadi za akina mama wajawazito na watoto 

wanaohudhuria kliniki 

2,080,000 

Kufanya huduma ya mkoba kwa mitaa ya mbali inayohudumiwa 

na zahanati 

5,796,320 

Kununua dawa kwa ajili ya kutoa huduma ya mama na mtoto 

kwenye zahanati 

3,200,000 

Kununua dawa za SP kwa ajili ya akina mama wajawazito 

wanaohudhuria kliniki 

8,000,000 
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Kununua dawa na vifaa tiba kwa ajili ya wagonjwa wanaopata 

huduma katika zahanati 

4,800,000 

Kufanya manunuzi ya vifaa tiba kwa ajili ya matumizi ya 

zahanati 

6,400,000 

Kufanya matengenezo ya vifaa tiba vilivyoharibika kwenye 

zahanati 

1,600,000 

Kufunga mfumo wa mapato (GOT-HOMIS) kwa ajili ya 

usimamizi wa fedha za takwimu katika zahanati 4 (Nyamatare, 

Iringo, Nyakato na Buhare) 

11,120,000 

Kununua hadubini kwa vituo vya Nyamatare na Iringo 3,000,000 

Kufanya ukarabati wa choo cha wagonjwa wa nje katika 

zahanati ya Mwisenge 

1,100,000 

Kuwalipia ada watumishi 4 wanaojiendeleza kielimu kutoka 

vituo vya Mwisenge, Kwangwa, Iringo 

2,000,000 

Jumla ndogo - Zahanati 109,617,120 

Kitengo cha Lishe  

Kukusanya takwimu za lishe kutoka kwenye kata kila mwezi 438,000 

Kufanya vikao vya lishe ngazi ya wilaya kila robo mwaka 4,240,000 

Kufanya mafunzo kwa watoa huduma za afya juu ya utambuzi 

wa masuala ya lishe kwa wagonjwa 

5,224,000 

Kufanya uhamasishaji wa jamii kushiriki katika kampeni ya 

utoaji wa dawa za vitamin A 

620,000 

Kutoa mafunzo kazini ya umuhimu wa kunyonyesha maziwa ya 

mama kwa watoto katika vituo 17 vinavyotoa huduma ya mama 

na mtoto 

1,168,000 

Jumla ndogo - Kitengo cha Lishe 11,690,000 

Ustawi wa Jamii  

Kuwalipia kadi za CHF wazee na watoto wasiokuwa na uwezo 1,140,000 

Kuwezesha utengenezaji wa vitambulisho vya CHF na wazee 800,000 

Kufanya utambuzi na kusajili watu wenye ulemavu katika jamii 160,000 

Kufanya vikao vya timu ya ulinzi wa mtoto ngazi ya wilaya 920,000 

Kufanya maadhimisho ya siku ya wazee duniani 580,000 
 

 

 Kufanya ufuatiliaji ngazi ya jamii kwa watoto walio katika 

migogoro na familia zao 

400,000 

Jumla ndogo - Kitengo cha Usatawi wa Jamii 4,000,000 

Jumla Mfuko wa pamoja wa Afya 304,492,000 

AGPAHI(Ariel Glaser PediatricAids Healthcare Initiative) 

Afya Tiba Cash (Fedha inatumwa Halmashauri)  

Kuwawezesha washauri nasaha 7 kufanya kazi katika vituo vya 

tiba na matunzo kwa wagonjwa majumbani kila mwezi  

8,400,000 

Kuwawezesha watoa huduma wa vituo vya tiba na matunzo kwa 

wagonjwa majumbani wanaofanya kazi masaa ya ziada kila 

44,160,000 
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mwezi  

Kufanya vikao vya kujadili takwimu za afya kila robo mwaka 21,796,000 

Kufanya vikao vya waliokuwa wagonjwa wa kifua kikuu na 

wakapona kila robo mwaka 

1,720,000 

Kukusanya takwimu za VVU/UKIMWI kutoka vituoni kila 

robo mwaka 

4,200,000 

Kufanya vikao vya maboresho ya huduma za afya katika vituo 

vya tiba na matunzo kila robo mwaka 

7,200,000 

Kufanya klabu za watoto na akina mama wajawazito wanaoishi 

na VVU katika vituo 3 (Kwangwa, Bweri na Nyasho) kila 

mwezi  

26,400,000 

Kuwawezesha watoa huduma ngazi ya jamii kutafuta wagonjwa 

waliopotea kwenye tiba na huduma za VVU kila mwezi  

8,660,000 

Kufanya upimaji wa VVU na kifua kikuu kwa watoto kila 

mwezi  

3,360,000 

Kufanya usimamizi shirikishi katika vituo 17 vinavyotoa 

huduma za tiba na matunzo kila robo mwaka 

13,840,000 

Kufanya uhakiki wa takwimu (data quality assesment) za VVU 

katika vituo kila robo mwaka 

4,516,000 

Kufanya uhakiki wa matumizi ya dawa na vitendanishi vya 

maabara vituoni kila robo mwaka 

4,680,000 

Kusafirisha sampuli za makohozi na CD4 kutoka vituoni kuja 

ngazi ya wilaya  kila wiki  

4,680,000 

Kuwezesha mhasibu kupeleka bajeti ya mradi Dodoma mara 

mbili kwa mwaka  

1,320,000 

Jumla ndogo-cash 154,932,000 

In kind (Fedha hailetwi Halmashauri)  

Kulipa mishahara ya watumishi walioajiriwa na mradi wa 

AGPAHI kila mwezi  

120,970,200 

Kufanya malipo kulingana na utendaji kwa wasimamizi wa 

shughuli za VVU/UKIMWI kila robo mwaka 

40,200,000 

 

 

 Kuwawezesha watumishi 5 wa Halmashauri ya Manispaa 

kuhudhuria kikao cha usimamizi wa fedha  

2,526,000 

Kuwezesha CHMT kuhudhuria vikao (TB/HIV, maabara, dawa, 

takwimu) vya kazi vya mradi kila robo mwaka 

29,576,000 

Kutoa mafunzo kwa watoa huduma za afya yanayohusiana na 

matibabu ya VVU/UKIMWI (ART, Tracking, cohort,  LIS, 

biosefy, HVL, data entry, HTC, validation, pharmacy module, 

micro CTC, Service delivery model, follow up)  

40,350,000 

Kununua majokofu 3 kwa ajili ya kutunzia dawa kwa vituo 3 

(Kwangwa, Makoko na Mwisenge)  

3,000,000 

Kununua vifaa vya usafi kwa ajili ya vituo 17 vinavyotoa 8,194,000 
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huduma za tiba na matunzo  

Kusafirisha sampuli za DBS na Viral Load kwenda Bugando 

kila mwezi  

8,496,000 

Kufanya ukarabati wa jengo la tiba na matunzo (CTC) katika 

zahanati ya makoko  

10,000,000 

Kununua samani za ofisi kwa ajili ya vituo 5 vya tiba na 

matunzo  

49,000,000 

Kununua shajara na vifaa vya uendeshaji wa ofisi kila mwezi  11,266,000 

Jumla ndogo - Inkind 323,578,200 

Jumla AGPAHI 478,510,200 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu Sekondari (SEDP) 

Elimu 

Sekondari 

Kujenga vyumba 20 vya madarasa katika shule za sekondari 10 

za Baruti (2), Nyabisare (2), Iringo (2), Kiara (2), Mshikamano 

(2), Mwisenge (2), Nyasho (2), Bweri (2), Mukendo (2) na 

Nyamiongo (2) 

223,656,000 

Jumla ndogo 223,656,000 

Mpango wa Elimu bila Malipo 

Elimu ya 

msingi 

Ruzuku ya uendeshaji wa shule 235,368,000 

Mahitaji ya shule maalumu 248,400,000 

Posho ya madaraka kwa Walimu Wakuu na Waratibu wa Elimu 

Kata 

139,200,000 

Elimu ya 

Sekondari 

Ruzuku ya uendeshaji wa shule 163,975,000 

Chakula kwa wanafunzi  1,030,320,000 

Fidia ya karo 272,030,000 

Poshoya madaraka kwa wakuu wa shule 54,000,000 

Jumla ndogo 2,143,293,000 

Jumla Kuu 7,563,661,476 

 

 

 

 

 


